ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ประสบการณ์ Porsche แค่ Cayman พอไหม?  (อ่าน 12684 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
อยากได้ประสบการณ์ Porsche แค่ Cayman พอไหม?
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 12:05:58 »
เต้นท์แถวบ้าน เอา cayman สีเหลือง มาจอดโชว์

ด้านข้างมีสติกเกอร์ gt4 แต่แค่นี้ไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นรุ่นไหน?

จอดแบบเอาด้านข้างโชว์ ให้ผมได้หันมองทุกครั้งที่ขับรถผ่าน

"มือสองแบบนี้ล่ะ ที่จะพอฝันได้"

ในใจอยากได้ 911 แต่ทุนมันไม่เอื้ออำนวย ดูแนวโน้มรายได้แล้วก็ยังไม่เอื้ออยู่ดีครับ 5555

มานั่งคิดว่า พอชทำเคแมนออกมาแบบกั๊ก ๆ ด้วยตำแหน่งทางการตลาดหรือเปล่า?

หรือว่าจะเอาใจแฟนพอชสุดฤทธิ์ ทำให้ออกมาขับสนุก ต่างกับ 911 เพียงแค่ size กับความหวือหวาหรือเปล่า?

(ซึ่งผมสนใจแต่เรื่องความเป็นพอช เรื่อง size ใหญ่กว่าไม่ได้สำคัญสำหรับผม)

สรุปว่ามันเป็นรถที่ขับสนุกที่สุดในคลาสของมัน (ที่เปิดประทุนไม่ได้ 555 :) ) หรือแค่สำหรับคนที่เงินไม่พอซื้อ 911 กันแน่ครับ

คำตอบอาจจะต้องค้นไปถึงต้นกำเนิดของ cayman และ boxster

แต่อาจจะมีใคร ให้คำตอบที่เข้าใจได้ง่ายกว่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2019, 12:08:51 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: อยากได้ประสบการณ์ Porsche แค่ Cayman พอไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 12:28:09 »
รถแบบนี้ ผมว่าตามเงินในกระเป๋าจริงๆ เลยครับ

เพราะถ้าว่าพอไหม ถ้าผมมีเงินซื้อ 911 ได้ ผมก็คงไม่มอง Boxter/Cayman หรอกครับ เพราะซื้อไปก็ไม่จบ อยากได้ตัวที่สูงกว่าอีกนั้นละ

คหสต. เลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากได้ประสบการณ์ Porsche แค่ Cayman พอไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 12:32:13 »
Cayman ถ้าคุณขับขี่แบบขาโหดใช้ม้าครบๆ เรียกแรงบิดทุกเกียร์สูงสูด คุณจะรู้สึกถึงการบิดตัวของตัวถังน้อยกว่า Boxster อย่างชัดเจน

ถ้าเทียบในตระกูล Cayman ก็น่าจะเป็นรถที่ทำออกมาให้คนที่อยากลองPorscheก็ดี อยากมีรถสปอร์ตคันเล็ก ๆไว้ขับ แรงพอได้ ไม่อยากวุ่นวายกับหลังคาเปิดได้ ราคาถูกพอจะทำให้คนที่คิดจะซื้อ SLK Z4 หันไปมอง Porsche ชอบรถที่ขับดิบ ๆ แต่ไม่ได้ดิบด้านขนาดรถวิบาก ใช้อะไหล่พื้นฐานบางส่วนได้จาก AUDI VW เรียกว่าทำแล้วก็ไม่ได้ลงทุนอะไรเพิ่มมากมายให้ปวดหัว ทำขายตลาดล่างหน่อย หรือ คนที่มีตังอยากได้รถแบบใช้ทิ้งใช้ขว้างได้

ถูก ออพชั่นไม่เยอะ ได้ความรู้สีก Solid มากกว่า Boxster และรถเปิดหลังคาอีกหลายๆคัน ชอบ Porsche เป็นพื้นอยู่แล้ว Cayman จะเป็นคำตอบครับ

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 12:40:27 »
จะว่าคล้ายก็คล้ายในระดับหนึ่งแต่ก็ไม่ทั้งหมด ขับหลังทั้งคู่ แต่ cayman เครื่องวางกลาง 911 เครื่องวางหลัง แค่นี้ก็ต่างกันแล้วครับ

