ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถยนต์ยี่ห้อไหน/รุ่นไหน เก็บเสียงยางบดถนนแย่เหมือน Honda ไหมครับ  (อ่าน 14335 ครั้ง)

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
เปลี่ยนยางครับ..ชีวิตเปลี่ยน

ถ้ายังดังอีก เข้าร้านเครื่องเสียง ไปแดมป์ทั้งคัน เงียบไป40%  ::)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ผมว่ามันไม่แย่ขนาดนั้นนะครับ.  แต่ฮอนด้ามักเก็บเสียงด้านล่าง ยางบดถนนจริง

แต่สังเกตดีๆ ต้องถนนผิวไม่เรียบ หรือตจวนะครับ

ส่วนพวกeco car”ทุกรุ่น”ผมว่าแย่กว่าG9

B segment ที่เก็บเสียงด้านล่างดีกว่า คือ???  ไม่มีนะ. อาจจะfiesta
C segment ที่เก็บเสียงด้านล่างดีกว่า คือ???

ขอยืนยันว่า Fiesta Mz2 เก็บเสียงดีกว่า Accord G9  เหล็กฮอนด้าเหมือนจะบางกว่ายี่ห้ออื่นด้วยเสียงจึงผ่านเข้ามาได้เยอะ

ออฟไลน์ AMG GT

3​ bm​ ไง​ ดังแบบนึกว่าเปิดกระจกวิ่ง​ พอมาขับ​ 2​ diesel​ เหมือนขึ้นสวรรค์​ เงียบกว่าคนละเรื่อง​
series 3  เงียบกว่าเยอะครับ.........ทั้งเสียงลมและเสียงช่วงล่าง e90 f30 ผมก็ว่ามันเงียบกว่า mazda2 ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ฮอนด้าต้องดูเป็นรุ่นๆ ด้วย ตั้งแต่ใช้มา 4 รุ่น city jazz mobilio civic

ถูกสุดอย่าง mobilio เสียงดังน้อยจนงง ต่างจากแพงสุด civic อย่างพอควรครับ 555 หรือว่า ยิ่งดังยิ่งแพง

ออฟไลน์ Puitam

3 bm ไง ดังแบบนึกว่าเปิดกระจกวิ่ง พอมาขับ 2 diesel เหมือนขึ้นสวรรค์ เงียบกว่าคนละเรื่อง
series 3  เงียบกว่าเยอะครับ.........ทั้งเสียงลมและเสียงช่วงล่าง e90 f30 ผมก็ว่ามันเงียบกว่า mazda2 ครับ

อ้อ3bmในที่นี้ น่าจะหมายถึง มาสด้า สาม ระหัสbm น่ะครับ

ออฟไลน์ HLRx

ใช้ accord g9 4 วัน 3 คืน  เป็นรถที่เก็บเสียงลมได้แย่มากกกกก เกิน 100 นี่ เข้ามาดังซู่ๆๆๆ เลย ตอนแรกคิดว่า ลืมปิดวิทยุ
เทียบ กะ กระบะ BT-50 ยังไม่ได้เลย  ทำให้ผมเลิกมองรถค่ายนี้ไปโดยปริยาย

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
ผมว่า CHR ผมก็ดังนะครับ ค่อนข้างรำคาญอยู่ โดยเฉพาะเวลานั่งเบาะหลังแล้วไม่ได้ติดแผงบังตาไว้ (ผมชอบถอดทิ้งไว้บ้าน) เสียงยางหลังที่เข้าจากห้องเก็บของจะดังแทรกขึ้นมาด้วย ทำให้เวลานั่งแล้วถ้าเปิดเพลงนิดๆหน่อยๆ ข้างหน้าพูดมาไม่ค่อยได้ยิน ต้องตั้งใจฟังอะครับ แต่มีคนบอกว่าพอเปลี่ยนยางแล้วดีขึ้นเยอะจนไม่รำคาญแล้ว อาจจะเป็นที่ยางมากกว่าครับ เพราะพรีอุสผมคันเก่า ตอนใช้ยางติดรถ แล้วมาเปลี่ยนเป็น primacy 3st นี่ก็เงียบผิดหูผิดตาจนนึกว่ารถคนละคัน

ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่า CHR เก็บเสียงรบกวนได้ดี และช่วงล่างนุ่มสบาย
ส่งสัยเพราะ ซิตี้ 2012 ผมเสียงจากพื้นถนนดังมาก ๆ พอไปเทสไดร์ฟระยะสั้น ๆ ความเร็วไม่เป็น 60 กม./ชม. ก็เลยคิดว่าภายในห้องโดยสารของ CHR เงียบกว่า
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ joa123

สมัยก่อนใช้ยาง ยี่ห้อ ดี 1 ปี เงียบปีเดียวจริงๆ หลังจากนั้นเสียงดังสนั่นจนทนไม่ไหวต้องเปลี่ยนเลยครับ 

ออฟไลน์ Sympho

ที่ได้ขับประจำ Jazz GE ก็ว่าแย่แล้ว เจอ XV เข้าไปการเก็บเสียงเข้าขั้นกากเดนเลย

ออฟไลน์ zapdos191

Subaru WRX STi หน้าเสือครับ  8) มั่นใจว่าดังอันดับต้นๆของรถในเมืองไทย
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
3 bm ไง ดังแบบนึกว่าเปิดกระจกวิ่ง พอมาขับ 2 diesel เหมือนขึ้นสวรรค์ เงียบกว่าคนละเรื่อง

