ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบอัตรากินน้ำมันตอนรถติดมากๆของ Yaris โดยประมาณครับ (ขอตัวเลือกอื่นด้วยครับ)  (อ่าน 10963 ครั้ง)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
สนใจจะซื้อให้แฟนใช้ครับ คือส่วนมากขับในกทม. รถติดมากกกก
ทีนี้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ทดสอบด้วยความเร็วคงที่ 110 กม./ชม. คิดว่าไม่น่าจะใช้ ref. ได้มากนัก เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้วิ่งแบบนั้นครับ

ที่ถามเพราะว่า เคยใช้รถมาบางรุ่นวิ่งทางไกลประหยัดมาก แต่พอขับใกล้ๆกลับกินน้ำมันมาก เนื่องจากเกียร์ต้นๆต้องลากรอบสูง เป็นต้น

จึงจะรบกวนสอบถามว่า สภาพรถติดมากๆ Yaris กินแค่ไหนครับ
เช่น นิสสันทิด้า วิ่งไกล = 16 , วิ่งกทม.รถติดมากๆ = 11-12 กม./ลิตร (ทำได้ค่อนข้างดี)
ยาริส ยิ่งไกล = 16.8 , วิ่งกทม. รถติดมากๆ = ?

แล้วมี Eco car หรือ B-Segment ตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ ที่ประหยัดน้ำมันในสภาพรถติดมากๆ (ขอข้าม Mazda2 และ Mirage+Attrage เนื่องจากไม่อยู่ในตัวเลือกครับ)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
ไม่มีรุ่นไหนกินกว่ากันแบบมีนัยสำคัญหรอกครับ ถ้ารถติดมากๆ พวกรถไฮบริดประหยัดกว่ารถน้ำมันมากครับ ประหยัดกว่า Eco car ด้วย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Yaris วิ่งทางไกลผมได้ไม่ต่ำกว่า 16 ครับ นี่ คือ ผสมวิ่งรถติดและเหยียบนะครับ

ถ้าไม่ติดมากก็มีไหลไป 18-19 ได้ (เคยได้มากสุด 21 ครับ)

ส่วนในเมืองผมได้ 11-12 ครับ นี่คือวิ่งในเมืองตลอดนะครับ ก็ไม่เลวร้ายมากครับ แต่ไม่ดีเท่า Eco car เฟส 2

ออฟไลน์ DriveOnly

เส้นทางของผม 8-10 กิโล ใช้เวลาเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมง มาช ไม่เกิน 11 โลลิตร

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ข้าม​  Jazz. GK ไปเลย​ 

วิ่งในเมืองรถติดๆกินพอกับดีเซล​ 2.5​ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bobsan

รถติดมากๆๆๆเท่าเดินเบาเครื่องทิ้งไว้
รถซีซียิ่งน้อยโดยหลักการน่าจะประหยัดที่สุด

รอ 1.0 turbo ของ Honda ได้ก็น่าจะดี

ออฟไลน์ No Trespassing

ติดมากแบบเลเวลไหนครับ

ถ้าเลเวลสูงสุดแบบสีลม สาธร หรือ แยกแคราย วันฝนตกหนัก รถติด น้ำท่วม ก็ได้ราวๆ 7 ถึง 8 โลลิตร
ลองกับมาร์ช เกียร์ออโต้ เปิดแอร์ 26 องศา

ผมจะไม่พูดถึงรถวิ่งนะครับ เพราะโจทย์บอกว่ารถติดหนักมากๆ 
ซึ่ง Yaris ก็กินพอกับมาร์ชตอนติดหนักมาก ระดับ 7-8 กม/ลิตร มีให้เห็นแน่

เพราะต่อให้ 1.2 หรือ 2.0 จอดติดหนักพร้อมกัน ก็กินน้ำมันไม่หนีกันเท่าไรหรอกครับ
นอกจากจะเป็นไฮบริด นั้นก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ deertesla

ยาริสนี่หลังจากที่ขับแล้วผมไม่เคยคิดว่ามันประหยัดเลยครับทั้งในเมืองแลนอกเมือง   ไปถอยสวิฟต์หรือมาสด้า 2 จะตอบโจทย์ความประหยัด และได้การขับขี่ที่สนุกกว่า

ออฟไลน์ AgentMolder

รถติดหนักๆ ไฮบริดเองยังปาไป 11-12 km/l เลยนะครับ camry2.5 HV แต่ก็อย่างว่ามันเครื่อง 2.5

ออฟไลน์ NoName__???

อยากประหยัดน้ำมันตอนรถติดต้อง Prius

ออฟไลน์ iamwutdy

เส้นทางในเมือง
Tiida 1.6 ประมาณ 9-11 โลลิตร
CIVIC 1.5 ประมาณ 11-13 โลลิตร

ออฟไลน์ BN`

Eco car กับ B-Segment  ถ้าเจอรถติดขนาดนั้นก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ไม่ถึง 10 โล/ลิตร แน่นอนครับ

จะเอารถติดหนักๆแล้วประหยัด ต้องมองรถ Hybrid แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ SRY

eco car ถ้าจะใช้แบบรถติดเยอะๆ ตลอด ผมว่าไม่คุ้มหรอก ไปเครื่องใหญ่ขึ้นขับสนุกกว่า เพราะกินพอกันครับ
ถ้าใช้นอกเมือง หรือวิ่งไกลๆ ยาวๆ ถึงจะประหยัดกว่าจริงแบบชัดเจน ตัวไหนก็พอๆกันครับ เครื่อง 1200