ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์ของคนที่ชอบขับรถเร็ว  (อ่าน 16049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
อุทาหรณ์ของคนที่ชอบขับรถเร็ว
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 19:34:30 »
เผยสาเหตุการเสียชีวิตของ โฮเซ่ อันโตนิโอ เรเยส นักเตะชื่อดังวัย 35 ปีซึ่งเคยค้าแข้งกับทีมระดับท็อปของโลกเนื่องจากขับรถเร็วกว่ากฏหมายกำหนดถึง 50 ไมล์ต่อชั่วโมง ด้านเชสก์ ฟาเบรกาส โพสต์อาลัยเพื่อนรัก

เรเยส กำลังเดินทางไปยังอูเตรล่า ในเซบีญ่า บ้านเกิด หลังไม่มีชื่อในทีมเอ็กเตรมาดูร่า ในเกมพบกัน กาดิซ โดยขับรถเมอร์เซเดส บราบัส เอส 550 วี มาด้วยความเร็ว 120 ไมล์ต่อชั่วโมง หรือ 193 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ซึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจระบุว่าสูงกว่าความเร็วสูงสุดตามกฏหมายที่ทางด่วน เอ376 กำหนดถึง 50 ไมล์ต่อชั่วโมง และรถเกิดเสียหลักและพลิกคว่ำไฟลุกท่วมเป็นลูกไฟ ทำให้ทั้งเรเยส เสียชีวิตในที่เกิดเหตุ พร้อมกับ โจนาธาน เรเยส ลูกพี่ลูกน้องวัย 23 ปีที่นั่งเบาะหลัง ส่วนฮวน มานูเอล กัลเดรอน ได้รับบาดเจ็บสาหัสร่างกายถูกไฟคลอกระดับ 1 กว่า 60 เปอร์เซนต์ของร่างกายก่อนจะเสียชีวิตในเวลาต่อมา

ด้านเชสก์ ฟาเบรกาส อดีตนักเตะทีมชาติสเปน ซึ่งปัจจุบันค้าแข้งกับโมนาโก และสนิทสนมกับเรเยส ตั้งแต่วัยรุ่นเมื่อครั้งมาค้าแข้งกับอาร์เซนอลด้วยกัน โพสต์ถึงเพื่อนรักว่า “เพื่อนรักคนแรกในโลกฟุตบอลของผม, เพื่อนร่วมห้องที่เปิดแอร์นอนตลอดแม้จะอากาศ -10 องศา, คนเรียบง่ายแต่มีรอยยิ้มให้ทุกคนเสมอ ผมตื่นมารู้ข่าวดีด้วยความรู้สึกที่ย่ำแย่ ผมจะไม่ลืมเลยตอนที่นายและครอบครัวต้อนรับผมในคริสต์มาสแรกที่อังกฤษ ตอนนั้นผมอายุแค่ 16 ปี เราจะไม่ลืมเกมเทนนิส ฟุตบอลในยิมที่เล่นกันช่วงซ้อม ผมพูดอยู่เสมอว่านายคือหนึ่งในแข้งพรสวรรค์ที่ยอดเยี่ยมที่สุดในฟุตบอลของเราและผมรู้ว่าผมพูดไม่ผิด เมื่อ 2 วันก่อนผมพูดถึงคุณในการให้สัมภาษณ์ ผมจะไม่มีทางลืมคุณ ขอให้ไปสู่สุคตินะโฮเซ่ อันโตนิโอ เรเยส รักนายเป็นอย่างมาก”

สำหรับเรเยสเริ่มต้นเส้นทางลูกหนังจากการเป็นเด็กปั้นของเซบีญา ก่อนขึ้นทีมชุดใหญ่ปี 2000 ซึ่งตอนนั้นเจ้าตัวกลายเป็นนักเตะประวัติศาสตร์ของสโมสร เมื่อทำสถิติแข้งอายุน้อยสุดที่ได้ประเดิมลงเล่นทีมชุดใหญ่ด้วยวัยเพียง 16 ปีเท่านั้น

จากนั้นเรเยสย้ายไปเล่นให้ “ปืนใหญ่”อาร์เซนอล แห่งอังกฤษ เมื่อปี 2004 นอกจากนี้ยังเคยเล่นให้สโมสรดังอย่างเรอัล มาดริด, แอตเลติโก มาดริด, เบนฟิกา, เอสปันญอล โดยก่อนเสียชีวิตเจ้าตัวเล่นกับเอ็กซ์เตรมาดูรา ในเซกุนดา ดิวิชัน

นอกจากนี้เรเยสยังติดทีมชาติสเปนไป 21 นัด ยิงได้ 4 ประตู โดยมีชื่อติดทีมลุยศึกฟุตบอลโลก 2006 ที่เยอรมนีเป็นเจ้าภาพด้วย

https://www.khaosod.co.th/sports/news_2576515

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: อุทาหรณ์ของคนที่ชอบขับรถเร็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 20:18:39 »
อยากจะฝากถึงพี่ๆที่ขับรถเร็วเกินกำหนดไปเยอะเหมือนกันครับ เช่นมอเตอร์เวย์กำหนด120 คนที่ขับมากกว่า150++ ไป เวลาเกิดอุบัติเหตุมาอาจทำให้คนอื่นได้รับอุบัติเหตุตามไปด้วย ขับรถมีสติอย่าคึกคะนองนึกถึงหน้าคนที่บ้านไว้ครับ นักเตะคนคนนี้ก็เปนที่ชื่นชอบของผมด้วย R.I.P ครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

Re: อุทาหรณ์ของคนที่ชอบขับรถเร็ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 21:17:14 »
สำหรับคนในบ้านเรา ต้องแก้เรื่องวินัยการขับขี่ให้ได้ก่อน แค่นั้นก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ

อุบัติเหตุกว่า 80% ที่เห็น ไม่ได้เกิดตอนความเร็วสูงกว่ากฎหมายกำหนดเลย ดูจากคลิปที่ดูๆกันก็เห็นได้ชัด
แต่เกิดจากพวกขับรถไร้วินัย ขับแบบ.......แล้วก็เมาแล้วขับเสียมากกว่าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 21:49:36 »
สำหรับคนในบ้านเรา ต้องแก้เรื่องวินัยการขับขี่ให้ได้ก่อน แค่นั้นก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ

อุบัติเหตุกว่า 80% ที่เห็น ไม่ได้เกิดตอนความเร็วสูงกว่ากฎหมายกำหนดเลย ดูจากคลิปที่ดูๆกันก็เห็นได้ชัด
แต่เกิดจากพวกขับรถไร้วินัย ขับแบบ.......แล้วก็เมาแล้วขับเสียมากกว่าครับ

+10 ครับ
แก้ตรงนี้ก่อน พอถนนกลับมาเป็นถนนที่ควรเป็นจริงๆ อุบัติเหตุจะลดไปพอสมควร
กับรู้รถ รู้ตัวเอง รู้ถนน ถึงค่อยใช้ความเร็วเป็นปัญหาถัดมาครับ 3 อย่างนี้มันไม่สัมพันธ์กันถึงเกิดอุบัติเหตุ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 22:29:15 »
เห็นด้วยครับ ประมาท ทำผิดเห็นแก่ตัว เมาแล้วขับ สามเหตุนี้เป็นสาเหตุหลักอุบัติเหตุบ้านเรา

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 23:35:09 »

กรมทางหลวง สรุปอุบัติเหตุบนทางหลวง 6 เดือนแรกของปี 2561 อุบัติเหตุเพิ่มขึ้น 6% ทางตรงเกิดเหตุสูงสุด สาเหตุหลับใน เพิ่มขึ้น พร้อมขอความร่วมมือผู้ใช้ทางปฏิบัติตามกฎจราจรอย่างเคร่งครัด

กรมทางหลวง โดยสำนักอำนวยความปลอดภัย ได้สรุปรายงานข้อมูลอุบัติเหตุบนทางหลวงทั่วประเทศประจำงวดครึ่งปี (1 มกราคม – 30 มิถุนายน 2561) จากการรายงานอุบัติเหตุทางระบบ HAIMS  พบว่า ได้มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นบนทางหลวงในความรับผิดชอบของกรมทางหลวง จำนวน 8,839 ครั้ง ทำให้มีผู้เสียชีวิต 1,449 คน ได้รับบาดเจ็บทั้งสิ้น 8,141 คน จำนวนรถที่เกิดอุบัติเหตุ 13,271 คัน เป็นเหตุให้ทรัพย์สินของกรมทางหลวงเสียหายประมาณ 148 ล้านบาท เมื่อเปรียบเทียบสถิติอุบัติเหตุประจำงวดครึ่งปี 2560 กับ 2561 พบว่า ภาพรวมจำนวนอุบัติเหตุเพิ่มขึ้นจากปีที่ผ่านมา 6% ผู้เสียชีวิตเพิ่มขึ้น 7% บาดเจ็บลดลง 16% จำนวนรถที่เกิดอุบัติเหตุเพิ่มขึ้น 6% ซึ่งสาเหตุหลักการเกิดอุบัติเหตุมาจากผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ากฎหมายกำหนด 71% (6,274 ครั้ง) รองลงมา ได้แก่    การตัดหน้าระยะกระชั้นชิด 10% (874 ครั้ง) หลับใน 7% (643 ครั้ง) และอุปกรณ์รถบกพร่อง 4% (353 ครั้ง)
          สำหรับอุบัติเหตุส่วนใหญ่เกิดบริเวณทางตรง 65% (5,761 ครั้ง) รองลงมา คือ ทางโค้งปกติ 13% (1,165 ครั้ง) และทางแยกระดับเดียวกัน 7% (619 ครั้ง) ยานพาหนะที่เกิดอุบัติเหตุส่วนใหญ่ ได้แก่ รถปิคอัพบรรทุก 4 ล้อ 32% (4,213 คัน) รถยนต์นั่ง 26% (3,428 คัน) และรถจักรยานยนต์ 18% (2,452 คัน) ซึ่งหากจำแนกตามภาคของ  การเกิดอุบัติเหตุพบว่าเส้นทางในภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือเกิดอุบัติเหตุสูงสุด 23% รองลงมาได้แก่ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 22% และภาคใต้ 15% หากจำแนกตามรายจังหวัดพบว่าจังหวัดนครราชสีมา เกิดอุบัติเหตุสูงสุด 536 ครั้ง กรุงเทพมหานคร 437 ครั้ง และจังหวัดตาก 313 ครั้ง ตามลำดับ
ทั้งนี้ กรมทางหลวงได้มีมาตรการแก้ไขที่ได้ดำเนินการอย่างต่อเนื่องร่วมกับตำรวจทางหลวงในการบังคับใช้กฎหมายอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะการตรวจจับความเร็วยานพาหนะที่วิ่งบนทางหลวง ซึ่งเป็นมาตรการที่สำคัญในการลดและป้องกันอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นในช่วงเทศกาลต่างๆ อย่างไรก็ตาม กรมทางหลวงขอความร่วมมือผู้ใช้รถใช้ถนน “ขับช้า เปิดไฟหน้า คาดเข็มขัด” ขับขี่รถด้วยความระมัดระวัง เคารพกฎจราจร เพื่อความปลอดภัยของท่านและผู้ใช้รถใช้ถนนในการเดินทาง
หากประชาชนต้องการสอบถามข้อมูลการเดินทาง สภาพการจราจร หรือแจ้งอุบัติเหตุสามารถติดต่อได้ที่   สายด่วนกรมทางหลวง 1586 (โทรฟรีทุกเครือข่ายตลอด 24 ชั่วโมง) สายด่วนมอเตอร์เวย์ 1586 กด 7 และ   ตำรวจทางหลวง 1193 ตลอด 24 ชั่วโมง                       

16 สิงหาคม 2561
           ฝ่ายประชาสัมพันธ์
ดูของปี60 เลื่อนไปดูตารางหน้า6
www.otp.go.th/uploads/tiny_uploads/PDF/2561-07/25610726-analyze.pdf

