ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง สายเซนเซอร์ ABS  (อ่าน 5981 ครั้ง)

ออฟไลน์ Special

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง สายเซนเซอร์ ABS
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 14:21:07 »
รถ Yaris โฉมแรก ไฟ ABS โชว์เป็นพักๆ ทางศูนย์บอกว่า ลูกปืนล้อหน้าขวาแตก + ต้องเปลี่ยนสาย ABS หน้าขวา

ผมจึงให้อู่เปลี่ยนลูกปืนอย่างเดียวก่อน + ให้อู่เช็ดล้างสายเซนเซอร์ ABS แต่ปรากฎว่าไฟยังไม่หายครับ

ทีนี้ผมกะว่าจะลองเปลี่ยนสายเซนเซอร์ ABS แต่ราคาศูนย์อยู่ที่ประมาณ 3,550 บาท ยังไม่รวมค่าแรง

อยากทราบว่าถ้าผมหาสายเซนเซอร์ ABS ที่เป็นอะไหล่เทียบมาใช้แทน จะคุ้มมั้ยครับ

และราคาของอะไหล่เทียบควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามเรื่อง สายเซนเซอร์ ABS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 14:30:42 »
ถ้าเปลี่ยนแค่สาย สามารถใช้สายเทียบได้ แต่ถ้าตัวเซนเซอร์ด้วย ควรใช้เซนเซอร์แท้เท่านั้น
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sukhontha

Re: สอบถามเรื่อง สายเซนเซอร์ ABS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 16:45:20 »
ส่วนใหญ่จะเกิดจากสายไฟขาดใน  ถ้าทำบ้าน ๆ เป็น  หาตำแหน่งขาด บัดกรีก็ใช้ได้  แต่ไม่รู้ก็ต้องเปลี่ยนเลยถึงจะหายครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 16:59:09 »
ผมมีปัญหาเดียวกันเลยครับ .. ไม่ทราบว่ามีอาการอื่นบ่งบอกบ้างไหมครับว่าลูกปืนล้อหน้าเสีย เพราะของผมไม่ได้รู้สึกว่ามีเสียเหมือนลูกปืนเสีย มีแค่ไฟขึ้นเป็นพักๆ ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หาย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 19:00:07 »
ผมมีปัญหาเดียวกันเลยครับ .. ไม่ทราบว่ามีอาการอื่นบ่งบอกบ้างไหมครับว่าลูกปืนล้อหน้าเสีย เพราะของผมไม่ได้รู้สึกว่ามีเสียเหมือนลูกปืนเสีย มีแค่ไฟขึ้นเป็นพักๆ ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หาย

อาการนี้  หัวอ่านที่อยู่ในชุดลูกปืนสกปรก  ส่วนใหญ่ถอดออกมาทำความสะอาดไม่ได้ด้วยซิครับ

ออฟไลน์ Special

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 23:00:34 »

พอดีผมให้ช่างที่ศูนย์เช็คให้ตอนที่เช็คหมื่นโลที่ผ่านมาน่ะครับ ช่างแจ้งว่า ลูกปืนล้อหน้าขวาแตก + ต้องเปลี่ยนสาย

พอให้อู่เช็คให้อีกรอบนึง อู่ก็บอกว่าลูกปืนล้อหน้าขวาแตกเช่นกันครับ ผมก็เลยเปลี่ยนแต่ลูกปืนล้อ + ล้างสายครับ

ก่อนที่ผมจะเปลี่ยน ตอนขับก็ไม่มีอาการอะไรเลยครับ เพราะมีรอยแตกแค่นิดเดียวครับ ส่วนอาการไฟ ABS โชว์

ยังแก้ไม่ได้เช่นกันครับ เพราะขึ้นเป็นพักๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 23:02:11 »
รถพี่สาวปี 2012 วิ่งแสนโลนิดๆ abs ติดค้าง เปลี่ยนเซนเซอร์ 3550 ครับ จบ ผมถามหาส่วนลดเขาบอกว่าคนโทรเข้าไปเยอะ ให้เแต้มมาแทน ...ผมไม่เชื่อ บ. ระดับนี้จะมีปัญหาเรื่องแค่นี้ ... เปลี่ยนแล้วจบครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 07:46:19 »
ขอบคุณ คุณ sukhontha และคุณ special ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 12:19:49 »
สามพันกว่าผมว่าแพงไปนะครับ รถแฟนก็โฉมแรกผมเอาไปปีนฟุตบาทโช๊คคดลูกปืนล้อแตกซ่อมอู่เปลี่ยนโช๊คกับลูกปืนไปสี่พันกว่าบาท สายเซนเซอร์เทียบเอาก็ได้ครับลาซาด้าก็มีของรถยุโรปเส้นนึงยังแค่สองสามร้อยเอง รถผมอาทิตย์ที่แล้วก็เป็นรีเซทไฟเท่าไรไม่หาย มันมีการขาดในความต้านทานไม่ได้ขับๆไปก็ดับๆติด เอาเข้าศูนย์เส้นละสี่พันกว่าสองเส้นโดนไปหมื่นกว่าแต่ไม่ต้องจ่ายสักบาทเพราะอยู่ในประกัน เปลี่ยนแล้วต้องลบโค้ดด้วยไม่งั้นมีโอกาสติดฟอลโค้ดเด้งมากวนใจอีกรอบครับ