ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถไว้เฉยๆ 6 เดือน!! ทำยังไงดีครับ (ขอคำแนะนำ)  (อ่าน 7861 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รบกวนทุกท่านครับ

ผมได้งานทำแล้ว ตอนนี้ทำงานแถวสาทร(ตึกเอ็มไพร์)
ไม่ค่อยได้มีโอกาศขับรถเท่าไหร่
แต่กะว่าอีกครึ่งปี(6เดือน) ผมจะออกไปเรียนต่อเลยคิดว่าคงได้ใช้
หลังจากนี้6เดือน

ขอคำแนะนำทีครับว่าผมควรบำรุงรักษารถของผมยังไงดีครับ

- รถไม่ได้ใช้เลย เนื่องจากนั่งรถตู้ สะดวกมากๆครับ
วันล่ะ90บาท ไป-กลับ  ถ้าขับรถ คิดไว้ว่าน่าจะราวๆ 200บาท
(ยังไม่รวมค่าจอดรถ)

- ที่บ้านมีรถอยู่แล้ว แถมเจ้ารถผมก็จอดอยู่ในโรงรถชั้นในสุด
เลยไม่ค่อยมีใครอยากเปลี่ยนตำแหน่งจอด
และรถผมแต่งมาพอสมควร เลยไม่มีใครอยากขับ(แข็ง)

- เสาร์ อาทิตย์ คงคิดว่า"อาจจะ"ได้ขับบ้าง
แต่วันๆนึงคงไม่เกิน 5กิโลเมตร
หรืออาจจะไม่ได้ขับเลย

.......................................................................................

ผมควรเลือก Choice ไหนดีครับ
1 ปล่อยไว้อย่างนั้น ดูแลรักษาบ้าง
2 ขายรถ
3 น้องชายคนเล็กกำลังจะซื้อรถ ยกให้เลยดีมั้ย??

ตอนนี้ผมเลือกข้อ1 กะว่าบำรุงรักษาเค้าไปเรื่อยๆ
อีก6เดือนคงได้ร่วมชะตากรรมกันอีก
แต่ถ้าทุกท่านมีคำแนะนำ ก็ไม่เกี่ยงครับ

แต่สมมุติว่าข้อ1เป็นทางเลือกที่ดี
ผมควรบำรุงรักษายังไงบ้างครับ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

Re: จอดรถไว้เฉยๆ 6 เดือน!! ทำยังไงดีครับ (ขอคำแนะนำ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:19:16 »
รถอะไร รุ่นอะไรครับ
 หากจะเก็บรถเอาไว้
  1. กรณีรถที่มี ECU สมัยใหม่ อาจต้องการไฟฟ้าเลี้ยงไว้ ซึ่งหากถอดขั้วแบตเตอรี่คงไม่คุ้มกับค่าเสียหาย ลองดูแบตเตอรี่ว่าราคาเท่าไหร่คุ้มกันหรือไม่ แต่นานถึง 6 เดือน ยังไงก็หมดอยู่แล้ว จึงให้มองไปที่การหาเครื่องชาร์ตแบตพ่วงไว้เลยก็จะดีกว่า
  2. อัดลมยางเข้าไปให้มากๆเข้าไว้ เพื่อช่วยลดอาการเสียรูปของยาง หรือหาซื้อขาหยั่งขึ้นไว้ทั้ง 4 ล้อก็ได้ แต่ที่สำคัญควรค้ำไว้ที่ตำแหน่งใต้โช้คอัพจะดีที่สุด จะช่วยลดอาการโช๊คตาย
  3. เติมน้ำมันเต็มถัง มีทั้งข้อดีและข้อเสีย แต่ผมมองที่ข้อดีที่ว่า จะป้องกันคราบสนิมในถังได้
  4. เอาน้ำหอมออก หรือปิดให้สนิท แล้วหาถ่านไม้ใส่กะละมังวางไว้ในห้องโดยสาร สามารถลดกลิ่นได้มาก
  5. ปิดกระจกให้สนิท ป้องกันฝุ่นเข้า และหาผ้าคลุมไว้ก็จะดีมาก
  6. ควรล้างอัดฉีดให้สะอาดก่อน แล้วออกไปวิ่งซักหน่อยให้น้ำที่เกาะแห้งสนิท

