ผู้เขียน หัวข้อ: การเดินบัญชีเพื่อจัดไฟแนนซ์ครับ  (อ่าน 7818 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
การเดินบัญชีเพื่อจัดไฟแนนซ์ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 13:30:55 »
สวัสดีครับ ขอสอบถามเรื่องการเดินบัญชีเพื่อซื้อรถมือสอง ผ่อนสัก 4 ปีหน่อยครับ แผนคือออกรถปลายปี ผมมีบัญชีอยู่ 2 บัญชีหลัก คือบัญชีเงินเดือนกับบัญชีเงินเก็บ ถ้าผมจะซื้อรถมือสองเค้าจะใช้บัญชีเงินเดือนย้อนหลัง 6 เดือน ถูกต้องไหมครับ ซึ่งบัญชีเงินเดือนพึ่งจะเมีเงินเข้าได้ 3 เดือน (เปลี่ยนธนาคาร) มีแต่โอนเข้า ไม่ถอนออก  ผมควรจะโอนเงินจากบัญชีเงินเก็บมาสะสมไว้กับบัญชีเงินเดือนไหมครับ ยอดเงินมันจะได้เยอะกว่าเงินเดือนอย่างเดียว แล้วจำเป็นไหมที่ต้องมีการถอนออกบ้างเพื่อให้ดูมีการเคลื่อนไหวของเงิน

ปล.บัญชีเงินเก็บมีเงินเข้าทุกเดือน เอาไว้ใช้จ่ายส่วนตัวครับ

รบกวนท่านสมาชิกที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับ ไม่มีประสบการณ์ซื้อรถมือสองเลย ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
Re: การเดินบัญชีเพื่อจัดไฟแนนซ์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 16:46:09 »
ปกติจะเป็นบัญชีที่เงินเดือนเข้านะครับ ล่าสุดถ้ามีสลิปเงินเดือน 3 เดือนล่าสุดไม่ต้องใช้เดินบัญชีครับ
ขอบกรุงศรีครับ

ออฟไลน์ SM.

Re: การเดินบัญชีเพื่อจัดไฟแนนซ์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 16:59:49 »
ถ้ามีเงินเดือนเข้าตลอด ใช้สลิปเงินเดือนครับ ส่วนสมุดบัญชี แค่ดูว่ามีเงินเหลือบ้างเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 08:57:29 »
ไฟแนนท์จะดู ไม่กี่อย่างครับ

1.รายได้ต่อเดือน .. อันนี้ไม่เกี่ยวกับเงินเก็บครับ เค้าจะดูว่าเรามีรายรับเท่าไร หักสุทธิแล้วเหลือเท่าไรเช่นรับเงินเดือน 2 หมื่น/เดือน และมีค่าล่วงเวลาและอื่นๆเพิ่มอีกรวม 1หมื่น ก็เป็นรับ 3หมื่นต่อเดือน
2.เหลือสุทธิ ... อันนี้จะดูจาข้อ 1 ครับเช่น ถ้ารับ 3 หมื่น แต่อาจมีค่าผ่อนบ้านจ่ายบัตร หรืออื่นๆ เมื่อรวมแล้วทำให้เหลือ 1.5 หมื่นบาท เค้าก็จะนับว่าเหลือสุทธิครับ
3.ค่างวดรถที่ผ่อน ต้องมากกว่าเหลือสุทธิ 2 เท่าครับ ... เช่นถ้าเราแจ้งว่า เราเหลือสุทธิ 3หมื่น และเราผ่อนรถเดือนละ 1หมื่นบาท อันนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าผ่อนเดือนละ 2 หมื่นอันนี้ต้องมีกู้ร่วมเพื่อรวมรายได้ครับ

การเดินบัญชี ถ้าเปลี่ยนธนาคารแบงค์จะขอสเตทเม้นท์ของธนาคารก่อนหน้าละธนาคารใหม่ประกอบร่วมกันได้ครับ ว่าต่อเนื่องกันหรือเปล่า และก็ขอดูที่มาของรายได้เช่น หนังสือรับรองเงินเดือนหรือสลิปเงินเดือนเท่านั้น

