ผู้เขียน หัวข้อ: จะเลือกอะไรดี ระหว่าง....ตอน2  (อ่าน 4704 ครั้ง)

ออฟไลน์ CaTtY

• Newbie
  • *
จะเลือกอะไรดี ระหว่าง....ตอน2
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 19:13:06 »
ต่อจากตอนแรกค่ะ   http://www.headlightmag.com/webboard/index.php/topic,7032.0.html

วันเสาร์ฺที่ผ่านมา ได้พายายกับแม่ไปลองนั่งดูครบแล้วค่ะ
ซึ่งเรียงลำดับมาให้ดังนี้ค่ะ
    1. CITY        สวย หรู  ปราดเปรียว  อัตราเร่งดี  เกาะถนน ใช้ความเร็วสูงมั่นใจดี   นั่งสบาย   ยายกับแม่  ชอบค่ะ 
    2. VIOS        ถึงแม้จะสวยสู้ CITY ไม่ได้ แต่ของแถมเยอะ  อันนี้สำคัญค่ะ อิอิ  ศูนย์บริการเยอะ  บริการทุกระดับประทับใจ
                       จริง ๆ ค่ะ    อัตราเร่งถือว่าดี ใช้ความเร็วสูงได้ปานกลาง นิ่มแต่น้อยกว่า CITY ค่ะ
    3. JAZZ        สวย  ดูดี  กว้างกว่า YARIS มากค่ะ
    4. YARIS      ทัศนวิสัยดี  กะทัดรัด แต่นั่งแล้วปวดหลัง  แข็ง  กระด้าง  แต่ก็ชอบค่ะ

โดยส่วนตัวแล้ว ถึงแม้จะชอบ YARIS มาก ๆ ก็ตาม แต่ยายกับแม่ เห็นร่วมกันว่า CITY ดีสุด

เลยอยากทราบว่า เจ้า CITY เนี่ย มีปัญหาอะไรหรือเปล่าค๊ะ เพราะกระแสฮอนด้ามาแรงมาก ๆ ค่ะ  กลัวเจอปัญหาแบบรุ่นพี่อย่าง CIVIC ค่ะ

รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ สมาชิกทุกท่านด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
Re: จะเลือกอะไรดี ระหว่าง....ตอน2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 19:18:54 »
4 ตัวเลือกที่บอกมา ทุกอย่างผมคิดว่าพอๆกัน

แต่ส่วนตัว นะครับ ส่วนตัว ผมเอา City (ถ้าทนรอรถได้)

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: จะเลือกอะไรดี ระหว่าง....ตอน2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 19:42:02 »
ศูนย์บริการเยอะก็ใช่ว่าจะเยอะกว่ากันมากมาย

เอาเข้าจริงก็เข้าแต่ศูนย์ประจำซะเป็นส่วนใหญ่ จึงไม่น่าใช้เป็นประเด็นหลัก

ฮอนด้าช่วงนี้ต้องทำใจเรื่องรอรถนาน อาจมีเลื่อน มีผิดนัด จนหมางใจกับเซลล์ได้

ตัวเลือกทั้งหมด ผมเชียร์ซิตี้ตัวท๊อปครับ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 20:02:28 »
ปัญหาเดียวของ city เท่าที่เห็นตอนนี้ก้คงจะเป็น รอรถน้านนานละคับ

ส่วนอื่นๆเท่าที่เคยเปรียบเทียบเอง และจากหลายๆคน ผมว่าใน segment นี้ city ก็น่าจะ นำคนอื่นอยู่นิดๆ (รวมทั้งราคาด้วย)

สุดท้ายก้ต้องอยู่ที่ทั้งสามเสียงผู้เลือกละครับ

สำหรับคหส่วนตัวผมก็เลือก city ครับ ^^'

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 20:16:28 »
ปัญหาเรื่องของเครื่อง CITY และ JAZZ ไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนรุ่นพี่ CIVIC ครับ..

น่าจะหมดห่วงตรงนี้ไปได้..

มีแต่เรื่องรอนานนี่แหล่ะครับ.. ผมจอง CITY เดือนมีนา ได้รถเดือนพฤษภา

แต่ก็เห็นมีหลายๆคนได้รถที่คนอื่นเค้าถอนจองอ่ะครับ.. สีตรง รุ่นตรงกับที่เราอยากได้

ทำไฟแน๊นผ่าน เอารถไปเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 20:57:21 »
ชอบอะไรก็ซื้อไปเถอะครับ

ของแถมหน่ะของนอกกาย

รถหน่ะอยู่กับเราอีกนาน
阿蘇山

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 21:41:47 »
ชอบ Vios ที่ของแถม ส่วนลดเยอะ และ Yaris ยิ่งมากกว่า Vios อีก แถมซ่อมง่าย ;)

แต่ชอบ City ตรงเครื่อง เกียร์ วิทยุ ที่คุ้มค่าคุ้มราคาสุดๆครับ Jazz ก็รถ Van น่ารักมากๆครับ :D

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 21:52:47 »
จากตัวเลือกที่ให้มา เป็นผม ผมจะเลือก Vios MC ครับ

เนื่องจาก ช่วงล่างค่อนข้างนิ่ม ภายในไม่แคบมาก ยิ่งต้องพาคุณยายออกไปเที่ยว หรือไปหาหมอด้วยแล้ว ท่านจะได้นั่งสบายครับ ^^

แต่ถ้านอกเหนือจากตัวเลือกนี้แล้ว อยากเสนออีก 2 ตัวเลือกครับ คือ Suzuki Swift กับ Ford Fiesta

Suzuki Swift
ภายในโปร่ง นั่งสบายมากครับ Head room เหลือๆเลย รถน่ารัก มีความยาวที่สั้นกว่าชาวบ้านเค้า ทำให้คล่องตัว หาที่จอดสบายครับ

Ford Fiesta
ยังไม่เคยเห็นของจริงครับ แต่ด้วยราคาที่ให้มา ยังอยู่ในงบ 7แสน แถมได้รถที่มี option มาให้เพียบพร้อมเลย เรื่องสมรรถนะน่าจะดีที่สุด
ในกลุ่ม Segment นี้เลยครับ

แต่ สุดท้ายแล้วอยากจะบอกว่า เลือกที่ตัวเองชอบ ดีที่สุดครับ ^^

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 22:15:33 »
Jazz ครับ สารพัดประโยชน์ดีครับ จอดก็กะหลังง่าย

ออฟไลน์ Symbian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 22:28:56 »
ขับน้องออส

แต่เชียร์ น้องตี้ ครับ  ;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 23:10:26 »
"เลือกในสิ่งที่ใช่ และทำใจในสิ่งที่ชอบ" หรือ "เลือกในสิ่งที่ใช่และเข้าใจในสิ่งที่ชอบ"

นานาจิตตังครับผม ชอบแล้วรับได้มั้ยกับสิ่งที่ขาด หรือมันใช่ทุกอย่าง แต่ยังไม่ค่อยชอบ

เท่าที่เห็นตอนนี้ CITY ยังไม่พบปัญหาอะไรเกี่ยวกับตัวรถครับ อาจเป็นเพราะว่าอายุยังน้อย แค่ 2 ปี

แต่ยาริสค่อนข้างจะลอยลำอยู่ครับ