ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถยนต์ยี่ห้อไหน/รุ่นไหน เก็บเสียงยางบดถนนแย่เหมือน Honda ไหมครับ  (อ่าน 14307 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
สวัสดีครับ อยากทราบว่ามีรถยนต์ยี่ห้อไหน/รุ่นไหน เก็บเสียงยางบดถนนแย่เหมือน Honda ไหมครับ  ผมได้ขับ ได้นั่ง Honda หลายรุ่น เสียงยางบดถนนดังทุกรุ่นเลย แม้กระทั่ง accord (โฉมที่แล้วนะครับ G9)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เยอะแยะมากมายครับ Chr Hybrid ที่บ้านผมใช้อยู่เสียงจากพื้น ดังกว่า G9 2 คันที่ใช้และ FC ครับ ดังกว่าแบบชัดเจนด้วย ขอโทษที่ต้องเทียบข้ามรุ่น พอดีไม่มี hrv ครับ

ออฟไลน์ Stp

เสียงยางบดถนน บางทีแค่เปลี่ยนรุ่นยางชีวิตก็เปลี่ยนแล้ว จากรถเงียบๆ กลายเป็นดังก็เป็นไปได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
เยอะแยะครับ เพียงแต่ว่าโดยรวม Honda มักจะทำรถเก็บเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ส่วนที่ฮอนด้าเก่งจนยี่ห้ออื่นยังตามไม่ทัน คือ ด้านการใช้สอยในห้องโดยสารครับ สำหรับผมที่เบอร์ 1 เลย
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ akewizard

Subaru xv ตัวก่อนนี่แหล่ะครับ นอกจากเก็บเสียงจากข้างล่างไม่ดีแล้ว เสียงลมด้านข้างกับเสียงหลังคาตอนฝนตกก็เก็บเสียงได้แย่ด้วย
หลายคนเอาไปแดมป์แล้วก็ดีขึ้นบ้าง แต่เสียงยางนี่แก้ยากอยู่ (ยกเว้นไปใส่พวกยางหนานุ่มไปเลย ถึงจะช่วยได้พอสมควร)

ออฟไลน์ chaithawat

ความรู้สึกส่วนตัว ฮอนด้าทำรถได้บอบบางที่สุดในตลาดแล้วจากที่เคยขับมาสองคัน คันแรกซีวิคสมัยเรียนยืนพิงคุยกันรถบุบเฉยเลยยังขำและจำได้จนทุกวันนี้ อีกคันรถแฟนจะกดเช็คโช๊คยังไม่ได้เลยแก้มทำท่าจะปริติดมือมา ฝากระโปรงจะบุบอีก ดีที่เครื่องกับศูนย์บริการที่ประทับใจ

ออฟไลน์ V221

Audi A8 D4ที่ใช้อยู่ครับ ศูนย์แจ้งว่าเป็นเสียงก้องมาจากยางด้านหน้าครับ เป็นเหมือนDefectการออกแบบรุ่นนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ไม่ค่อยรู้แฮะ ปกติผมเปิดเพลงดัง 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Subaru Xv ครับ กระบะ และ PPV ยังเงียบกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

เอาแบบปิดวิทยุนะครับ ปิดแอร์ ขับกลางคืน
เทียบ Civic FK

ดังกว่า Focus, Camry ACV50 นิดหน่อย
ดังกว่า V40, S80 แบบรู้สึกได้

ออฟไลน์ Terng

ผมว่า CHR ผมก็ดังนะครับ ค่อนข้างรำคาญอยู่ โดยเฉพาะเวลานั่งเบาะหลังแล้วไม่ได้ติดแผงบังตาไว้ (ผมชอบถอดทิ้งไว้บ้าน) เสียงยางหลังที่เข้าจากห้องเก็บของจะดังแทรกขึ้นมาด้วย ทำให้เวลานั่งแล้วถ้าเปิดเพลงนิดๆหน่อยๆ ข้างหน้าพูดมาไม่ค่อยได้ยิน ต้องตั้งใจฟังอะครับ แต่มีคนบอกว่าพอเปลี่ยนยางแล้วดีขึ้นเยอะจนไม่รำคาญแล้ว อาจจะเป็นที่ยางมากกว่าครับ เพราะพรีอุสผมคันเก่า ตอนใช้ยางติดรถ แล้วมาเปลี่ยนเป็น primacy 3st นี่ก็เงียบผิดหูผิดตาจนนึกว่ารถคนละคัน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NoBiReacto

ที่เคยใช้ ก็ Mazda cx5 ตัวที่แล้วครับ เก็บทุกเสียงบนถนนเข้ามาอย่างแท้จริง Mazda2 ยังเก็บเสียงลมได้ดีกว่า แต่เสียงยางเสียงช่วงล่างนี่ก็แย่พอๆกัน

Accord g9 เสียงลมเก็บดี เสียงช่วงช่วงล่างเสียงยางบดถนนดังแต่ก็ดังไม่มากเท่า mazda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2019, 16:33:40 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ holahola66

ขอส่ง​ Mazda3, และ​ Mitsubishi อีกหลายๆรุ่น​ เข้าชิงครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Kendow

2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถามสะคนใช้g9เสียเซลฟ์เลย  ที่บ้านผมอัลติสหน้าแบนยางหนาๆก็ดังกว่าg9ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แต่ก่อนใช้ space wagon นี่สุดๆ honda ชิดซ้ายครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ขอบคุณความเห็นพี่ๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

G9 สองคันที่บ้าน ล้อ17' เงียบกว่า
อีกคัน 18" ดังกว่า แต่ล่าสุดเปลี่ยน 245/45 ใส่เข้าไป GR100 เงียบกริบ

ขึ้นอยู่กับกำลังจ่ายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Mazdaนี่พอๆกันเลย แทบจะทุกรุ่น

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ยางก็มีผลพอควรเลยนะครับ ยางเก่ากับยางใหม่รุ่นเดียวกันก็ต่างกันแล้ว

ออฟไลน์ Nerdys

ที่จริงเสียงยางบดถนนเป็นเสียงที่เก็บได้ยากมากครับ
ถ้าดู the clip ของ Lexus ES300h ที่ขึ้นชื่อว่าเป็นรถเก็บเสียงดีสุดยอดที่สุดคันหนึ่ง
ก็ยังได้ยินเสียงยางบดถนนอยู่ดีโดยเฉพาะเวลาวิ่งผ่านแผ่นนูน ๆ หลายแผ่นต่อ ๆ กัน ที่ทางหลวงตั้งใจทำไว้เป็นเสียงเตือนให้ขับช้าลง
อาจเป็นเพราะเสียงจากซุ้มล้อ ใต้ท้องรถ มันเกี่ยวกับโครงสร้างรถยนต์ รอยเชื่อมต่อ จุดยึด ใต้ท้องรถที่ต้องมีอุโมงค์เพลากลาง+ท่อไอเสีย อะไรต่อมิอะไร
เลยทำให้เก็บเสียงยาก จะใส่แผ่นซับเสียงมาให้ก็คงติดช่องว่างต่าง ๆ อยู่ดี

ต่างกับเสียงลม เสียงมอเตอร์ไซต์ เสียงรถข้าง ๆ หรือเสียงรถ 10 ล้อวิ่งสวนมาบนถนน 2 เลน รถหลายคันดูเหมือนจะทำให้เก็บเสียงได้ง่ายกว่า
ตามแผงประดูสามารถใส่วัสดุซับเสียงจากโรงงานกับซีลยางประตูหนา ๆ ได้ หรือเอามา damp หนาๆ ดีๆ เองได้

ออฟไลน์ Panerai II

ออฟไลน์ AkE

ผมว่า CHR ผมก็ดังนะครับ ค่อนข้างรำคาญอยู่ โดยเฉพาะเวลานั่งเบาะหลังแล้วไม่ได้ติดแผงบังตาไว้ (ผมชอบถอดทิ้งไว้บ้าน) เสียงยางหลังที่เข้าจากห้องเก็บของจะดังแทรกขึ้นมาด้วย ทำให้เวลานั่งแล้วถ้าเปิดเพลงนิดๆหน่อยๆ ข้างหน้าพูดมาไม่ค่อยได้ยิน ต้องตั้งใจฟังอะครับ แต่มีคนบอกว่าพอเปลี่ยนยางแล้วดีขึ้นเยอะจนไม่รำคาญแล้ว อาจจะเป็นที่ยางมากกว่าครับ เพราะพรีอุสผมคันเก่า ตอนใช้ยางติดรถ แล้วมาเปลี่ยนเป็น primacy 3st นี่ก็เงียบผิดหูผิดตาจนนึกว่ารถคนละคัน
ผมสั่งล้อ sakura 18 มาจากญี่ปุ่น ได้ยาง 3st ตัวผลิต สเปนสภาพดีติดมา ใส่มาได้ 2เดือนครึ่งแล้ว บอกได้เลยว่าไม่เงียบกว่ายางติดรถ 17 ครับ แต่เรื่องสวยนี่ชอบมาก จริงๆผมไม่แคร์ครับ ดังก้ดัง รถเอาสวยก้พอ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

CX5 ตัวที่แล้วเลยครับ เก็บเสียงเถื่อนมาก 140 ฟู่ๆ จนรำคาญ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ samaklen

ต้องลองพ่นซับเสียง
ซุ้มล้อทั้ง 4 ล้อ ดูว่าจะช่วยได้แค่ไหน

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่ามันไม่แย่ขนาดนั้นนะครับ.  แต่ฮอนด้ามักไม่เก็บเสียงด้านล่าง ยางบดถนนจริง

แต่สังเกตดีๆ ต้องถนนผิวไม่เรียบ หรือตจวนะครับ

ส่วนพวกeco car”ทุกรุ่น”ผมว่าแย่กว่าG9

B segment ที่เก็บเสียงด้านล่างดีกว่า คือ???  ไม่มีนะ. อาจจะfiesta
C segment ที่เก็บเสียงด้านล่างดีกว่า คือ??? 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 14:33:55 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
3​ bm​ ไง​ ดังแบบนึกว่าเปิดกระจกวิ่ง​ พอมาขับ​ 2​ diesel​ เหมือนขึ้นสวรรค์​ เงียบกว่าคนละเรื่อง​
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Krongbun

::) ลองเปลี่ยนยางดูครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมจาก Honda มา Mazda ไม่รู้สึกถึงความต่าง ด้านการเก็บเสียง ดังพอๆกัน 555