คงน่าเชื่อถือกว่าสำนักยูทูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 23:39:31 โดย bodin »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 23:54:32 »
   อยากจะบอกว่า  ความเร็ว 193 กิโลเมตร/ชั่วโมง  ต่อให้รถดีๆ แพงๆ อย่างมายบัค ก็ตายยกคันครับ  เพราะฉะนั้นคนที่ขับรถด้วยความเร็วสูงขนาดนั้นต้องปลงไว้ล่วงหน้าเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 02:34:37 »
ข่าวจากคุณ bodin ค่อนข้างชัดเจนว่าความเร็วมีความเกี่ยวข้องกับกับอุบัติเหตุ แต่อยากให้ช่วยกันวิเคราะห์กันสักนิดว่าเหตุเพราะอะไรครับ ตามข่าวคือ ขับรถด้วยความเร็ว และอุบัติเหตุมากสุดเกิดขึ้นในทางตรง ผมแค่นึกภาพไม่ออกว่า ทำไมขับรถเร็วในทางตรงแล้วถึงเกิดอุบัติเหตุกันได้ และเกิดขึ้นเยอะที่สุดด้วยครับ เพราะการหลุดโค้ง หรือมีรถคันอื่นมาตัดหน้าก็ถูกแยกหัวข้อไปแล้ว ที่เหลือที่ผมคิดออกก็คือ การหลับในแค่นั้นรึเปล่า แต่ขับไวๆก็ไม่น่าจะหลับในได้เพราะร่างกายตื่นตัวตลอดเวลา ยังไงรบกวนท่านอื่นช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 02:42:13 »
สรุป​เรื่องขับเกินกฎหมาย​กำหนดของไทยเป็นการสรุปโดยไม่มีการพิสูจน์​ครับ ไม่ต้องเอามาคิดมากเลย ถ้าไม่เมาเค้าตีเป็น​ขับเร็ว​เกินกำหนดหมด ถ้าไม่มีอะไรมาพิสูจน์​หรือมีหลักฐาน​จากกล้องวงจรปิด

ตอนสรุป​สำนวนจะเน้นแค่ผลเลือด กับพยาน​แวดล้อม​เช่นคนบอกเล่า แต่ไม่ได้​พิสูจน์​ด้วยหลักวิทยาศาสตร์​ แทบจะทุกเคส ถ้าไม่คดีคนตายเยอะจริงเค้าก็สรุป​ตามพยานแวดล้อมครับ

ตามนี้นะครับ​เรื่องสถิติ​ในไทย  ประมาณ​ว่าสรุป​แบบมักง่ายมากกว่าสาเหตุ​จริงๆ​ เพราะ​อุบัติเหตุ​มันเกิดจากหลากหลาย​สาเหตุ​ ความเร็ว​มันแค่ส่วนประกอบ​ที่ทำให้ เหตุการณ์​นั้นรุนแรง​มากขึ้น​  ป้ายจราจร​ที่จำกัดความเร็ว​ 30 แต่มีรถเกิดอุบัติเหตุ​ที่ความเร็ว​ 40 ชาวบ้าน​เห็น​เหตุการณ์​มองว่ารถคันนั้นเร็วแล้วรถคันนั้นเกิดอุบัติเหตุ​ไปชนจักรยาน​ตาย สถิติ​ไปนับความเร็ว​นะครับ หรือถ้ามีแอลกอฮอล์​เข้ามา​เค้าสรุป​ว่าเมาแล้วขับ แม้จะต่ำกว่าเกณฑ์​ขั้นต่ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 07:35:07 »
....

การขับรถเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด ก็ถือเป็นเรื่องวินัยด้วยครับ   
เป็นวินัยในเรื่องของการเคารพกฏจราจร เคารพกฏกติการของสังคมที่เราอยู่ร่วมกัน

ถ้าไม่เห็นด้วยกับกฏหมายข้อใด ก็ต้องเสนอตัวเข้าไปทำหน้าที่ออกกฏหมาย
แล้วก็ต้องรับผิดชอบต่อกฏหมายที่ตัวเองออกด้วยครับ เพราะกฏหมายบังคับใช้กับทุกคน
เพื่อให้ทุกคนในสังคมอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุขและปลอดภัย ไม่ได้ออกกฏมาเพื่อให้ถูกใจตัวเองคนเดียว
หรือเพื่อคนกลุ่มเดียว

เอาอุทาหรณ์ของคนที่ชอบขับรถเร็ว มาเล่าให้คนที่ชอบขับรถเร็วฟังก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ

คนที่ชอบขับรถเร็ว ยังไงก็จะหาข้ออ้างมาเข้าข้างตัวเองเพื่อที่จะได้ขับรถเร็วต่อไป
ตราบเท่าที่ยังไม่เกิดเหตุอะไร เพราะมันสนุก...
ต่อเมื่อได้รับผลกระทบจากอุทาหรณ์อันนั้นแล้ว ถึงจะได้รู้ซึ้ง   ถึงจะเสียใจ
ถึงจะเปิดการ์ดรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ถึงจะร้องไห้ ถึงจะขอโทษสังคม
ขอให้เอาเหตุของตัวเองเป็นอุทาหรณ์ ขอให้สังคมอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง <สเต็ปเดิม ๆ>

ซึ่งวัตถุประสงค์ของคนเตือน เขาไม่อยากให้มันถึงวันนั้นก่อนแล้วค่อยมาเข้าใจรู้ซึ้งหรอกครับ

คนเรา สามารถเรียนรู้จากข้อผิดพลาดของผู้อื่นได้ครับ ไม่จำเป็นต้องรอให้เกิดกับตัวเองและคนใกล้ชิดครับ

// กราบ.. ขออภัยถ้าทำให้ขุ่นเคืองใจครับ  /\

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 07:51:38 »
ผมขับรถบนถนนระหว่างจังหวัด  ใช้ระบบควบคุมความเร็วที่  100   ประมาณว่า รถที่แซงผม  90 ใน100  ที่ผมแซงได้ 9 คัน...

คิดเอาเองได้ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 09:38:13 »
ขอบคุณครับ ผมเองเป็นคนขับรถเร็วก็พยายามขับรถให้ช้าลง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 13:09:03 »
รถถ้าเป็น s class กด 180 ยังรู้สึกว่ามันช้าเลยครับ ต้องดูที่ตัวเลขแทน

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 13:18:07 »
โห

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 13:49:42 »
....

การขับรถเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด ก็ถือเป็นเรื่องวินัยด้วยครับ   
เป็นวินัยในเรื่องของการเคารพกฏจราจร เคารพกฏกติการของสังคมที่เราอยู่ร่วมกัน

ถ้าไม่เห็นด้วยกับกฏหมายข้อใด ก็ต้องเสนอตัวเข้าไปทำหน้าที่ออกกฏหมาย
แล้วก็ต้องรับผิดชอบต่อกฏหมายที่ตัวเองออกด้วยครับ เพราะกฏหมายบังคับใช้กับทุกคน
เพื่อให้ทุกคนในสังคมอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุขและปลอดภัย ไม่ได้ออกกฏมาเพื่อให้ถูกใจตัวเองคนเดียว

เอาอุทาหรณ์ของคนที่ชอบขับรถเร็ว มาเล่าให้คนที่ชอบขับรถเร็วฟังก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ

คนที่ชอบขับรถเร็ว ยังไงก็จะหาข้ออ้างมาเข้าข้างตัวเองเพื่อที่จะได้ขับรถเร็วต่อไป
ตราบเท่าที่ยังไม่เกิดเหตุอะไร เพราะมันสนุก...
ต่อเมื่อได้รับผลกระทบจากอุทาหรณ์อันนั้นแล้ว ถึงจะได้รู้ซึ้ง   ถึงจะเสียใจ
ถึงจะเปิดการ์ดรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ถึงจะร้องไห้ ถึงจะขอโทษสังคม
ขอให้เอาเหตุของตัวเองเป็นอุทาหรณ์ ขอให้สังคมอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง <สเต็ปเดิม ๆ>

ซึ่งวัตถุประสงค์ของคนเตือน เขาไม่อยากให้มันถึงวันนั้นก่อนแล้วค่อยมาเข้าใจรู้ซึ้งหรอกครับ

คนเรา สามารถเรียนรู้จากข้อผิดพลาดของผู้อื่นได้ครับ ไม่จำเป็นต้องรอให้เกิดกับตัวเองและคนใกล้ชิดครับ

// กราบ.. ขออภัยถ้าทำให้ขุ่นเคืองใจครับ  /\

ของผมเกิดกับญาติครับ
แนวความคิดแบบชนเผ่าแชมป์โลกตายจากอุบัติเหตุ รถกูแพง รถกูดี รถกูช่วงล่างเทพ กูขับเก่ง ทักษะกูดี 3ศพ คาที่
ตั้งแต่ญาติตายผมยังไม่กล้าขับเร็วอีกเลย แทบไม่เกิน100มาหลายปีแล้ว  ตรงๆคือผมกลัว

รถในประเทศด้อยพัฒนาผมเชื่อว่าโดนลดspecความปลอดภัยแทบทุกรุ่นครับโดยเฉพาะรถอ้ายยุ่น  ดูง่ายๆทำไมน้ำหนักเบากว่าspec US

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 14:03:21 »
แต่ซุปเปอร์ไฮเวย์ 4 เลนให้ขับ 90 นี่ไม่ไหวจริงๆ ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 16:29:44 »
....

เห็นด้วยครับผม ผมเดาไว้แต่แรกแล้วว่าต้องมีคนโพสบอกให้แก้อย่างอื่นให้ได้ก่อน แล้วก็มีจริงๆ

คือถึงคุณขับ F1 มาก่อน ไม่พลาดแน่นอน แล้วเพื่อนร่วมทางเป็นคนธรรมดา เค้าก็พลาดได้ครับ

แล้วทีนี้ End up คือจากที่ขับไม่เร็วมาก เสียหายน้อย เป็นขับเร็วเพราะเราเก่ง รถดี กลายเป็นเสียหายมาก

จนถึงเสียชีวิต ทีนี้มันก็ไม่มีประโยชน์ที่จะมาเถียงกันครับว่าใครพลาด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 16:56:50 »
อุบัติเหตูบางครั้งมันทำให้เดือดร้อนคนอื่นไปด้วย ซึ่งไม่ดีเลยจริงๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 17:33:29 »
ผมไม่เถียงว่า การขับรถเร็วมีความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุมากกว่าการขับไม่เร็ว

แต่จากสถิติที่พูดๆ กัน ตัวเลขก็อาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด ยกตัวอย่าง

รถที่เกิดอุบัติเหตุบางคันอาจจะขับตามกฎหมายกำหนด แต่มีรถตัดหน้าในระยะกระชั้นชิด คนขับตกใจ หักลงข้างทางชนต้นไม้ คันที่ตัดหน้ารอดตัวไป

จนท. มาถึงที่เกิดเหตุ เห็นแค่ตอนที่ชนต้นไม้ไปแล้ว ก็อาจจะระบุสาเหตุว่า ขับมาเร็วจึงเสียหลักลงข้างทาง ก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 17:42:49 »
....

แนวความคิดแบบชนเผ่าแชมป์โลกตายจากอุบัติเหตุ รถกูแพง รถกูดี รถกูช่วงล่างเทพ กูขับเก่ง ทักษะกูดี 3ศพ คาที่
ตั้งแต่ญาติตายผมยังไม่กล้าขับเร็วอีกเลย แทบไม่เกิน100มาหลายปีแล้ว  ตรงๆคือผมกลัว

รถในประเทศด้อยพัฒนาผมเชื่อว่าโดนลดspecความปลอดภัยแทบทุกรุ่นครับโดยเฉพาะรถอ้ายยุ่น  ดูง่ายๆทำไมน้ำหนักเบากว่าspec US

