ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเขาไม่ทำรุ่นเก็บเสียงเงียบพิเศษออกมาขายครับ  (อ่าน 8183 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
มีหลายคนรวมทั้งผมด้วย  อยากได้รถที่มีห้องโดยสาร เงียบ  เพื่อจะได้ฟังเพลงไพเราะขึ้น และหรือเพื่ออะไรอีกหลายอย่าง  แล้วทำไมผู้ผลิตไม่ทำ รุ่นเก็บเสียงในห้องโดยสารเงียบเป็นพิเศษ ออกมาให้เป็นทางเลือกบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 20:19:34 โดย lay »

ออฟไลน์ AboveGod

แพงกว่าสัก 30k-50k

แต่รถต้องหนักเพิ่มอีก 100-200โล กินน้ำมันมากขึ้น บางจุดปิดทึบถอดประกอบยากขึ้น ชิ้นส่วนมากขึ้น

จะมีคนซื้อไหม ?

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ง่ายๆ มีแต่คนอยากได้เยอะ แต่คนอยากซื้อน้อย เค้าเลยไม่ทำมาขาย  เหมือนรถเก๋งเกียร์ธรรมดานั้นแหละครับ มีแต่คนถามหา แต่ไม่มีคนจะซื้อ

ออฟไลน์ toonze

ชอบฟังเสียงรอบข้างมากกว่าครับเพื่อมีอะไรผิดปรกติ เงียบไปก็ใช้ดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่าถ้าจะทำก็ควรทำทั้งหมดทุกรุ่น เหมือนที่เป็นอยู่นี่ล่ะครับ (ยกเว้น Civic ไว้คัน แต่ก็เห็นว่าเบิกมาใส่กันอยู่ดี) ทดลองขับทีเดียวก็พอละไม่ต้องไปเทสหลายรุ่นย่อย

ถ้ามันดังไปไม่พอใจ ก็เลือกเอาว่าจะแดมป์ หรือจะไปหาคันอื่นที่ตรงความต้องการมากกว่า

ออฟไลน์ Sit: )

มันแพงครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เลาว่าที่เค้ามั่ยทัมเพาะมันคงแพงก่าเดิม

แค่เอาพมใส่เพ่ม​ น้ำหนักก็เพ่ม​ มนพิสก่เพ่ม

เล่งก่ห่วย​ เบคก่ห่วย

รดพะลิตขายนัยละดับแมส 

ถ่หั้ยวิดกอนเลิ่กอะหลั่ย

ระหวั่ง  ​ เบากะเก็บเสียง​ ต่หั้ยต้นทุน​เท่ากัน​

ก่เลิ่กเบา​     :P :P

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เลาว่าที่เค้ามั่ยทัมเพาะมันคงแพงก่าเดิม

แค่เอาพมใส่เพ่ม​ น้ำหนักก็เพ่ม​ มนพิสก่เพ่ม

ระหวั่ง  ​ เบากะเก็บเสียง​ ต่หั้ยต้นทุน​เท่ากัน​

กว่าจะอ่านจบ ผมนี่ลั่นเลย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
 - ประจานตัวเองว่าทำรถห่วย ลดต้นทุน
 - น้ำหนักเพิ่ม อันตราเร่งลดลง อัตราสิ้นเปลืองลดลง ถ้าเป็นEco car อาจไม่ผ่านเกณฑ์
 - CO2 น่าจะเพิ่ม อาจไม่ผ่าน
 - ราคาสูงขึ้น กลายเป็นสู้คู่แข่งไม่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ flybigbear

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ lay

ขอบคุณครับ ชัดเจน จบเลย

ออฟไลน์ lay

ทีนี้ถ้าผม  เลือกรถ เร่งดี  ประหยัด ราคาถูก  ผมก็ต้องทำใจ กับเสียงลมเสียงยาง บ้าง

ออฟไลน์ Sit: )

ทีนี้ถ้าผม  เลือกรถ เร่งดี  ประหยัด ราคาถูก  ผมก็ต้องทำใจ กับเสียงลมเสียงยาง บ้าง

ในรถ Class เดียวกัน มันคงไม่แย่ไปทุกคัน
ต้องไปลองขับก่อนซื้อครับ ถ้าท่อดัง ยางดัง ลมดัง ดังทุกอย่างคงแก้ยาก
แต่ถ้าดังยาง ลองมองๆว่ายางติดรถ"รุ่น" อะไร  ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่ได้เด่นเรื่องการเก็บเสียง
ก็มีลุ้นว่าเปลี่ยนยางจะดีขึ้น

อีก Trick คือ อย่าซื้อรถรุ่นใหม่แบบ model change ใน lot แรก
ผมได้ยินคนรอบตัวที่ชอบซื้อ lot แรกๆบ่นว่ารุ่นนี้รุ่นนั้นดัง
แต่อีกคนที่ซื้อรุ่นเดียวกันเป๊ะๆ แต่ห่างออกมาสักปีนึง ไม่บ่น
ไม่รู้ว่าบังเอิญคนแรกเรื่องมาก หรือ รถ lot หลังมีการทำอะไรดีขึ่้น