อ้อ3bmในที่นี้ น่าจะหมายถึง มาสด้า สาม ระหัสbm น่ะครับ
พี่เขาคงเล่นมุขมั้งครับ​  :-X
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ NoBiReacto

ผมว่า CHR ผมก็ดังนะครับ ค่อนข้างรำคาญอยู่ โดยเฉพาะเวลานั่งเบาะหลังแล้วไม่ได้ติดแผงบังตาไว้ (ผมชอบถอดทิ้งไว้บ้าน) เสียงยางหลังที่เข้าจากห้องเก็บของจะดังแทรกขึ้นมาด้วย ทำให้เวลานั่งแล้วถ้าเปิดเพลงนิดๆหน่อยๆ ข้างหน้าพูดมาไม่ค่อยได้ยิน ต้องตั้งใจฟังอะครับ แต่มีคนบอกว่าพอเปลี่ยนยางแล้วดีขึ้นเยอะจนไม่รำคาญแล้ว อาจจะเป็นที่ยางมากกว่าครับ เพราะพรีอุสผมคันเก่า ตอนใช้ยางติดรถ แล้วมาเปลี่ยนเป็น primacy 3st นี่ก็เงียบผิดหูผิดตาจนนึกว่ารถคนละคัน

ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่า CHR เก็บเสียงรบกวนได้ดี และช่วงล่างนุ่มสบาย
ส่งสัยเพราะ ซิตี้ 2012 ผมเสียงจากพื้นถนนดังมาก ๆ พอไปเทสไดร์ฟระยะสั้น ๆ ความเร็วไม่เป็น 60 กม./ชม. ก็เลยคิดว่าภายในห้องโดยสารของ CHR เงียบกว่า
รถใหม่ๆครับ ตอนผมไปเทส Mazda2 เงียบนุ่มดีมากกก จนสุดท้ายขับมาได้ประมาณ20,000โล ดังจนหนวกหู สาเหตุหลักๆมาจากยางครับ

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• Jr. Member
  • **
แต่ก่อนใช้ space wagon นี่สุดๆ honda ชิดซ้ายครับ
จริงครับ เสียงกระจกหน้าก็ว่าดังแล้วเสียงจากพื้นรถนี่แทรกขึ้นมาให้ดังกว่าได้อีกแหนะ

ออฟไลน์ Thanyanon

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
มาสด้าสู้ตาย

ออฟไลน์ ho-mannie

Chrก็ดังจากด้านล่างเยอะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

ผมว่ามันไม่แย่ขนาดนั้นนะครับ.  แต่ฮอนด้ามักเก็บเสียงด้านล่าง ยางบดถนนจริง

แต่สังเกตดีๆ ต้องถนนผิวไม่เรียบ หรือตจวนะครับ

ส่วนพวกeco car”ทุกรุ่น”ผมว่าแย่กว่าG9

B segment ที่เก็บเสียงด้านล่างดีกว่า คือ???  ไม่มีนะ. อาจจะfiesta
C segment ที่เก็บเสียงด้านล่างดีกว่า คือ???

โฟกัสครับ​   8) 8)  เงียบท้าเทียน่าเลย

3 BK  BL.ผมว่าเงียบนะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Arm

ผมว่ามันไม่แย่ขนาดนั้นนะครับ.  แต่ฮอนด้ามักไม่เก็บเสียงด้านล่าง ยางบดถนนจริง

Focus MK3 Altis ตัวปัจจุบันครับ ต้องลองกระโดดขึ้นลงระหว่าง 2 คันดูครับ ชัดดี
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
Subaru WRX STi หน้าเสือครับ  8) มั่นใจว่าดังอันดับต้นๆของรถในเมืองไทย

ยืนยันอีกเสียงครับ ผมเสือน้อย (WRX ธรรมดา) เสียงดังไม่แพ้กัน
แต่ถ้าอยากได้ดังกว่า ต้องไป BRZ ครับ ดังแน่นอน รถเดิมๆ ก็ดัง ยิ่งเอาไปทำนิดๆ หน่อยๆ ดังมากกว่าเดิมเข้าไปอีก
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สวัสดีครับ อยากทราบว่ามีรถยนต์ยี่ห้อไหน/รุ่นไหน เก็บเสียงยางบดถนนแย่เหมือน Honda ไหมครับ  ผมได้ขับ ได้นั่ง Honda หลายรุ่น เสียงยางบดถนนดังทุกรุ่นเลย แม้กระทั่ง accord (โฉมที่แล้วนะครับ G9)

คุณได้ลองนั่งหลายๆ ยี่ห้อ หลายๆ รุ่นหรือยังครับ

ถ้ายัง ลองไปหานั่งดู อย่างคอมเม้นท่านบนๆ ก็บอกได้แล้วว่า ตามคำถามที่ถามมา คำตอบคืออะไร

ถ้ามี Accord ผมว่าเงียบแล้วนะ แต่แค่มีรุ่นเงียบกว่า ถ้ายังไม่พอใจ เปลี่ยนยางสายนุ่มเงียบนี่อะไรๆ จะเปลี่ยนไปมากเลย

ออฟไลน์ SRY

ออฟไลน์ jokamaru

• Newbie
  • *
Mazda 3 BK ครับ เสียงเข้ารถดังมาก