ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์แบบนี้ ควรซื้อคันไหนครับ รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ  (อ่าน 11379 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน มีเรื่องมาปรึกษาท่านสามชิกดังนี้ครับ

คนใช้เป็น ผญ อายุ22 เรียนอยู่ปี3 มหาวิทยาลัยทางภาคเหนือ ขับรถยังไม่แข็ง แต่ก็พอขับได้ครับ

ใช้รถเป็นอย่างเดียว อารมณ์ประมาณ เติมน้ำมันเป็นอย่างเดียว

ลักษณะทางที่ใช้ ในเมือง แต่ก็ไปเที่ยวบ้าง ทางขึ้นเขา ลงเขา เวลากลับบ้าน

โจทย์ที่ขอมา เป็นรถ 5ประตูเท่านั้น ออฟชั่นเยอะๆ มีกระจกแต่งหน้าด้านคนขับ

ที่คิดไว้ คงต้องเป็นเครื่อง1.5 ขึ้นไปเท่านั้น คันไม่ใหญ่มาก แต่ขอความปลอดภัยครบ แอร์แบคครบ7ลูกยิ่งดี

งบประมาณ c-segment ตัวท็อปได้ทุกค่าย มากกว่านั้นก็ได้แต่ขอสมเหตุ สมผล

ที่คิดไว้ Jazz Mazda2 Mazda3 Civic5ประตู

หรือท่านสมาชิกท่านไหน คิดเห็นเป็นคันอื่น คันใด ยีี่ห่อใดครับ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ถ้างบน้อยก็Jazzตัวท้อป ถ้างบเหลือๆก็Civic Hatchback

ขับเป็นอย่างเดียว ตัดยี่ห้อที่เหลือไปได้เลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออนไลน์ Stp

“ขับรถยังไม่แข็ง แต่ก็พอขับได้ครับ ใช้รถเป็นอย่างเดียว อารมณ์ประมาณ เติมน้ำมันเป็นอย่างเดียว“

Toyota, Honda เถอะครับ ส่วน Mitsu/Nissan ถ้าสนใจต้องมีศูนย์บริการที่ไว้ใจได้ถึงจะน่าเลือก รุ่นไหนก็กางสเปคและราคาเลือกที่ต้องการได้เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Kendow

จากโจทย์ Honda Jazz SV+/C-HR/HR-V ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 03:15:07 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมมองว่า Civic FK น่าจะตอบโจทย์สุดครับ
ด้านหลังจุของมาก ติดที้เบาะมันเตี้ยไปหน่อย
ไม่แน่ใจว่านะมี Active Safety Kit ตามมาไหม

อีกตัวเลือกลองดู CHR หรือ HRV ครับ

ผู้หญิงผมคงแนะนำ Toyota กับ Honda
อยู่ต่างจังหวัดด้วย ศูนย์หาง่ายและดูไว้ใจได้กว่าแบรนด์รองครับ

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
รอ Altis ใหม่ หรือรอ Civic FK minor ที่มาพร้อม Honda Sensing ครับ

ขับไม่แข็ง ใช้ระบบ Active Safety พวกระบบเตือนต่างดีกว่าครับ

หรือไม่ก็ CH-R ครับ (Civic FC RS ก็น่าพิจารณาเป็นทางเลือกครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมมองว่า Civic FK น่าจะตอบโจทย์สุดครับ
ด้านหลังจุของมาก ติดที้เบาะมันเตี้ยไปหน่อย
ไม่แน่ใจว่านะมี Active Safety Kit ตามมาไหม

อีกตัวเลือกลองดู CHR หรือ HRV ครับ

ผู้หญิงผมคงแนะนำ Toyota กับ Honda
อยู่ต่างจังหวัดด้วย ศูนย์หาง่ายและดูไว้ใจได้กว่าแบรนด์รองครับ

+1 ครับ ถ้าไม่เน้นแรงมาก CH-R หรือ HRV น่าสนครับจากโจทย์
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ BN`

รอ Jazz โฉมใหม่ หรือ รอ Civic FK Minor ครับ

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
jazz rs+ ครับออฟชั่นครบ civic fkเกรงว่าจะใหญ่ไปเพราะพอขับรถได้เท่านั้น ตำแหน่งเบาะที่เตี้ยกว่ามากกับตัวรถที่ยาวและใหญ่กว่าน่าจะไม่เหมาะครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
5ประตูอย่างเดียวเนี่ยคงต้องตัดไปหลายเจ้าเลยไม่ว่าจะเป็น Toyota corolla hatch ไม่คิดนำเข้า Nissan ไม่มี