แต่เป็นผมขายครับ หาคันใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: จอดรถไว้เฉยๆ 6 เดือน!! ทำยังไงดีครับ (ขอคำแนะนำ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:19:57 »
ความคิดผมนะครับให้น้อง จขกท ไปใช้ก่อนยังไม่ต้องซื้อรถตอนนี้ก็ได้ แล้วอีก 6 เดือนค่อยว่ากันว่าถ้า จขกท ต้องการรถคันเดิมก็ขอน้องมาใช้ต่อ แต่ถ้าน้องอยากใช้รถคันเดิมต่อ จขกท ก็ซื้อใหม่คร้าบบบ อีก 6 เดือนน่าจะมีรถที่ model change บ้างนะคร้าบบบ
ปล.ความคิดส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:44:47 »
น้องจะซื้อให้น้องเถอะครับ พี่ชายที่น่ารัก ;D

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:58:13 »
เอามาให้ผมขับ  ;D

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 19:16:30 »
ถ้าจะจอดทิ้งไว้ก็เก็บตังค์ไว้ซ่อมครับ   ;D

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 19:33:37 »
ความคิดผมนะครับให้น้อง จขกท ไปใช้ก่อนยังไม่ต้องซื้อรถตอนนี้ก็ได้ แล้วอีก 6 เดือนค่อยว่ากันว่าถ้า จขกท ต้องการรถคันเดิมก็ขอน้องมาใช้ต่อ แต่ถ้าน้องอยากใช้รถคันเดิมต่อ จขกท ก็ซื้อใหม่คร้าบบบ อีก 6 เดือนน่าจะมีรถที่ model change บ้างนะคร้าบบบ
ปล.ความคิดส่วนตัวนะครับ

กดlikeเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 21:36:39 »
ก็เอาไปขับวนเล่นซักเดือนละ 2 ครั้งก็พอครับ ส่วนถ้าไม่อยากขายก็เก็บไว้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 21:45:12 »
พยายามวนๆให้คนอื่นขับบ้างแหละครับ

เอามาให้ผมขับ  ;D
ผมด้วยคนครับ ขอบคุณครับ

ขอชมนะครับที่เลือกลดรถบนถนนไปได้อีก 1 คัน แต่เห็นพี่บอกทำงานแถวสาทร ก็อาจจะเอารถไปจอดสถานีรถไฟฟ้าแล้วต่อไปใกล้ๆที่ทำงานก็ได้ น่าจะเป็นการช่วยใช้รถได้ในระดับที่พอดีครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 23:10:41 »
ได้ขับอาทิตย์ละครั้งก็เกินพอแล้วครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 00:58:24 »
ได้ขับอาทิตย์ละครั้งก็เกินพอแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 09:09:01 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ ^^

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 10:23:00 »
ให้น้อง ...

ไม่ก็ทิ้งมันไว้ แล้วสตาร์ทอาทิตย์หละครั้ง ครับ
..

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 14:06:57 »
ผมว่าให้น้องเอาไปใช้ก่อนครับ แล้วอีก 6 เดือนพี่เอาคืนมาขับ แล้วค่อยให้น้องซื้อใหม่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 20:31:54 »
ผมว่าขับซักอาทิตย์ละครั้ง ก็น่าจะพอได้แล้วนะครับ
วนรถซัก 2-3 กิโล ก็น่าจะพอให้แบตชาร์ตได้ พออีก 6 เดือนก็ถ่ายของเหลวซักครั้งนึง
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ team9448

• Newbie
  • *
    • http://www.supersafetythailand.com/
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 23:41:15 »
ผมแนะนำให้ซื้อกรวยจราจรมากั้นครับ คนจะได้ไม่เข้าใกล้รถ

ผมซื้อจากที่นี่ครับ

ทีมเซฟตี้เซลส์
www.supersafetythailand.com

team9448  รักรถ ต้องปลอดภัย www.supersafetythailand.com

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 00:49:40 »
ถ้าได้ขับสัปดาห์ละครั้ง ผมว่าโอเคนะครับ

รถคันเก่าผม คุณพ่อจอดไว้แทบจะไม่ได้ขับเลย เกือบ 6 ปี เอาออกไปขับใกล้ๆ เดือนละ 1-2 ครั้ง แล้วก็ดูแลรักษาตามระยะปกติ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง