ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์แบบนี้ ควรซื้อคันไหนครับ รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ  (อ่าน 11479 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ขับรถยังไม่แข็ง ความรู้เรื่องการซ่อมบำรุงไม่มี
มองค่ายตลาดไว้ครับ ผมแนะดูพวก CHR , HRV อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
ขอเดาว่าคุณผู้หญิงท่านนี้น่าจะเรียนอยู่ที่มหาลัยที่มีอ่างเก็บน้ำที่นิยมมาพักผ่อนและออกกำลังกาย

ส่วนตัวผมขอจิ้มไปที่ C-HR ก่อนแล้วตามด้วย HR-V ครับ

เพราะผู้ขับขี่น่าจะมีการใช้งานย่านความเร็วสูง(เดินทางไกล)ส่วนใหญ่ซึ่งต้องการความมั่นใจและทัศนวิสัยในการควบคุม
รวมถึงน่าจะมีเพื่อนร่วมก๊วนติดตามไปเลาะ ไปแอ่วตามดอยบ้าง รถทรงนี้น่าจะตอบสนองการใช้งานได้ตามโจทย์ที่ต้องการครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้ จขกท จิ้มไปที่โตโยต้าก่อน เพราะตอบโจทย์เรื่องการบริการหลังการขายทั้งการซ่อมบำรุง การซ่อมตัวถัง
และเป็นมิตรกว่าเมื่อเทียบกับค่ายอื่นๆครับ

แม้ว่าจังหวัดดังกล่าวจะมีศูนย์บริการทุกยี่ห้อแทบจะครบทุกค่าย แต่จาก ปสก. ผมที่คอยดูแลรถ ผบทบ. ที่อยู่ห่างไกลกัน การที่ต้องงัดข้อ
กับศูนย์บริการที่ชวนปวดหัวโดยมี ผบทบ. เป็นตัวกลางการสื่อสารระหว่างเรากับศูนย์นั้นทำเราปวดหัวตึ๊บๆได้โดยไม่รู้ตัวครับ

ลองพิจารณาเป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เชียร์ HRV ครับ สาวๆส่วนมากจะชอบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
civic hatchback ถ้าหมายถึง FK ผมว่ากำลังเครื่องเยอะไปหน่อยสำหรับมือใหม่ครับ
บวกกับช่วงล่างเดิมๆที่ไม่ถึงกับดีมาก อยากให้ผ่านตัวนี้ก่อนดีกว่า
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ SM.

civic ครับ

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
จากโจทย์
- มือหนึ่งผมแนะนำ TOYOTA C-HR HYBRID HIGH ดีกว่าครับ เพราะมี TOYOTA SAFETY SENSE มันช่วยคนที่ขับรถไม่แข็งได้ดีเลยทีเดียว ลดอุบัติเหตุได้เยอะ แต่เตือนคนขับไว้ตลอดเวลา ว่า รถมันไม่ได้แม่นยำมากขนาดนั้น ใช้ความระมัดระวังและอย่าประมาท ช่วงล่างการควบคุมดีมาก ไม่น่ากลัว อัตราเร่งไม่แรง ประหยัดน้ำมันมาก เหมาะสำหรับคนขับรถไม่แข็ง
- ถ้ากลัวเรื่อง HYBRID ก็ HONDA HR-V EL หรือ RS ได้ ถุงลมนิรภัย 6 ตำแหน่งแน่นอน การขับขี่อาจจะด้อยกว่า C-HR แต่มันไปถึงจุดหมายได้ปลอดภัยเหมือนกัน ถ้าไม่ประมาท แถมได้ความโปร่ง ขนคนขึ้นรถได้สบาย เวลาเปลี่ยนเลนก็ง่ายกว่า C-HR (ไม่นับตัวท็อปที่มี BSM ช่วย) ก็เพราะความโปร่งของมันนี่แหละ
- ไม่แนะนำ HONDA CIVIC Hatchback (FK) เพราะกำลังเครื่องมันเยอะเกินไปสำหรับคนยังขับไม่แข็ง เกิดควบคุมรถไม่ได้ อันตรายนะ บอกไว้ก่อน อย่าหาว่าไม่เตือน คันไม้คันมือขึ้นมาซิ่งขึ้นมา เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายๆเลยนะครับ

**-คำแนะนำส่วนตัว ต้องการรถ 5 ประตู ถุงลมนิรภัยรอบคัน ขับรถไม่แข็ง ไปหา Honda Jazz SV+ / RS+ มือสอง มาใช้ เป็นอะไรที่เซฟที่สุด กำลังเครื่องไม่ได้สูงมากเกินไป ขนของได้สะดวกสบาย ช่วงล่างตึงตังหน่อย แต่ไม่ลงข้างทางง่ายๆแน่นอน ถ้าไม่ประมาท ถุงลมรอบคัน แถมเป็นรถมือสอง เวลาขับไปเชี่ยวชนอะไรมา รถถลอกเป็นรอย เราจะไม่เสียดายรถมากกว่าการที่ซื้อมือหนึ่ง ถ้าเขาขับแข็งดีแล้วค่อยขยับไปซื้อมือหนึ่งให้เขา ถ้าไม่สนใจมือสองก็เลือกตามข้างบนเลยครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2019, 21:17:43 โดย NyNyu Ssipal »

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
รถคันแรก ขับไม่เก่ง
Jazz เหมาะสุด
ราคาไม่สูงมาก ทัศนวิสัยพอใช้ ดีกว่าซีดานแต่ด้อยกว่าเอสยูวี ไม่ต้องดูแลเยอะ
ขับเก่งแล้วค่อยไปรุ่นแพงๆ

ออฟไลน์ redsun

ถ้างบถึงเลือกรถ C-SEGMENT
ปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

CHR ครับ ผญ. ขับคนเดียว ตจว. อุปกรณ์คยวามปลอดภัยครบครับยังกะ Camry ช่วงล่างดี อัตราเร่งไม่ขี้เหร่ ขับอย่างเดียว ทำไรไม่เป็น ผมนึกไม่ออกเลยว่าจะไปคันไหน ศ.บริการมีทั่ว รุ่น Top มี Telemtric ช่วยอีก โทรหา call center ได้จากในรถ และอีกมากมาย

ที่รู้เพราะคนรู้จักใช้ เป็น ผญ. 26 ปี และผมก็เคยได้ไปขับมาระยะนึงครับ แนะนำเลย จริง ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
ซีวิค