ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับ กำลังจะออกรถคันแรก  (อ่าน 6856 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsanatin

• Newbie
  • *
กำลังจะออกรถคันแรกครับ ใช้ขับในเมืองไปทำงานอยู่ในกทม. ตอนนี้มองรถกลุ่ม Eco-B ไว้น่ะครับ

แอบมีในใจอันดับ 1 เป็น Honda City เพราะดีไซน์ภายนอกก่อนเลย แต่คือไปเจอว่ามันมีปัญหาเรื่องเสียงดังเวลาขับ เลยชะล่าใจก่อน

แล้วไม่รู้ว่ามันจะใกล้ออกรุ่นใหม่รึยังด้วยถ้าซื้อตอนนี้

อยากรู้ความเห็นหน่อยครับว่าแต่ละรุ่นมีอะไรที่มันเด่น-ด้อยอีกบ้าง พี่ๆว่าตัวไหนน่าสนใจอีกบ้าง   :-[ :-[

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับ กำลังจะออกรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 21:59:07 »
รถคันแรก ใช้ไปเถอะ ไม่รู้หรอกอันไหนคือ ดัง อันไหน คือ ไม่ดัง

มันไม่ได้ดัง แบบ isuzu มังกรทองสมัยก่อน หรอกครับ

รุ่นใหม่ ปลายปีนี้ หรือ มอเตอร์โชว์เมษาปีหน้า น่าจะมีให้เห็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับ กำลังจะออกรถคันแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 22:09:02 »
ถ้าชอบ City ก็เอา City  ครับ
ซื้อมาแดมป์ขำๆก่อนที่ประตู 4 บาน ก็เงียบขึ้นบ้างละ เสียงปิดประตูแน่นขึ้นด้วย
ถ้างบเหลืออยากไปต่อก็จัดที่พื้นสักหน่อย 
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 22:35:16 »
รถกลุ่มนี้เสียงไม่ได้เงียบไปกว่ากันซักเท่าไหร่หรอกครับ คุณภาพตามราคาครับ

อีกอย่างคือ มันไม่ได้ดังจนน่าหงุดหงิดแบบรถรุ่นเก่าๆขนาดนั้น และมันมีทางแก้เยอะแยะครับ

ชอบอะไรก็ซื้ออันนั้นครับ จะได้ไม่คาใจ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 23:34:39 »
ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้ City ตอนโจทย์คนทั่วไปได้ดีแล้วครับ
พื้นที่เพียงพอ อุปกรณ์มีครบ ช่วงล่างซับแรงได้ดี
เก็บเสียงผมว่า OK นะครับ

ตัวใหม่ใกล้ออกแล้ว แต่เครื่องยนต์ก็ใหม่ด้วย
ต้องรอการประกอบให้เข้าที่อีก
ถ้าต้องรีบใช้รถ ไม่น่ารอครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 23:52:21 »
ถ้าใจชอบ City ผมเชียร์ให้รอซื้อโฉมใหม่เลยครับ ถ้ายังไม่รีบซื้อตอนนี้นะครับ

Honda ถือว่าไว้ใจได้มากกว่ายี่ห้ออื่นหลายๆยี่ห้อแล้วครับ

ส่วนเรื่องการประกอบ การเก็บเสียง ไม่ต้องไปคิดมากครับ เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 02:51:27 »
ผมว่า city โอเคเลยครับ เหมาะกับการเริ่มต้นที่ดี ตัวรถขับสบายๆอ๊อฟชั่น ถือว่าใช้ได้เลย

ผมเองมีโอกาสได้เช่าขับตอนไปเชียงใหม่และภูเก็ต เป็น city โฉมนี้เลย เช่ามาประมาณ 4 ครั้งแล้ว  รู้สึกชอบมาก ขับแล้วประทับใจเลย (ทั้งที่ผมขับคัมรี่ไฮบริดอยู่)

เรื่องเสียงผมไม่ได้รู้สึกว่ามันดังอะไรนะ กลับเฉยๆ  เอาเป็นว่าถ้าผมจะซื้อรถ segment นี้ ผมเลือก city แน่นอน vios และ yaris ก็เคยได้เช่าขับ แต่รู้สึกว่าขับไม่สนุกเท่า city
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ V-Reach

• Jr. Member
  • **
    • เตาอบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 03:08:54 »
ถ้าจะซื้อ City ลองมอง Jazz ดีกว่าไหม เอนกประสงค์กว่า

แต่โดยรวมๆ ชอบภายนอก ภายใน ตัวไหนก็ซื้อได้เลย

เตาขนม, นำเจริญ, ไชยชนะ, เตาอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2020, 05:46:41 โดย V-Reach »

ออฟไลน์ ponganas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 08:01:54 »
ผมกะลังรอมอง Jazz Model Change ที่จะเปิดตัวในไทยปีหน้า ลองพิจารณาเป็นอีกหนึ่งตัวเลือก เพราะ รถใช้งานในเมือง จอดง่าย ประหยัดน้ำมันครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 09:19:01 »
รอตัวใหม่ดีกว่าครับ อีกไม่กี่เดือนแล้ว ถ้าไม่รอต้องขอส่วนลดเยอะๆ เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 09:22:46 โดย FF »

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 09:31:47 »
รอตัวใหม่ครับ

spy shot น่าจะได้เห็นเร็วๆนี้

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 10:07:16 »
ชอบ cityก็จัด cityเลยครับ ผมใช้ city2016อยู่ยืนยันว่ามันเงียบกว่า mazda2 กับcx5 เจนที่แล้วอยู่ด้วยซ้ำ ภายในใหญ่เกินตัวรถ แถมช่วงล่างขับในเมืองนั่งสบายมากๆ นุ่มจนแปลกใจว่าขับhondaอยู่เหรอ แต่ถ้าไม่รีบก็รอดูรุ่นใหม่ก่อนครับ ปลายปีนี้ก็เปิดตัวแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 15:08:06 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 11:09:19 »
ชอบ City ก็เชียร์ City นะคะ ส่วนตัวคิดว่ารูปร่างโฉมนี้ สวยลงตัวทีเดียวเลย