ถ้าเอา Mazda3 ก็รอครับตัวใหม่จะมาอยู่แล้วแต่ถ้าขับแล้วเติมอย่างเดียวเนี่ย Civic หรือไม่ก็ Jazz เถอะครับเพื่อความเซฟ

ถึง Jazz จะเก่าไปหน่อยแต่แนะนำมากกว่า Civic เพราะ Jazz คันเล็กกว่าน่าจะดีกว่าขับ Civic ครับ

ออฟไลน์ off_033

ผญ 22 น่าจะถูกใจ chr อยู่นะครับ

อุปกรณ์ + ความปลอดภัยครบๆ ไปไหนอุ่นใจ ศูนย์เพียบ

รุ่นก็เลือกเอาตามชอบเลย

ออฟไลน์ V-Reach

• **
    • เตาอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2020, 05:46:48 โดย V-Reach »

ออฟไลน์ seeker

CHR หรือ HRV สูงหน่อย จอดไม่ต้องระวังฟุตบาธ รถสูงก็จะขับง่ายหน่อย

ออฟไลน์ YZA

CHR ครับ
HRV ก็ได้ แต่อาจต้องเปลี่ยนยางหน่อย

ออฟไลน์ BigCat

Civic ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ponganas

• **
CIVIC Hat-batch หรือ HRV น่าจะตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ MUK

ขับไม่เก่งฝึกให้เก่งก่อนซื้อคันใหม่เถอะครับ เพื่อตัวท่านเองและเพื่อนบนท้องถนน และต้องขับขึ้นเขาลงเขา ถึงจะเป็นทางที่เคยชิน แต่ใช่ว่ารถบนท้องถนนจะเหมือนเดิมทุกวัน  งบไม่จำกัด CIVIC HB ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

ชอบคันเล็กๆ ขับง่าย ความปลอดภัยครับไป Jazzครับ
ชอบแรงขึ้นมาหน่อย ไป civic hatchback ครับ
ตัด mazda 2กับ3 ทิ้งครับเพราะ เผื่อปั้มติ๊กดันเสียกลางเขาขึ้นมางานงอกแน่ๆ
ส่วนมาสด้า2 เครื่องดีเซลก็มีปัญหส เครื่อง1.3ก็ไม่ตรงโจทย์

ออฟไลน์ CHANOM

CH-R ไหมคะ ทัศนวิสัยดีเพราะความสูง Airbag 7 ลูก ช่วงล่างก็น่าจะโอเคสำหรับการขึ้นเขาด้วย ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Left lane driver

Jazz ถุงลมกี่ใบไม่แน่ใจ หรือไม่ก็รอตัวใหม่ไปเลย
HRV, Civic Hatchback รอใส่ Honda sensing
CHR Hybrid มีถุงลม + Active safety ครบ

ออฟไลน์ chaithawat

chr น่าจะเหมาะนะครับขับง่ายขึั้นลงสบาย สั้นกระทัดรัดสูงกว่าเก๋งเล็กน้อยทัศนะวิสัยดี

ออฟไลน์ Nut_K

แอบเชียร์ CH-R ครับ ช่วงล่างดี + รถสูงหน่อย แต่ทัศนวิสัยด้านหลังจุดอับเยอะไปนิด

Honda ถ้าเชียร์ขอเป็น Jazz / Civic 5D ครับ HR-V มีดีแค่ภายในโปร่งและความเอนกประสงค์แค่นั้น ส่วนช่วงล่างไม่ผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 19:48:03 โดย Nut_K »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มือใหม่ ผมเลือก jazz นะครับ คันไม่เล็กไม่ใหญ่ ภายในโปร่ง ขับง่าย
civic /m3 มุมมองรถ มันเตี้ยไป และกระโปรงหน้ายาว จะเลี้ยงรถจอดถอยก็ลำบากกว่า jazz เยอะ  8)

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
ช้อยทั้งหมดขอเสนอเป็น Jazz, Civic FK, CHR, HRV ให้เจ้าตัวไปลองขับสี่คันนี้เทียบกัน ว่าคันไหนขับง่ายสุด

