ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลการขับรถลาวในไทยครับ  (อ่าน 5456 ครั้ง)

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
อยากทราบข้อมูลการขับรถลาวในไทยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 23:48:22 »
ผมลองหาข้อมูลแล้วมีแต่ result ออกมาเป็น "การขับรถจากไทยไปลาว" หรือ "เที่ยวลาวขับรถตัวเอง"

แต่ที่ผมอยากทราบคือ ถ้าขับรถที่มีทะเบียนลาวในไทย สามารถขับได้นานแค่ไหน และพอถึงเวลาที่จะต้องกลับลาว พอกลับไปแล้ว สามารถเข้าไทยได้อีกหรือไม่ ถ้าสมมุติขับไปกลับลาวและไทยตลอดเวลา แบบนี้สามารถขับได้แบบถาวรไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
Re: อยากทราบข้อมูลการขับรถลาวในไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 06:59:43 »
น่าสนใจนะ  เห็นรถทะเบียนป้ายลาวอย่าคิดว่าเป็นคนลาวทั้งหมดนะครับ  คนในจังหวัดที่ผมอยู่ พากันข้ามไปซื้อ โตโยต้า ปราโด ตั้งหลายคัน  ราคาที่ลาวอยู่ที่ 50,000us. บางคนก็ไปซื้อฮุนได ราคาถูกกว่าไทยครึ่งต่อครึ่ง  เพื่อนที่ลาวขับเวโลสต้า ราคาเป็นเงินไทยประมาณเจ็ดแสนบาท มันบอกซื้อ20,000usนิดๆ(ที่ลาวซื้อรถต้องจ่ายด้วยเงินus)แต่ที่ลือกันมาว่ามีลูกเศรษฐีคนหนึ่งซื้อลมโบกินีจากลาวอันนี้ไม่มั่นใจ เดี๋ยวถามเพื่อนให้นะครับว่าเสียค่าเข้าไทยครั้งละเท่าไหร่ อยู่ได้กี่วัน  แล้วต้องกลับไปแต้มที ค่าเข้าไทยก็ไม่แพงมากนักเคยเห็นราคานำเข้าที่ด่าน แต่จำไม่ได้แล้ว 

ออฟไลน์ H3T

Re: อยากทราบข้อมูลการขับรถลาวในไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 08:11:30 »
คนที่มีสิทธิครอบครองรถที่ประเทศเพื่อนบ้าน ต้องมีการประกอบธุรกิจที่นั่น

การเอาข้ามมาในไทย ทำได้โดยปกติเหมือนกับเราข้ามไปเที่ยวประเทศอื่น ขออนุญาติตามปกติ แต่ต้องเข้ามาต่อวีซ่าตามกำหนดในเงื่อนไขตอนเข้า

การเอาเข้ามาแล้วจะขับไปไหนก็ตามสะดวก ขับไปจังหวัดชายแดนใต้ก็ได้ครับ

เงื่อนไขสำคัญก็ตอนซื้อครับ มีคุณสมบัติตรงตามเงื่อนไขหรือเปล่า นอกจากจะมีธุรกิจแล้ว อีกวิธีก็มีการจดทะเบียนกับคู่สมรสที่นั่นครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 10:41:53 »
เอาเข้ามาในไทยได้สามเดือน (แก้เป็น 1)ครับพอใกล้ครบก็ขับออกไปแล้วก็เข้ามาใหม่ประมาณนี้ครับ แต่อยู่ยาวเกินไม่ได้แต่อย่างมากคือถูกปรับนะถ้าเกิน คือเข้าออกมาก็คือสามเดือนที่อยู่ได้

มีคนไทยเยอะอยู่นะที่มีรถทิ้งไว้ที่นั่น เห็นในคลับกระบะ 1.7 ล้าน ก็มีหลายคนละที่มีรถทะเบียนลาวใช้      เห็นเอา CX-9 ใหม่มาใช้ในไทยหรือพวก Supercar

มันก็เหมือนเราขับไปเที่ยวบ้านเค้านั่นแหละครับทำตามกฎ เหมือนกัน เพราะคนลาวแท้ๆก็ขับมาเที่ยวในไทยเยอะแยะครับ เคยเจอที่ภาคใต้ด้วย แต่จริงๆมันไม่ต่างกับเขมร  มาเลเซีย  สิงคโปร์  ขับรถมาเที่ยวเลยครับ ในไทยมีรถต่างชาติมาวิ่งปกติเลย ยิ่งพวกที่เป็นรถบ้านจากยุโรป ออสเตรเลีย  ถ้าอยู่ภาคใต้คุณจะเจอบ่อยๆครับ

ขอแก็เป็​น 1 เดือนครับ เพราะไปหากระทู้ต้นตอเจอแล้ว ไม่ใช่ 3 เดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 00:18:37 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 16:53:03 »
ไม่ได้ถามเรื่องซื้อ และ/หรือ ครอบครองรถที่ลาว

ตอบ ถ้ามีรถลาวให้เขาทำหนังสือข้ามแดน เล่มสีเหลือง ถ้าไม่ใช่เจ้าของให้ทำหนังสือมอบสิทธิ์
ใครก็เอาเข้ามาขับเล่นที่ไทยได้ 14 วัน(ลาวอนุญาตให้นำออกได้ครั้งละเท่านี้) ถ้าอยากได้นานกว่านั้น ก็ไปขอฝ่ายศุลกากรลาว จะ 30 60 90 วันก็ขอไป
ฝั่งไทย ปกติอนุญาตให้นำเข้ามาได้ ครั้งละ 30 วัน เกินกว่านั้นก็ไปขอศุลกากรฝั่งไทย

กฏหมายไทยบอกว่าถ้ารถ ย้ำว่ารถ ไม่ใช่คน อยู่ในไทยเกินระยะเวลาที่อนุญาต ปรับวันละ 1,000บาท แต่ปรับได้ไม่เกิน 10,000บาท
ไม่รู้ก็ google หาข้อมูล แต่กรุณาอย่าตอบแบบเดาครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 00:14:22 »
ไม่ได้เดาครับ เอามาจากคนที่เค้าเคยตอบคำถามคนที่เคยถามเค้า เค้าก็บอกว่าอยู่ได้  เดือนนึง ซึ่งเป็นคนไทยที่เอารถจากลาวมาใช้จริง ซึ่งก็มีทั้งรูป ทั้งการเป็นเจ้าของ ก็เลยตอบตามนั้นไป

ส่วนจาก Google ก็ตามนั้นครับ เคยอ่าน แต่ตอบตามที่เคยอ่านจากคนที่เอามาใช้จริง ตามนั้น keyword cx9 ในกลุ่มกระบะนั่น
 ผมคงไม่ตอบให้เสียหมาเล่นหรอก ไม่ต้องสั่งสอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 00:25:38 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:43:15 »
ขับไปๆมาๆ ระหว่างประเทศได้ตลอดครับ ทำเรื่องเอกสารให้ถูกต้องก็พอ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 12:44:43 »
มันมีระเบียบอยู่ครับ จำไม่ได้เหมือนกัน

แต่รู้อยู่อย่างเดียว ขับพวงมาลัยซ้ายแรกๆๆจะสับสนนิดหน่อย