สำหรับการใช้งาน ถ้าเลี่ยงได้อย่าตากแดดเป็นประจำ
รถคันที่ตากแดด ผมเห็นขอบยางประตูกรอบแบน มันก็คงทำให้เสียงดังขึ้นบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 10:57:25 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member

ในรถ Class เดียวกัน มันคงไม่แย่ไปทุกคัน
ต้องไปลองขับก่อนซื้อครับ ถ้าท่อดัง ยางดัง ลมดัง ดังทุกอย่างคงแก้ยาก
แต่ถ้าดังยาง ลองมองๆว่ายางติดรถ"รุ่น" อะไร  ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่ได้เด่นเรื่องการเก็บเสียง
ก็มีลุ้นว่าเปลี่ยนยางจะดีขึ้น

อีก Trick คือ อย่าซื้อรถรุ่นใหม่แบบ model change ใน lot แรก
ผมได้ยินคนรอบตัวที่ชอบซื้อ lot แรกๆบ่นว่ารุ่นนี้รุ่นนั้นดัง
แต่อีกคนที่ซื้อรุ่นเดียวกันเป๊ะๆ แต่ห่างออกมาสักปีนึง ไม่บ่น
ไม่รู้ว่าบังเอิญคนแรกเรื่องมาก หรือ รถ lot หลังมีการทำอะไรดีขึ่้น

สำหรับการใช้งาน ถ้าเลี่ยงได้อย่าจากแดดเป็นประจำ
รถคันที่ตากแดด ผมเห็นขอบยางประตูกรอบแบน มันก็คงทำให้เสียงดังขึ้นบ้าง

ผมว่าไม่บังเอิญหรอกครับ ตอนที่ใช้ Civic FD ตัวที่ปัดน้ำฝนถูกแบ่งออกเป็น 3 ล็อตเลย เหตุผลเพราะแก้ปัญหาเรื่องเสียงดังและกระโดด ครับ รวมถึงพาร์ทอีกหลายๆชิ้นซึ่งแก้กันเป็นรายปี ไม่ต้องรอ Minor แต่ดูเป็นรายปีเลยครับ เพราะงั้นเวลาเบิกอะไหล่ทำไมถึงขอเลขตัวถังเพื่อไม่ผิดพลาดในการเบิก

ออฟไลน์ apinui

เงียบ นี่จะเอาเงียบแค่ไหนครับ

ถ้าเป็นรถ D segment ในไทยผมว่าหลายคันทำได้เงียบดีพอสมควรแล้วนะครับ นอกเสียจากว่า คุณขับเร็วแค่ไหน ถ้าความเร็ว 60-80 ผมว่าแทบไม่ได้ยินเสียงลมและเสียงยางเท่าไรนะ ฟังเพลงแบบเปิดเสียงเบาๆได้สบายเลย ...

แต่ถ้าวิ่ง 120 ++ รถแพงๆก็ดัง

ขนาดเครื่องบิน ยังทำให้เงียบสนิทไม่ได้เลยครับ จะเอาอะไรกับรถ ..

ออฟไลน์ sudlor_gang

ทำมัย => ทำไม
ช่วยแก้ให้ครับ  :D

ออฟไลน์ Sympho

น้ำหนักเพิ่ม Emission เพิ่ม ภาษีเพิ่ม

สุดท้ายทำราคาไม่ได้ กองเชียร์ก็จะบอกว่าแย่จัง ราคาแพงกว่าที่คิด ไม่เอาดีกว่า 

และการมีรุ่นย่อยมากๆ มันเพิ่มต้นทุนหลายๆอย่างครับ

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
เงัยบมากก็ไม่ดีครับ เคยนั่งรถที่มันเก็บเสียงแบบเงียบจริง ๆ ขับออกมาจากซอยเจอมอเตอร์ไซค์อัดเข้าข้างประตู ไม่ได้ยินเสียงแตรมอเตอร์ไซค์ ทางสายกลางเถอะครับ ได้ยินเสียงข้างนอกบ้าง แค่เบาลงก็พอ

ออฟไลน์ NoBiReacto

เงียบมาก วัสดุพวกแผ่นซับเสียงหนาขึ้น น้ำหนักรถก็มากขึ้น=อืด เปลืองน้ำมัน คนก็จะบ่นอีกครับ

ออฟไลน์ CarameLon

อันตราย เก็บเสียงดีเกินไป+ฟังเพลง จะไม่ได้ยินเสียงภายนอกเลย
ยิ่่งไปติดฟิลม์ดำมืด ยิ่งไปกันใหญ่ เหมือนตัดขาดจากท้องถนน
ที่มีคนอื่นในถนนร่วมกับคุณ
ปล. เต็มที่เลยไปซื้อเล็กซัส ก็เก็บเงียบสุดเท่าที่เคยนั่งรถแล้ว ถ้ายอมจ่ายเยอะขนาดนั้น
ปล2. อยากฟังเพลง ไปซื้อหูฟังอินเอียดีๆซักตัวดีกว่าไหม ประหยัดได้เยอะมาก
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ tvm