เงินเก็บที่มี แบงค์แทบไม่สนใจเลยครับ เพราะเงินพวกนี้เราจะถอนออกไปเมื่อไรก็ได้ และไม่มีอะไรการันตีแน่นอนว่ามันจะเข้าทุกเดือน  และเงินก้อนนี้อาจจะหมดในตอนที่ดาวน์รถคันนี้ไปแล้วก็ได้ และถึงแม้ว่าคุณจะฝากทุกเดือนก็ตามครับ

แบงค์สนใจแค่ว่าคุณรับเท่าไร และรับจากไหน มากกว่าครับ เค้าไม่สนหรอกครับว่าคุณมีเงินเก็บเท่าไร ...

ที่สำคัณเลยคือเครดิตครับ ต้องไม่มีบูโร และมีประวัติการจ่ายที่ดี ไม่ว่าจะผ่อนมือถือผ่อนเครื่องซักผ้า ถ้าประวัติโชว์ว่าจ่ายตรงก็กู้ง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2019, 09:00:56 โดย apinui »

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 17:26:34 »
ประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะ

เพิ่งกู้ซื้อรถมือสองมาคันนึงครับ ตอนนั้นเพิ่งเปลี่ยนงานได้ 2 เดือนกว่าๆ ยังไม่ผ่านโปรด้วยซ้ำ เปลี่ยนธนาคารที่เอาเงินเข้าด้วยครับ (BAY -> SCB)

สิ่งที่เค้าอยากได้จากผมคือ
1. สลิปเงินเดือนย้อนหลังจากวันที่ขอไฟแนนซ์ 6 เดือน ผมก็ให้ไปตั้งแต่ ตค ปีที่แล้ว ทั้งที่เก่าและที่ปัจจุบัน
2. หน้าบัญชีที่รับเงินเดือนที่ทำงานปัจจุบัน

แค่นี้เลยจริงๆครับ ก็มีโทรมาถาม HR แค่ว่าเป็นพนักงานจริงๆมั้ย ไม่เกินสัปดาห์ก็ผ่านเรียบร้อย รับรถได้เลย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 17:33:13 »
หลักๆ แล้วถ้าเงินเดือนเข้าแน่นอน เช็คภาระอื่นๆ แล้วเงินเหลือพอสมควร แบงค์มักจะอนุมัติครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 17:46:58 »
ไฟแนนท์จะดู ไม่กี่อย่างครับ

1.รายได้ต่อเดือน .. อันนี้ไม่เกี่ยวกับเงินเก็บครับ เค้าจะดูว่าเรามีรายรับเท่าไร หักสุทธิแล้วเหลือเท่าไรเช่นรับเงินเดือน 2 หมื่น/เดือน และมีค่าล่วงเวลาและอื่นๆเพิ่มอีกรวม 1หมื่น ก็เป็นรับ 3หมื่นต่อเดือน
2.เหลือสุทธิ ... อันนี้จะดูจาข้อ 1 ครับเช่น ถ้ารับ 3 หมื่น แต่อาจมีค่าผ่อนบ้านจ่ายบัตร หรืออื่นๆ เมื่อรวมแล้วทำให้เหลือ 1.5 หมื่นบาท เค้าก็จะนับว่าเหลือสุทธิครับ
3.ค่างวดรถที่ผ่อน ต้องมากกว่าเหลือสุทธิ 2 เท่าครับ ... เช่นถ้าเราแจ้งว่า เราเหลือสุทธิ 3หมื่น และเราผ่อนรถเดือนละ 1หมื่นบาท อันนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าผ่อนเดือนละ 2 หมื่นอันนี้ต้องมีกู้ร่วมเพื่อรวมรายได้ครับ

การเดินบัญชี ถ้าเปลี่ยนธนาคารแบงค์จะขอสเตทเม้นท์ของธนาคารก่อนหน้าละธนาคารใหม่ประกอบร่วมกันได้ครับ ว่าต่อเนื่องกันหรือเปล่า และก็ขอดูที่มาของรายได้เช่น หนังสือรับรองเงินเดือนหรือสลิปเงินเดือนเท่านั้น

เงินเก็บที่มี แบงค์แทบไม่สนใจเลยครับ เพราะเงินพวกนี้เราจะถอนออกไปเมื่อไรก็ได้ และไม่มีอะไรการันตีแน่นอนว่ามันจะเข้าทุกเดือน  และเงินก้อนนี้อาจจะหมดในตอนที่ดาวน์รถคันนี้ไปแล้วก็ได้ และถึงแม้ว่าคุณจะฝากทุกเดือนก็ตามครับ

แบงค์สนใจแค่ว่าคุณรับเท่าไร และรับจากไหน มากกว่าครับ เค้าไม่สนหรอกครับว่าคุณมีเงินเก็บเท่าไร ...

ที่สำคัณเลยคือเครดิตครับ ต้องไม่มีบูโร และมีประวัติการจ่ายที่ดี ไม่ว่าจะผ่อนมือถือผ่อนเครื่องซักผ้า ถ้าประวัติโชว์ว่าจ่ายตรงก็กู้ง่ายครับ

ไฟแนนรถยนต ไม่น่ามีกู้ร่วมนะครับ
มันไม่เหมือนบ้าน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 20:53:31 »
ขอบคุณมากๆ ครับ กระจ่างเลยครับ จะได้เตรียมตัวไว้เนิ่นๆ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 14:31:06 »
ขอเสริมนะครับ
ใช้สเตทเม้นบัญชีเงินเดือน เพื่อยื่นไฟแนนซ์นั่นละครับ ปกติก็ใช้ 3 เดือน
แต่แต่งให้สวยเพิ่มด้วย การฝากเงินเข้าไปเป็นเดือนละ1-2 ครั้ง วันที่เท่าไหร่ก็ว่าไป
(โดยแบ่งเงินออมนั่นละมาฝาก) อาจไม่ต้องเยอะ เช่น 1 หมื่นก็ได้
แล้วบอกไฟแนนซ์ว่าเป็นรายได้พิเศษจากงานเสริมที่ไม่แน่นอน
เช่นส่วนตัวผมเป็นวิศวกร ก็จะแจ้งว่าเป็นงานออกแบบ ตรวจสอบ คุมงานจ๊อบพิเศษ
โดยประสบการณ์ส่วนตัว ไฟแนนซ์จะคิดรายรับรวมให้เพิ่ม แต่ให้ไม่เต็ม 100% นะครับ

"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 20:28:54 »
ขอเสริมนะครับ
ใช้สเตทเม้นบัญชีเงินเดือน เพื่อยื่นไฟแนนซ์นั่นละครับ ปกติก็ใช้ 3 เดือน
แต่แต่งให้สวยเพิ่มด้วย การฝากเงินเข้าไปเป็นเดือนละ1-2 ครั้ง วันที่เท่าไหร่ก็ว่าไป
(โดยแบ่งเงินออมนั่นละมาฝาก) อาจไม่ต้องเยอะ เช่น 1 หมื่นก็ได้
แล้วบอกไฟแนนซ์ว่าเป็นรายได้พิเศษจากงานเสริมที่ไม่แน่นอน
เช่นส่วนตัวผมเป็นวิศวกร ก็จะแจ้งว่าเป็นงานออกแบบ ตรวจสอบ คุมงานจ๊อบพิเศษ
โดยประสบการณ์ส่วนตัว ไฟแนนซ์จะคิดรายรับรวมให้เพิ่ม แต่ให้ไม่เต็ม 100% นะครับ

ขอบคุณมากครับ :)