แต่ว่าโฉมใหม่น่าจะมาปีนี้แล้วนะคะ ไม่แน่ใจว่าอยากอยู่รอหรือเปล่า ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 12:22:10 »
เท่าที่เคยลองรถแฟนนะครับ ภายในกว้างขวางดีมากๆเรียกกว่าเกินบอดี้รถเลยขับสบายกว่าหลายรุ่นที่คันใหญ่กว่านี้ ไม่อืดไม่จุกจิกดี แต่ข้อเสียคือช่วงล่างกระด้างตึงตังมากไปหน่อยถ้าอยากเงียบต้องเสียเวลาแดมป์นิดนึงครับรื้อเอาพวกผ้าห่มบางๆใต้คอนโซลหน้าและพื้นออกติดแผ่นยางมะตอยดีๆอย่างอเมริกันไดนามิคหนาๆดูเงียบแน่ๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 13:46:00 »
ถ้าชอบก็จัดไปครับ
แต่ผมเชียร์ jazz อีกคัน  8)

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 14:02:53 »
ตอนนี้ใช้ jazz GE ขับ city ของเพื่อน แบบว่าดีขึ้นเยอะมากๆ
แต่รอตัวใหม่ คงดีกว่านี้อีกเยอะแน่ๆ อย่างน้อยมีลุ้นเครื่องใหม่
ประหยัดน้ำมันเพิ่มแน่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 18:42:02 »
เสียงดังยังไงเครื่องหรอ ผมว่าปกตินะ
แต่การเก็บเสียงต้องบอกว่าแย่จริง แต่ก็ไม่ถึงขั้นรับไม่ได้

ตัวใหม่จะออกแล้ว รอดูก่อน ที่น่าห่วงคงเป็นเกียร์อ่ะ CVTมีข่าวพังบ่อยกว่าชาวบ้านเลย ไม่ใช่แค่รถแต่งๆรถเดิมๆก็มีหลายเคส

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 22:15:38 »
ไม่มีรถคันนั้นดีที่สุดครับ
โปรดี เงินพร้อม จัดเลยครับ
ผมเอง มาถึงจุดนี้ ก็ไม่ได้สนใจเรื่องยี่ห้อเท่าไร
ขอแค่ไม่ลำบากมากเวลาต้องเข้าศูนย์ ก็พอแล้ว
บางคนคิดว่า ใช้แค่ 4 ปี หมดประกัน ก็พร้อมเปลี่ยน
ไม่เน้นบำรุงรักษา ตอนนี้ผมก็คิดแบบนั้น
อยากรู้สึกประหยัดแบบ เติมน้ำมันอาทิตย์ละ 300 ขับ จ-ศ
วิ่งวันละ 150 โล บ้าง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 22:17:53 »
รถคันแรก ใช้ไปเถอะ ไม่รู้หรอกอันไหนคือ ดัง อันไหน คือ ไม่ดัง

มันไม่ได้ดัง แบบ isuzu มังกรทองสมัยก่อน หรอกครับ

รุ่นใหม่ ปลายปีนี้ หรือ มอเตอร์โชว์เมษาปีหน้า น่าจะมีให้เห็น

ลองดูตามใจสักคันครับ จะได้เรียนรู้ไปกับมันด้วย
พอดูแลรถเป็น เห็นความแตกต่างแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ
เดี๋ยวประสบการณ์จะย่อยบอกเองถึงคันต่อไปครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 07:58:41 »
ออกคันแรก เชื่อว่าคงต้องห่วงเรื่องตกรุ่นพอสมควร
อย่างผมขับรถมาเป็น 10 ปี ตกรุ่นก็รู้สึกเฉยๆ
แนะนำให้รอตัวใหม่ดีกว่าครับ จะซื้อทั้งที เอาตัวใหม่ไปเลยสิเน๊อะ

แต่โดยส่วนตัวแล้ว City รุ่นนี้สำหรับผม ถือว่าสวยมากๆ และออฟชั่นก็ลงตัว
ถ้าต้องรีบใช้รถ บอกเลยว่า City รุ่นนี้ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

เรื่องเสียง ออกคันแรกคงเฉยๆครับ เชื่อเถอะกว่ามันดีกว่ารถรุ่นเก่าๆขึ้นมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 16:48:16 »
ถ้าไม่ห่วงเรื่องจะตกรุ่น ก็ออกได้เลยครับ อาจจะได้โปรดีๆด้วย

เพื่อนผมซื้อรถผ่อน 0% ตลอด เพราะรอช่วงจะตกรุ่น

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 17:19:32 »
ถ้าไม่รีบก็รอดูก่อนครับ ปลายปีตัวใหม่ก็มาแล้ว ผมก็กำลังจะซื้อคันแรกเหมือนกัน อาจจะรอดูปลายปีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 09:53:48 »
รถคันแรก เริ่มด้วย B-Eco ใช้ในเมืองก็ตอบโจทย์ครับ คันไหนก็ได้ไม่ต่าง เอาที่เราชอบและราคาโอเคกับ Option

ส่วนตัวผมชอบ Toyota มากกว่าทาง Honda นะ เพรา ศ.บริการ ที่ดีๆ มีมากกว่า Honda หา ศ. ดีๆยากหน่อย

ผมเชีย Ativ ไม่ก็ Vios แต่ Vios มันโล้นและแพงไปหน่อย รอ City ตัวใหม่น่าจะสวยปลายปี