ซื้อรุ่นที่เก็บเสียงเงียบๆ สิครับ
รุ่นเดียวกันมีเรื่องออกแบบ ต้นทุน บลาๆ มันกำหนดสเป็คตามที่ทำได้
อยากได้ที่เด่นเรื่องเงียบก็เลือกรรุ่นที่เงียบๆ เท่านั้นเองครับ เรื่องงบก็แล้วแต่คนนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าอยากได้เงียบเป็นพิเศษ ก็เอาไปแดมป์เองสิครับ แต่ศึกษาข้อดีข้อเสียให้ดีก่อนไปทำละกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
1. ไปนั่งคันที่คิดว่าชอบและอยากได้ แล้วไปทำเก็บเสียงเอาครับ แค่นี้ก็จบแล้วครับ มันคงไม่แพงมากหรอกครับ อยากได้ช่วงล่างดีๆ ไปทำเอาครับ รถมันจะมี standard ของมันอยู่ เค้าทำมาตรฐานเพื่อใช้กันทั้งโลกไม่ได้ขายเราคนเดียวหรือเจาะกลุ่มขายครับ
2.ถ้าคิดว่างบได้เยอะ ยี่ห้อพวกรถยุโรป lexus ช่วยคุณได้ครับ
3.พิมพ์ภาษาไทย พยายามรักษาภาษาหน่อยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Smith686

รุ่นที่เงียบเป็นพิเศษก็มีขายครับ  อย่าง BMW Serie 7  หรือ Benz S Class  ซึ่งเป็นรถราคาแพง

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าไม่ใช่พวกรถหรูราคาสูงจัด

เป็นรถ mass ทั่วไป ให้เลือกระหว่าง รถที่ขายปัจจุบัน กับ รุ่นพิเศษ เก็บเสียงเงียบอีกสัก 30% แต่อัตราเร่งแย่ลง กินจุขึ้น และ ราคารถเพิ่มอีก 5 - 6 หมื่นบาท ผมเชื่อว่า คนทั่วไป เลือกแบบรถปัจจุบันนี่แหละครับ

รถหลายๆรุ่นในปัจจุบัน ก็ถือว่า เงียบนะ

อย่าง Sylphy / Pulsar นี่ เงียบเชียบใช้ได้ เสียงก๊อก เสียงแก๊ก ไม่มี / เสียงลมไม่มี / เสียงยางบดถนนน้อย

อย่าง Teana L33 ก็ถือว่า ใช้ได้ ดีตามราคารถ

หรือ X-Trail ก็โอเคนะ

หรือ เจ้าพวกที่บ่นกันว่า ดัง อย่างพวก HONDA ถามผม ผมก็รับได้นะ ถึงผมจะชอบฟังเพลง ทำเครื่องเสียง แต่ให้เลือกระหว่างรถ เงียบ แต่ขับไม่สนุก ช่วงล่าง พวงมาลัยไม่คม กับ รถที่เก็บเสียงลม เสียงยางไม่ดี แต่พวงมาลัยคม ผมก็ยังเลือกอย่างหลังนะ (Civic FD กับ Pulsar ให้เลือกใหม่ มีขายป้ายแดง ทั้งคู่ ผมยังเลือก FD นะ)

ออฟไลน์ SM.

ปริมาณการขาย ไม่รู้จะมากน้อยแค่ไหน

ความยุ่งยากในการผลิต ทำ stock อีก

ออฟไลน์ lay

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ..ชัดเจนดีมีประโยชน์

ออฟไลน์ lay

ทำมัย => ทำไม
ช่วยแก้ให้ครับ  :D
  ขอบคุณครับ  แก้แล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมก็เคยสงสัยประเด็นนี้เหมือนกัน

แค่รถธรรมดา ไปแด้มป์ภายในห้องโดยสาร(ทั้งห้อง ไม่ใช่แค่พื้นหรือประตู) ก็เก็บเสียงดีขึ้น 30%-40% แล้วด้วยเงินไม่ได้แพงมากนะ

เข้าใจว่ารถราคาไม่แพง เขาคงไม่ทำ เพราะ cost เพิ่ม เงียบขึ้น แต่ใช่ว่าคนจะชอบ เพราะคนที่ซื้อรถกลุ่มนี้ ขนาดอัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิงยังไม่สนใจเลย เน้นชอบ เน้นสวย เน้นถูกใจ คือ จบ

แต่รถแพงๆ ที่คนซื้อมีกำลังจ่าย ก็ควรจะมีนะ

ออฟไลน์ alpha14

ผมก็อยากได้รถที่เงียบสงัดนะ เอาแบบไม่ได้ยินเสียงข้างนอก555 แต่ก็รู้นะว่าเพิ่มวัสดุซับเสียงก็เพิ่มนน.รถ กินน้ำมันเข้าไปอีกจากที่ซดอยู่แล้ว ก็ไม่เอาดีกว่าครับ