เรื่องลดสเปคผมเชื่อนะ คุณต้องลองมาเล่นรถที่มีขายทั้งในไทยและยุ่น เปิดสมุดเบิกอะไหล่ทีไรบันเทิงใจทุกที เหมือนประเทศเราซื้อโครงเหล็กวิ่งได้
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 23:32:59 »
เห็นด้วยครับ บนถนนบ้านเรานี่เจอบ่อยมากครับ คนที่ขับรถราคาแพงแล้วคิดว่าขับเร็วแล้วจะปลอดภัย

บางทีบนถนนมีรถเยอะ แต่เห็นมาเร็วๆตามช่องว่างๆบ่อยมากครับ บางทีผมก็เสียวแทน เพราะรถ 2 ล้อก็เยอะ

ที่บ้านผมใช้รถตั้งแต่ B-Segment ยันรถ 6 สูบ 8 สูบ ยังไม่เคยมีใครในบ้านขับเกิน 120 เลยครับ

บางทีขับอยู่บนถนนโล่งๆ ยังมีคนวิ่งข้ามถนนกระทันหัน มีรถพุ่งกลับรถออกมากระทันหันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2019, 00:03:42 โดย BN` »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 23:45:17 »
....

เรื่องลดสเปคผมเชื่อนะ คุณต้องลองมาเล่นรถที่มีขายทั้งในไทยและยุ่น เปิดสมุดเบิกอะไหล่ทีไรบันเทิงใจทุกที เหมือนประเทศเราซื้อโครงเหล็กวิ่งได้
พูดได้น่ากลัวมากๆครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 23:53:08 »
อยากจะฝากถึงพี่ๆที่ขับรถเร็วเกินกำหนดไปเยอะเหมือนกันครับ เช่นมอเตอร์เวย์กำหนด120 คนที่ขับมากกว่า150++ ไป เวลาเกิดอุบัติเหตุมาอาจทำให้คนอื่นได้รับอุบัติเหตุตามไปด้วย ขับรถมีสติอย่าคึกคะนองนึกถึงหน้าคนที่บ้านไว้ครับ นักเตะคนคนนี้ก็เปนที่ชื่นชอบของผมด้วย R.I.P ครับ
ใช่ครับไม่ใช่เดือดร้อนแค่ตัวเองคนเดียวครับ
....

เห็นด้วยครับ คนขับรถเร็วเค้ามักจะมีเหตุผลของเค้าที่เค้าย่อมไม่รับฟังในเหตุผลที่การขับเร็วก่ออถบัติเหตุครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 01:00:59 »
รายงานตำรวจเผยรถ ‘เรเยส’ ยางระเบิด

https://www.matichon.co.th/sport/footballinter/news_1522404

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 01:08:13 »
ส่วนตัวผมเชื่อว่าขับรถเร็ว ไม่ใช่สาเหตุหลักครับ อยู่ที่คนขับล้วนๆเลยครับ
ดูตัวอย่าง auto bahn ที่ german สถิติ การเกิดอุบัติเหตุน้อยกว่าประเทศเพื่อนบ้านที่มีกฏตั้ง speed limit ในทวีปยุโรปด้วยกัน
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 03:57:57 »
เห็นด้วยครับ อันไหนแก้ด้วยตัวเองได้ก็ทำเลยไม่เห็นต้องรอโน่นนั่นนี่ ที่มีข้ออ้างว่าแก้อย่างอื่นก่อนมันก็แค่พวกไม่คิดจะสนใจเท่านั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 05:09:47 »
สรุป​เรื่องขับเกินกฎหมาย​กำหนดของไทยเป็นการสรุปโดยไม่มีการพิสูจน์​ครับ ไม่ต้องเอามาคิดมากเลย ถ้าไม่เมาเค้าตีเป็น​ขับเร็ว​เกินกำหนดหมด ถ้าไม่มีอะไรมาพิสูจน์​หรือมีหลักฐาน​จากกล้องวงจรปิด

ตอนสรุป​สำนวนจะเน้นแค่ผลเลือด กับพยาน​แวดล้อม​เช่นคนบอกเล่า แต่ไม่ได้​พิสูจน์​ด้วยหลักวิทยาศาสตร์​ แทบจะทุกเคส ถ้าไม่คดีคนตายเยอะจริงเค้าก็สรุป​ตามพยานแวดล้อมครับ

