ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคาอย่างเป็นทางการ Toyota COASTER รถมินิบัส 20 ที่นั่ง : 1,960,000 บาท //  (อ่าน 16043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ยกเลิกรถตู้ เปลี่ยนไปใช้มินิบัสแล้ว

เมื่อไร จะเลิกรับจดดัดแปลงรถปิคอัพ(รถคอก) เปลี่ยนไปใช้รถบรรทุก 4 ล้อบ้างล่ะครับ

จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้

รถบรรทุก4ล้อมันบังคับจดป้ายรถใหญ่หมวด 40 ซึ่งมันติดเวลาวิ่งและต้องใช้ใบขับขี่ชนิดที่2ขึ้นไปด้วย ต้นทุนแพงขึ้นไปอีก กระบะดัดแปลงถึงนิยมกันครับ
4ล้อเล็กหลายคันยังหนีมาจดป้ายเขียวเลยครับ
ปัจจุบันนี้ไม่ให้จดป้ายเขียวแล้วครับ ที่เห็นอยู่เป็นรุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ bravo

ยกเลิกรถตู้ เปลี่ยนไปใช้มินิบัสแล้ว

เมื่อไร จะเลิกรับจดดัดแปลงรถปิคอัพ(รถคอก) เปลี่ยนไปใช้รถบรรทุก 4 ล้อบ้างล่ะครับ

รถบรรทุก4ล้อมันบังคับจดป้ายรถใหญ่หมวด 40 ซึ่งมันติดเวลาวิ่งและต้องใช้ใบขับขี่ชนิดที่2ขึ้นไปด้วย ต้นทุนแพงขึ้นไปอีก กระบะดัดแปลงถึงนิยมกันครับ
4ล้อเล็กหลายคันยังหนีมาจดป้ายเขียวเลยครับ
ปัจจุบันนี้ไม่ให้จดป้ายเขียวแล้วครับ ที่เห็นอยู่เป็นรุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เอางี้นะครับ เหมือนรถตู้ป้ายฟ้าจดทะเบียนได้ แต่ขึ้นกับดุลยพินิจนายทะเบียนว่าจะจดให้มั้ย

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member

ไม่ทราบว่า คุณ bravo มีปัญหาไรกับกระบะคอกเหรอครับ เห็นโพสมาหลายกระทู้ละ รถคอกไปทำไรให้คุณเหรอครับ ผมขับรถคอกอยู่ ผมทำมาหากินตามเรื่องผม ผมใช้รถในรูปแบบที่คิดว่ามันสามารถตอบโจทย์ที่อาชีพและรายได้ผมที่จะสอดคล้องกับค่าใช้จ่ายกับตัวรถ และอย่าเอารถบรรทุกคน กับ รถบรรทุกของ มาเทียบกัน!!!!!   มันเทียบกันไม่ได้  ไอ้รถ 4 ล้อที่คุณว่ามานะ ราคา 9 แสน ได้แค่หัวเก๋งกับคัสชี ได้รถกระสือปล่าวๆ ไม่รวมต่อกระบะนะครับ ปาไปล้านกว่าๆ บ้า!!! ไปแล้ว แถมจดทะเบียนไม่ง่ายนะ ต่อกระบะเจอน้ำหนักเกิน จดป้ายเขียวไม่ได้อีก ถ้าจดป้ายเขียวไม่ได้ ใช้ป้ายรถบรรทุก ใบขับขี่ต้องทำประเภท 2 ใหม่ ใครจะบ้าไร้สาระ..... ต้องเล่นกับ ขนส่ง ให้ได้ รถกระบะราคา 7-8 แสน ออกมาเปลี่ยนเพลา เสริมแหนบ ดามกระบะ ดาบคัสชี ก็ออกงานได้แล้ว แถมค่าใช่จ่ายถูกกว่าด้วย วิ่งงานแปปๆ ก็คืนทุนได้เร็ว บางคนดาวน์รถคอกทำมาออกจากโชว์รูมเลยทั้งคันเลย มีประกันศูนย์ ทั้งคัน ออกมาวิ่งงานได้เงินเป็นแสนๆ ส่งรถหมดก่อนกำหนดด้วยซ้ำไป  รถบรรทุกคืนทุนช้าแถม ต้นทุนสูง คือถ้าคุณมีสินค้าทั้งไปกลับ รถ 4 ล้อ คุ้มครับ แต่ถ้าไปเอาของลงแล้งตีรถเปล่า กระบะช่วยเชฟเงินได้เยอะ ใช้ 4 ล้อ เงินกินข้าวจะเหลือปล่าว แถมวิ่งอยู่ รถบรรทุกโดนด่านขนส่งตามทาง ตำรวจทางหลวง เรียกตลอดทางบ่อยกว่ารถกระบะอีก ผมทำล้งผลไม้อยู่ มีทั้งกระบะคอก 4 ล้อกลาง 6 ล้อ รวมทั้ง 10 ล้อ จะเถียงผมก็ได้นะผมอาชีพอีกอย่างผมคือขับรถบรรทุกลากเครื่องจักร ผมอยู่ีในวงการรถใหญ่มา 30 ปี ขับรถบรรทุก รถบัส มา 2 ล้านกว่ากิโล เป็นเด็กอู่บ้านโป่งมาตั้งแต่อายุ 18 ปี ตอนนี้ก็เป็นครุสอนขับ วิทยากร ให้โรงเรียนขับฝึกสอนรถใหญ่ ด้วย เรื่องรถใหญ่ มาเถียงผมได้ทุกประเด็น ถ้าคาใจ หลังไมล์มา เจอกันที่ไหนก็ได้ จะช่วยให้ท่านรู้ข้อเท้จจริงยิ่งขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2019, 09:30:31 โดย locomotive »

ออฟไลน์ SM.

ตัวนี้ไม่ชอบแค่เบาะแคบ นั่งไม่สบายเลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เดียวนี้รถตู้หลังคาสูงถ้าไม่ใช่นิติบุคคล หรือจดป้ายขนส่ง

จดป้ายฟ้ายากมาครับ

ดีแล้วที่ทำออกมา

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
น่าเอามาถอดเบาะทำรถบ้านมากครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Arm

เอางี้นะครับ เหมือนรถตู้ป้ายฟ้าจดทะเบียนได้ แต่ขึ้นกับดุลยพินิจนายทะเบียนว่าจะจดให้มั้ย
ตามนี้เลยครับ หลักฐานแน่นพอ หรือมีเส้นสายในขนส่ง ก็จดได้อยู่แล้วครับ บ้านผมอยู่นนท์เห็นสีล้อเล็กตัวใหม่ป้ายเขี้ยวหลายคันแล้ว เลขสวยด้วย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Philip

• Newbie
  • *
น่าใช้มากเลยครับ