ถุงลม 7 ใบ CHR มีทุกรุ่นย่อย ส่วน Civic FK, Jazz ตัวท้อป, กับ HRV ตัว EL ขึ้นไปมี 6 ใบ

ทัศนวิสัย CHR กับ Civic อาจจะแอบยากสำหรับมือใหม่ เนื่องจากขนาดกระจกด้านหลังของ CHR กับ ตำแหน่งการนั่งของ Civic ที่มันเตี้ยมาก เห็นคนในคลับบางคนเคยบ่นเรื่องนี้เหมือนกัน ว่าทำให้ไปเฉี่ยวชนโน่นนี่ได้ง่าย

Civic FK ถ้ารอได้อยากให้รอ MC ไม่ทราบเหมือนกันว่าเมื่อไหร่ ใครรู้ช่วยบอกที ส่วน Jazz เปลี่ยนโฉมปลายปี ถ้าชอบเครื่อง NA ก็ซื้อได้เลย ถ้าชอบโบ ก็รอก่อน

Mazda ไม่ค่อยอยากแนะนำ เพราะศูนย์บริการ กับเครื่อง Mazda อาจจะจุกจิกกว่าเครื่อง To/Hon

ใจจริงๆอยากแนะนำ XV ด้วยเป็นอีกช้อย ความปลอดภัยเลิศ ถุงลมเจ็ดใบเหมือนกัน เที่ยวดอยเหมาะมาก แต่ถ้าใช้รถอย่างเดียวไป To/Hon สบายใจกว่า

ถ้าลองขับแล้ว ท่านั่ง ทัศนวิสัย ของทั้งสี่คัน เจ้าตัวโอเคหมด ผมเชียร์ CHR เพราะทั้งช่วงล่าง และ reliability ดีสุดในสี่คัน

ปล. เห็นท่านข้างบนพูดเรื่องปั้มติ้กเลยอยากเสริม คือ เครื่องดับกลางอากาศ ถ้าเกิดบนเขานี่.. สยองมากไม่อยากจะนึก ผมเคยเกิดกับตัวเอง แค่ดับบนเนินนะ แค่นึกถึงนาทีนั้นก็ยังขนหัวลุกไม่หาย รอดมาได้เพราะเบรคมือเลยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 15:35:07 โดย Vicon »

ออฟไลน์ flat6

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ AboveGod

ford focus ก็น่าสนใจนะ

ออฟไลน์ Lammerison

Jazz  ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Jazz Top ไม่รีบก็รอดูตัวใหม่ 1.0T

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
jazz ครับเพียงพอ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
แฟนผมเพิ่งขับรถจริงจัง ซึ่งผมวางรถไว้ให้เป็น CHR
ซึ่งพอได้ใช้แล้ว จากที่ผมขัดใจเล็กๆ เรื่องออฟชั่นที่ล้นไปหน่อยของรถ
ตอนนี้เริ่มชอบมันแล้ว เพราะสำหรับมือใหม่คือจำเป็นทุกอย่างเลยครับ  :-[

อย่างตัวควบคุมให้อยู่ในเลน พร้อมพวงมาลัยดึงกลับอัตโนมัติ <--- แฟนชอบมาก
บอกว่าเหมือนมีตัวช่วยบอกตำแหน่งรถ

BSM ก็ช่วยบอกว่ามีมอเตอร์ไซค์อยู่ด้านข้างตามมา ก็ช่วยป้องกันได้เยอะ

บางโค้ง หรือขับตามคันหน้า พอแฟนประมาทก็จะมีขึ้นเตือนให้เบรค หรือช่วยเบรค
ป้องกันอุบัติเหตุไปได้เยอะ

กับช่วงล่างที่ดี พอแฟนตกใจหักแบบ moose test มันนิ่งใช้ได้เลยครับ
แค่หลบหลุม ก็ moose test แล้ว บ่อยด้วย  :'(

มาแชร์ประสบการณ์ตรงให้ฟังครับ ว่าตอนนี้เปิดออฟชั่นทุกอย่างตอนเริ่มขับแล้วแฟนชอบมาก
แต่ละอย่างผมนั่งไปด้วยใจหายทั้งนั้น แต่ดีที่รถมีตัวช่วยพวกนี้ ผมเลยเบาใจไปเยอะเลยครับ  ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