สำหรับบางคน Cayman S ขับสนุกกว่า 911 อีก แต่ในด้านรูปทรงหน้าตา 911 มันเป็น icon ไปแล้วซึ่ง Porshe ก็ไม่ต้องการที่จะไป compromise อะไรในส่วนนั้น

จึงเหตุผลที่ Porshe ออก cayman/boxster มาเพื่อเข้าถึงและตอบโจทย์กลุ่มลูกค้าที่ให้ได้หลากหลายมากขึ้น เช่นเดียวกับ Cayenne Macan Panamera

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 12:45:51 »
 ณ ราคาวันนี้ 987.2 ( 2009+ ) เป็นรถที่น่าเล่นมากครับ ราคา การบำรุงรักษา แฮนลิ่ง ถ้าจะเริ่ม Porsche ต้องรุ่นนี้เลย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 13:00:57 »
ผมใช้มาทั้ง 987 และ 997 ครับ ถ้าไม่เน้นแรง 987 Cayman ขับสนุกกว่าในเชิงของบาลานซ์รถครับ
ส่วนตัวผมว่าใช้พวก Cayman ก็เพียงพอแล้ว ยกเว้นจะข้ามไป 911 ตัวพิเศษหน่อยถึงจะเป็นการอัพเกรดที่คุ้มครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 14:01:57 »
พอสิครับ หลายคนว่า cayman ขับดีกว่า 911 อีก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 15:10:43 »
ถ้าเอาแค่ประสบการณ์ก็เหลือเฟือครับ ตัว GT4 ปีล่าสุดนี้ราคาแทบจะซื้อ 911 ได้เลยนะครับ แต่ถ้าด้านหน้าตาและอารมณ์ยังไงก็สู้ 911 ไม่ได้
โดยเฉพาะ Carrera s 992 ตัวใหม่แรงขึ้นสวยขึ้นจม อินทีเรียนี่ได้ใจผมเต็มๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 15:47:29 »
ขอบคุณทุกท่านทุกคำตอบครับ

เป็นคำตอบที่ผมอยากอ่านมาก

เรื่องรถ ตอนนี้ทราบแล้วครับ มันคือ 2016 Cayman 981 2.7 PDK

ราคาเกือบ 5 ล้านครับ  แฮร่...

ก็ต้องรอต่อไปครับ จนกว่าจะเหลือ 3 ล้าน  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 15:49:46 »
หกสูบนอนยัน มีในกบรุ่นไหน รุ่นนั้นเล่นไหวเล่นเลย
จะหายใจเอง หรือพ่วงหอย ได้หมด
ถึงจะเข้าถึงศูนย์ถ่วงต่ำ ที่มีแต่โรตีที่เหนือกว่า
วีสู้ไม่ได้ ยิ่งสูบมาก สมดุลยิ่งแย่

911 รถที่บ.อยากเลิกทำ แต่คนซื้อยังอยากซื้อ
เครื่องวางท้ายปัดง่าย ตายง่าย คุมได้จะรู้ว่ามีดีที่คนอื่นไม่มีในสนาม
สมดุลรถสู้เครื่องวางกลาง กับ เครื่องหน้าเกียร์ท้ายไม่ได้

บ.แก้ไขปรับปรุงจนทัดเทียมชาวบ้าน แต่เงินที่ลงไปต้นทุนกินหมด แบกอะไหล่อาน
ถึงต้องทำรถยกสูงเลี้ยงกิจการ ไม่งั้นก็เจ๊งจากปัญหาสะสมที่ยี่ห้ออื่นไม่เคยเจอ
ขนาดร่วมทุนกับดาวลูกไก่ พัฒนาเครื่อง ถ้ามาเดี่ยวไปนานแล้วทั้งคู่
ใบพัดยังไม่ทำสี่สูบนอนยันขาย ทั้งที่เชี่ยวชาญกว่ากบเยอะ

สมัยก่อน งูกินเด็ก สามแฉก ม้า ลงสิบสองสูบนอนยันในf1 และรถบ้านขาย
ตอนหลังเลิกทำ เหลือแต่กบ ดาวลูกไก่
แมงไซด์ใบพัด ปีกอินทรีที่ทำอยู่
แล้วอะไรคือ ตัวตนของกบ นอกจากตัวถัง กับตำแหน่งวางเครื่องตอนท้าย

911จึงเป็นรถสำหรับคนชอบเครื่องวางท้ายโดยเฉพาะ และไม่มียี่ห้อไหนอยากทำขายอีก
มือไม่ถึงแหกโค้งตายมาเยอะ พอๆกับวางกลางชอบเร่งเครื่องชนแดงที่เกียร์ต่ำ
เหมือนรถทัวร์เปลือยวางท้ายด้วยเครื่องวีแปดเจ็ดลิตรสี่หอย ห้าร้อยม้า ดิสสิบล้อยังเอาไม่ค่อยอยู่

ส่วนวางหน้าเกียร์ท้ายทำขายเยอะที่สุด มีแทบทุกยี่ห้อ ตั้งแต่เก๋งยันคูเป้
(กบเคยทำมีแต่เสียงก่นด่า ทั้งที่ขับดีมาก แต่เขาว่าไม่ใช่กบ พอเป็นเก๋งสี่ประตูคนกลับชอบ)
ขับง่ายเชื่องมือ ไปได้ทุกงานที่มีถนนลาดยาง แถมเบาะหลังไว้ใส่ของ
มือสองพอเอื้อมไหว แต่มักดูอะไหล่ อู่ซ่อมประกอบการซื้อ ไปๆมาๆเล่นรถตลาดสบายใจกว่า

แรงม้าอย่าไปใส่ใจมาก เอาซ่อมหาอะไหล่ง่ายไว้ก่อน หรือต้องสั่งทุกชิ้นได้จอดมากกว่าวิ่ง

รถดัมพ์เหมืองเบลาซ รัสเซีย เลี้ยวสี่ล้อ ดีถึกทนตลอด24ชม.ไม่แพ้ แคท ลีฟเฮอร์ โคมัตซุ ฮิตาชิ
ค่ารถเริ่มที่ร้อยล้าน ยางเส้นละล้าน ถึงชม.เปลี่ยน ใช้น้ำยาหม้อน้ำ9ตัน น้ำมันไฮโดรลิค4ตัน
บรรทุกถ่านหินได้450ตัน เครื่องสี่พันสองร้อยแรงม้า วิ่งได้แค่60กม. บนถนนดินอัดในเหมือง
เพราะนน.รถรวมบรรทุกเกือบพันตัน ที่ความเร็วเท่ากัน เก๋งเล็กเหมือนไม้จิ้มฟัน เร็วแบบหนูถีบจักร
ส่วนรถยักษ์เหมือนช้างวิ่ง ดูเหมือนช้า แต่รถเร็วแบบหัวลากวิ่ง120กม. เก๋งเล็กตามไม่ทัน

เงื่อนไขของสมรรถนะ ความเร็ว ถ้ามองกันที่นน.ที่แบกต่อพลังงานที่ใช้ รถตลาดส่วนใหญ่ดีทั้งนั้น
ถึงมีคู่แข่งมากมายในทุกราคา ส่วนพวกขายความแปลก เท่เพราะมีไม่กี่คัน ก็ต้องรับสภาพที่มีน้อยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2019, 12:24:43 โดย bahamu »

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 17:33:28 »
"อยากได้ประสบการณ์ Porsche แค่ Cayman พอไหม?"

ตอบสั้นๆก่อนเลยว่า พอครับ

คุยเล่นต่อ ด้วยผมเองก็ชอบ porsche หลายรุ่น ได้ศึกษามาบ้าง
ต้นกำเนิดคร่าวๆของ boxster ก็คือ... รถที่ไม่รักดี เอ๊ย! ไม่ใช่ๆ  ;D
คือ ช่วงปี 198x  ต่อเนื่อง 199x นั้นยอดขาย 911 ลดลง , porsche เลยมีแผนผลิตรถ sport ที่ราคาต่ำกว่า 911 ออกมากอบกู้สถานการณ์ และต้องแชร์ชิ้นส่วนอะไหล่บางอย่างกับ 911 ด้วยเพื่อประหยัดต้นทุน จึงออกมาเป็น boxster 986 , ไฟหน้า 996.1 ใช้ร่วมกับ boxster เหมือนกันเป๊ะ (แฟนๆ 911 ในยุคนั้นไม่ถูกใจสิ่งนี้)

ยอดขายทั้ง 986 และ 996 รวมทั้ง cayenne ที่ออกตามมา เป็นไปด้วยดี บอดี้ใหม่ของ boxster  ในรหัส 987 , porsche จึงทำหลังคาคูเป้มาด้วยเรียกว่า cayman , โดย porsche ตั้งใจจะขาย cayman แพงกว่า boxster (กลับกันกับ 911 ที่รุ่นเปิดประทุนขายแพงกว่ารุ่นคูเป้) , porsche จึงจูนเครื่องให้ cayman แรงกว่า boxster 10 แรงม้าในรุ่นที่เทียบเคียงกัน

"พอชทำเคแมนออกมาแบบกั๊ก ๆ ด้วยตำแหน่งทางการตลาดหรือเปล่า?
หรือว่าจะเอาใจแฟนพอชสุดฤทธิ์ ทำให้ออกมาขับสนุก ต่างกับ 911 เพียงแค่ size กับความหวือหวาหรือเปล่า?"

ถูกทั้งสองประโยคเลยครับ ทั้งสองประโยคไปด้วยกันได้ คือ porsche ตั้งใจทำรถ sport ที่ถูกกว่า 911 ก็จริง แต่ cayman และ boxster ก็ขับดีและสนุกที่สุดใน segment ของมัน พวกคลิปรีวิว z4 slc slk 370z , etc ก็มักเอา cayman และ boxster เป็น benchmark เสมอ

แต่ก็มีข้อสงสัยในใจสาวก porsche หลายคนว่า porsche กั๊กไม่ยอมให้ cayman แรงกว่า 911 รึเปล่า เพราะหลายคนมองว่าถ้าเอาเครื่องเดียวกันแรงม้าเท่ากันจาก 911 มาใส่ cayman , cayman จะเร็วกว่า 911 ทั้งทางตรงและในสนาม ซึ่งเป็นอย่างนั้นแน่ เพราะถ้าเครื่องเท่ากันแรงเท่ากัน การที่ cayman เบากว่าและเครื่องวางกลาง balance ดีกว่าก็จะเร็วกว่าในทางตรงและใน track

ปัจจุบันมีแค่ 981 cayman gt4 ที่ใช้เครื่องจาก 991.1 carrera s แต่พอนำมาใส่ใน cayman ก็ถูกปรับความแรงลงจาก 400ps เหลือ 385ps

"สรุปว่ามันเป็นรถที่ขับสนุกที่สุดในคลาสของมัน (ที่เปิดประทุนไม่ได้ 555

) หรือแค่สำหรับคนที่เงินไม่พอซื้อ 911 กันแน่ครับ"

สรุปว่ามันเป็นรถที่ขับสนุกที่สุดในคลาสของมัน ในราคาที่ถูกกว่า 911 ครับ

cayman gt4 แรงที่สุดของรุ่น มือสองตอนนี้มีบอดี้เดียว คือ 981 (บอดี้ก่อนหน้า คือ 987 สูงสุดคือ cayman R) ปกติจากโรงงานจะไม่มีสติกเกอร์คาดบอกว่า gt4 ครับ จะเป็นแบบในรูปล่างนี้ครับ ตอนเค้าจัดงาน ไปเดินเล่นดูรถมา เห็น gt4 คันนี้ สวยดี รุ่น gt4 นี้รถน้อย ราคามือสองเลยไม่ค่อยลง

ก็ต้องรอต่อไปครับ จนกว่าจะเหลือ 3 ล้าน  :-[ :-[ :-[

ตอนนี้ 987 cayman มี 3 ล้าน+- ครับ ถ้าเอา 987 แนะนำให้เอาตัวไมเนอร์เชนจ์แล้ว คือ 987.2 ถ้าเกียร์ออโต้จะได้เป็น pdk แล้ว ส่วน 987.1 เป็น tiptronic อยู่ครับ

981 cayman gt4 ครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 18:22:59 »
กระทู้นี้สนุกดีครับ ได้มุมมองจากหลายๆแง่หลายๆคนเลย
คุณ snkนี่step คนเล่นbrzเมืองนอกเลยนะครับ brz—>cayman—>911—>911gtxx

911 กับ caymanนี่จริงๆนอกจากแบ่งแบ่ง ตามราคา แล้วควรแบ่งตาม”นิสัย” ของรถด้วยนะครับ
เพราะแต่ละคน ชอบไม่เหมือนกันเลย ไม่มีอันไหนถูก อันไหนผิด คล้าย รสนิยมเรื่อง สาวๆ หรือ อาหาร
จากประสบการณ์ลองแบบสุดๆในสนามเซปังที่ลองขับมา

-cayman เหมือนสาวเปรี้ยว อารมณ์ร้อน handling พอเข้าโค้งสุดลิมิตปึ๊ป หลุดทีเดียวสี่ล้อเลย แล้วระบบแทรคชั่นต่างๆจะเข้ามาช่วยประคองให้ดริฟต์สี่ล้ออยู่อย่างนั้น คือแบบนี้สนุก เหมาะกับไวรุ่น แต่อาจจะไวไปหน่อยสำหรับคนเริ่มมีอายุแบบผม
- 911 ขับ2 เหมือนสาวoffice มีวุฒิภาวะขึ้นมาหน่อย เข้าโค้ง พอจะหลุดจะมีการส่งemailมาเตือนก่อน แล้วท้ายก็ค่อยๆออกตามโมเมนตัมอย่างค่อยเป็นค่อยไป เชื่องมือ คุมง่าย
-911ขับสี่ อันนี้เหมือนสาวใหญ่ประสบความสำเร็จในชีวิตแล้ว ทำประกันชีวิตไว้วงเงินสูง คือ แน่วแน่ มุ่งมั่น มั่นคงมาก เจอคนมาเล่นด้วยก็รับมือได้หมด คือ พยายามจะทำให้ออกอาการยังไง อีก็เฉย มั่นคงทุกช็อต มันก็ดีสำหรับคนชอบความมั่นคง ปลอดภัย แต่สำหรับผมผมว่ามันสนุกน้อยไปหน่อย

เลยกลับกลายเป็นว่า ความไม่perfect ของ911 กลายเป็นข้อดี คือhandlingไม่ไวเกิน โดยส่วนตัวผมเลยถูกใจ911 มากสุดตั้งแต่นั้นมา คิดว่าคุ้มถ้ามีตังค์แล้วขยับไป911 ทีเดียวให้มันจบๆไปเลย

แต่บนถนนทั่วๆไป ผมคิดว่าทั้งสองคันนั่นไม่ต่างกันเท่าไหร่และ caymanก็value for money มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2019, 18:30:58 โดย koko86 »

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 20:24:26 »
เคย์แมน เกิดมาเพื่อเติมช่องว่างระว่าง บ๊อกสเตอร์ กับ 911
ตั้งใจให้ขับสนุกทุกวัน เดิมทีไม่กะให้แรงมากมาย
แต่ทำไปทำมา ลูกค้าเรียกร้อง ตัวแรง ออฟชั่นพิเศษ
จนราคาขึ้นไปเหยียบ 911 ตัวล่าง
เป็นผมๆ เอา 911 ตัวล่าง
อารมณ์เหมือนคุณขับซีวิคตัวท๊อป กับ แอดคอร์ด

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 20:34:56 »
ผมเคยใช้มา ตัว 986 boxster ,987.1 cayman s ,911ตัว 997.1 และตอนนี้มี 991.1 s ตอบเลยครับ ว่า cayman คุ้มค่าคุ้มราคา และขับดีมากๆครับ ถ้าจะเล่นยังไงลองหา พวก
981 s ไปเลยครับ na  6 สูบเครื่องใหญ่ ผมว่าผมชอบกว่าพวก เทอร์โบ 4 สูบใน 718 อีกครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 21:57:31 »
พอสิครับ รถดี เครื่องวางกลาง ตามตำราเลย แถมงบประมาณก็พอตรงนี้พอดีด้วย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 09:06:25 »
แค่ cayman เลยเหรอครับ
สำหรับผม cayman น่าขับมากแล้วครับ
ถ้าเงินเหลือ เอาไปทำอย่างอื่นต่อ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 09:48:59 »
ในแง่ภาพลักษณ์ มันคุ้มเงินสุดแล้วมั้งครับ

สำหรับคนที่ไม่สนใจรถ Porsche ก็คือ Porsche

ออฟไลน์ morris

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 18:06:46 »
ถ้าเทียบเรื่องขนาด นี่ 911 ไม่ได้ใหญ่กว่า cayman เท่าไหร่เลยนะครับ. เช่น. 911 ตัวใหม่ กับ 718 นี่ ยาวกว่าแค่ 14 cm เอง  และกว้างกว่าแค่ 5cm.  ฐานล้อนี่ 718 ยังยาวกว่าซะด้วยซ้ำ (2.5cm). ตอนแรกผมก็นึกว่าจะขนาดต่างกันเยอะ.  น้ำหนักนี่ cayman เบากว่าถึง 150 kg

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 11:47:51 »
ถ้าไม่เอาพวก 911 ตัวบนๆ

ผมว่า Cayman GTS น่าขับมากก