ตามนี้นะครับ​เรื่องสถิติ​ในไทย  ประมาณ​ว่าสรุป​แบบมักง่ายมากกว่าสาเหตุ​จริงๆ​ เพราะ​อุบัติเหตุ​มันเกิดจากหลากหลาย​สาเหตุ​ ความเร็ว​มันแค่ส่วนประกอบ​ที่ทำให้ เหตุการณ์​นั้นรุนแรง​มากขึ้น​  ป้ายจราจร​ที่จำกัดความเร็ว​ 30 แต่มีรถเกิดอุบัติเหตุ​ที่ความเร็ว​ 40 ชาวบ้าน​เห็น​เหตุการณ์​มองว่ารถคันนั้นเร็วแล้วรถคันนั้นเกิดอุบัติเหตุ​ไปชนจักรยาน​ตาย สถิติ​ไปนับความเร็ว​นะครับ หรือถ้ามีแอลกอฮอล์​เข้ามา​เค้าสรุป​ว่าเมาแล้วขับ แม้จะต่ำกว่าเกณฑ์​ขั้นต่ำ

และผมไม่ได้​บอกว่าขับเร็ว​ดีนะ แต่ผมจะบอกว่าขับให้พอๆกับรถรอบตัวนั่นแหละ​ดี ไม่ช้า ไม่เร็วไปกว่ากันเกิน 30  km/h นั่นแหละ​ความปลอดภัย​ของตัวคุณ​เอง

ที่ตายๆกันเพราะประมาท เห็นโล่งหน่อย แต่จราจร​รอบตัวเค้าขับกัน 80 แต่ตัวเองมา 120 แบบนี้​แหละที่อันตราย​

แต่ถ้าเค้าขับกัน 110 แต่ตัวเองมา 120 แบบนี้เออ ไม่มีอะไร ไหลๆไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 06:48:17 »
ถ้าคิดตามตัวเลขวิทยาศาสตร์​แล้วได้ผล

มาคิดแบบ...

ถ้าคนจะเจ็บ จะตาย จะถึงที่ ยังไงก็โดนอยู่ดีครับ
เหมือนกับกรรมเค้ากำหนดให้แล้ว

ขับช้าเป็นเต่าคลานเต่ากัดยาง นึกเหรอครับว่าจะรอด
ขับเร็วเป็นจรวด ยิ่งไม่รอดใหญ่

คิดมาก ปวดหัว อย่าเอาความคิดตัวเองไปยัดเยียดหรือเปลี่ยนแปลงคนอื่นเลยครับ เถียงยังไงก็ไม่จบ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 07:00:27 »
เห็นคนสูงอายุ ขับกัน 190-200 ที่ออโตบาร์น วินัยดี แซงแล้วกลับเลน ไม่มีแช่

ถนนดี เรียบ ข้างทางไม่มีหมาแมวคนตัด ก็ไม่ค่อยเห็นเกิดอุบัติเหตุ

ตัดกลับมาบ้านเรา กำหนด 90 กม/ชมทางด่วน 120 อุบัติเหตุเพียบ หึหึ มันมีปัจจัยอื่นประกอบร่วมด้วยเยอะครับ ผมว่า
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 09:14:24 »
จะขับความเร็วเท่าไหร่ให้ปลอดภัยขึ้นอยู่กับตัวผู้ขับว่าไม่ประมาทและตื่นตัวต่อการจราจรรอบตัวอยู่ตลอดเวลาดีที่สุดครับ
ส่นตัวขับทางไกลแล้วใช้ความเร็ว 80-100 นี่ไม่ไหวครับ รู้สึกง่วงน่าเบื่อแล้วทำให้ความระมัดระวังลดลงเยอะเลย เกือบเๆกิดอุบัตเหตุในช่วงความเร็วนี้บ่อยครั้งมากๆ เลยขยับมาใช้ช่วงความเร็ว 100-120 ก็จะรู้สึกทะมัดทะแมงตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา