ผู้เขียน หัวข้อ: เหนื่อยใจกับปัญหาคุณภาพรถของ Mercedes Benz!!!  (อ่าน 17804 ครั้ง)

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
เหนื่อยใจกับปัญหาคุณภาพรถของ Mercedes Benz!!!
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 13:46:15 »
ไม่ไหวจะเคลียร์ รถ 2ปีครึ่ง วิ่ง48,xxx โล เข้าศูนย์ไปแล้ว 4 รอบตั้งแต่ต้นปี ไฟเครื่องยนต์โชว์ 3 รอบ แต่ละรอบเอาออกมาวิ่งได้ 2อาทิตย์ ไฟขึ้นใหม่ ล่าสุด ไฟความร้อนขึ้นขณะรถวิ่งออกจากบ้านไม่ถึง5นาที เรียกยานแม่มารับเข้าศูนย์ ไม่รู้ครั้งนี้จะนานอีกแค่ไหน

นี่ขนาดรถยังไม่หมด Warranty วิ่งก็ไม่ถือว่าเยอะมาก ทำไมถึงงอแงง่ายแบบนี้ ศูนย์เองก็บริการดี แต่ก็แก้ตามอาการที่เจอได้แค่นั้น...

ที่เค้าว่า คุณภาพของ MB ช่วงหลังนี่สวนทางกับราคา สงสัยจะจริงซะแล้ว อยากจะขายทิ้งเพราะไม่รู้เอาออกมาขับแล้วจะเจออะไรอีก

โทรไปบ่นที่สนญ.ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แถมกลับไปด่าศูนย์อีกว่าไม่ติดต่อลูกค้า (เ_ิงนั่นล่ะที่รับปากจะโทรกลับแต่หายหัวไปเลย) ใครเคยโวยวายกะสนญ.แล้วได้ผลรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้า
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
Re: เหนื่อยใจกับปัญหาคุณภาพรถของ Mercedes Benz!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 13:57:28 »
คุณภาพห่วยสุดๆ

ออนไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: เหนื่อยใจกับปัญหาคุณภาพรถของ Mercedes Benz!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:04:56 »
เห็นใจครับ

จะว่าไป ไม่ว่ารถราคาเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไร ถ้าต้องมาเจอปัญหาที่ทำให้รถใช้งานไม่ได้ต่อเนื่อง ทั้งๆที่รถยังใหม่ขนาดนี้

มันน่าหงุดหงิด และเสื่อมศรัทธาหมดหล่ะครับ ช่วงหลังอ่านจากโซเชี่ยลก็เจอกันแทบทุกยี่ห้อ

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:09:40 »
เอาใจช่วยให้รถอาการดีขึ้นในเร็ววันนะคะ ถ้าทางศูนย์วินิจฉัยว่าเป็นยังไง รบกวนแจ้งข่าวด้วยนะคะ
.
.
ส่วนตัวมีความรู้สึกว่า Benz ยุคนี้ คุณภาพดูไม่เหมือนกับสมัยก่อน แถมการขายเอง ก็ดูไม่ค่อยสนใจลูกค้าเหมือนเมื่อก่อนแล้วด้วย
แต่ยังไงผู้ใหญ่ที่บ้าน ก็ไม่ยอมเปลี่ยนใจจากยี่ห้อนี้สักทีนี้สิ  :-\
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:18:47 »
เรื่องคุณภาพสวนทางราคาอันนี้ไม่น่าจริงเท่าไหร่ เพราะสมัยนี้รถเบนซ์ราคาถูกลงมาก คุณภาพก็ลดลงตาม ถ้าราคาเริ่มต้นไปที่ ห้าล้าน แล้วได้แบบนี้คงเห็นด้วย

ปล. รถยี่ปุ่นแพงขึ้นตลอด แต่รถเยอรมันกลับถูกลง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:21:49 »
รถแบบนี้ ซื้อมาเหมือนซื้อลอตเตอรี่ วันไหนมันจะเสียมันก็เสีย บางคนซื้อมาเป็นสิบปี แทบไม่ต้องซ่อมเลยก็มี แต่บางคนซื้อมา 2 วันเข้าศูนย์แล้วเข้าศูนย์อีก มีกันหลายแบบครับ กรณีนี้ของคุณนี่ผมคิดว่าน่าจะถูกรางวัลที่ 1 เลยแหละขอให้โชคดีแล้วกัน

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:42:38 »
สมัยก่อนที่ benz ไม่จุกจิก เพราะระบบไม่ซับซ้อนเหมือนในปัจจุบัน   ตัวผมกลับมองว่า ราคาbenz ในปัจจุบันถูก เมื่อเปรียบเทียบกับรถญี่ปุ่น       

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:44:38 »
....รถยุโรปหลายยี่ห้อ ผลิตชิ้นส่วนในจีนและนอกยุโรปเพื่อลดต้นทุน เอากำไรเยอะๆ คนไทยบางส่วนยังนิยมรถพวกนี้เพราะสวยหรู ดูดี ไว้อวด ไว้โชว์ ว่ามีฐานะ ฝรั่งจับจุดนี้ได้ ขายในยุโรปใช้วัสดุอย่างดี เพราะฝรั่งมันหลอกยากกว่า ขายในเอเชียใช้วัสดุอีกแบบ เพราะคนซื้อเน้นแต่โชว์โลโก้ ในยุโรปรถพวกนี้ใช้ทนมาก และราคารถก็ถูกกว่าในไทยเยอะมาก คนไทยที่ซื้อรถพวกนี้จะรู้มั้ยว่าที่จ่ายแพงๆ เนี่ยโดนฟันค่าโง่ไปเยอะ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:48:52 »
เรื่องคุณภาพสวนทางราคาอันนี้ไม่น่าจริงเท่าไหร่ เพราะสมัยนี้รถเบนซ์ราคาถูกลงมาก คุณภาพก็ลดลงตาม ถ้าราคาเริ่มต้นไปที่ ห้าล้าน แล้วได้แบบนี้คงเห็นด้วย

ปล. รถยี่ปุ่นแพงขึ้นตลอด แต่รถเยอรมันกลับถูกลง

เเต่พวก d segment เดี่ยวนี้คุณภาพเพิ่มขึ้นมากครับ ทั้งด้านการขับขีาหรือห้องโดยสารซึ่งผมว่าตามราคาเลย ที่ดูรถยุโรปราคาถูกลงเป็นเพราะการประกอบ เเละออกรุ่นเล็กมาตีตลาดหรือรุ่นตัดออฟชั่นมากกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 14:57:35 »
เป็นไปได้ไหมครับ ว่าตัวประกอบเยอรมัน กับประกอบไทย อะไหล่บางชิ้นมีที่มาต่างกัน?

แล้วความทนทานก็ต่างกันด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:10:50 »
เป็นไปได้ไหมครับ ว่าตัวประกอบเยอรมัน กับประกอบไทย อะไหล่บางชิ้นมีที่มาต่างกัน?

แล้วความทนทานก็ต่างกันด้วย
ประกอบเยอรมันทั้งคันมายังผิดหวังกับคุณภาพเลยครับ BMW กับ Volvo ปัญหาน้อยกว่าเยอะมาก

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:12:32 »
สงสัยครับ ตอนนี้กลายเป็นว่า BMW ที่ใช้เครื่องสหกรณ์ 3 สูบ 1.5
2.0 Diesel turbo และ รถเสียบปลั๊ก ทนกว่า Benz หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:25:37 »
เรื่องปัญหาเสียงดังนี้ปัญหาโลกแตกครับ เพราะต่างคนก็ยอมรับระดับเสียงแก๊กต่างกัน ยิ่งลูกค้ารถยุโรปจะมีความคาดหวังสูงว่าต้องเงียบกริบ บางคนนี้มีเสียงหน่อยไม่ได้เลยก็ต้องเอาเข้าศูนย์ บางคนอย่างผมถ้าไม่ดังผิดปกติหรือมีเสียงหอนดังก็ค่อยเข้าไปเช็ค

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:29:12 »
รถรุ่นอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:30:09 »
รถรุ่นอะไรเหรอครับ อย่าบอกนะว่า plugin hybrid

ออฟไลน์ Annethekop

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:34:24 »
รถรุ่นอะไรเหรอครับ อย่าบอกนะว่า plugin hybrid

ไม่ใช่ค่ะ GLA200 ธรรมดาๆนี่ล่ะค่ะ ล่าสุดศูนย์โทรมาบอกว่า ช่างเช็คแล้ว ไม่พบอาการผิดปกติเลย แม้แต่ที่ความร้อนขึ้นก็ไม่เจอ!! เอากะเค้าสิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 15:49:21 โดย Annethekop »
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:43:00 »
MBรุ่นใหม่ๆนี่สวยแทบทุกรุ่นทั้งภายในและภายนอก แต่มีปัญหาตลอด

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 15:50:38 »

ไม่ใช้ค่ะ GLA200 ธรรมดาๆนี่ล่ะค่ะ ล่าสุดศูนย์โทรมาบอกว่า ช่างเช็คแล้ว ไม่พบอาการผิดปกติเลย แม้แต่ที่ความร้อนขึ้นก็ไม่เจอ!! เอากะเค้าสิ...
เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้ ให้แก้ปัญหาได้เร็วๆจบๆนะครับ อ่านแล้วเสียวเลย นึกว่ารถสันดาปธรรมดาไม่น่าจะเป็น
ผมเพิ่งจะถอยออกมาซะด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:04:45 »
เรื่องปัญหาเสียงดังนี้ปัญหาโลกแตกครับ เพราะต่างคนก็ยอมรับระดับเสียงแก๊กต่างกัน ยิ่งลูกค้ารถยุโรปจะมีความคาดหวังสูงว่าต้องเงียบกริบ บางคนนี้มีเสียงหน่อยไม่ได้เลยก็ต้องเอาเข้าศูนย์ บางคนอย่างผมถ้าไม่ดังผิดปกติหรือมีเสียงหอนดังก็ค่อยเข้าไปเช็ค
รถผมเสียงดังแก๊กๆ ทั้งหลังคา ทั้งคอนโซล ตรงหลังคาเข้าใจว่าอาจจะดังเป็นปกติ แต่ตรงคอนโซลดัง รู้สึกไม่ปกติ เพราะ C350e วิ่งมา 60,000 โลยังไม่ดังเลยครับ

แล้วพวกเช็คเรื่องเกียร์กระตุก, ขับแล้วเสียงหลังคาดัง, เสียงดังที่คอนโซล ในใบรับรถเลขไมล์เข้า 32682, เลขไมล์ออก 32682 เลขไมล์เท่ากันทั้งเข้าและออก ผมเลยสงสัยมากว่าปกติตรวจเช็คยังไง คือว่า ช่างคงคิดว่า C-Class รุ่นเล็กสุดก็เป็นแบบนี้อยู่แล้ว ไม่ใช่ S-Class ที่ต้องตรวจเช็คด้วยการขับทดสอบ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:19:40 »
ผมเคยบ่นไว้ตั้งแต่ 4ปีที่แล้ว ว่ามีคนเจอปัญหาเยอะมาก
ใครที่บอกมีปัญหาเฉพาะรุ่นไฮบริด หรือ ปลั๊กอิน คุณคิดผิดแล้วละครับ
ไปดูหลายๆศูนย์แล้วจะรู้เองครับ
ฝากบอกเพิ่มเติม เดี๋ยวนี้งานเคลมต่างๆ ยากมาก ไม่เหมือนก่อนแล้วนะครับ
ช่างจะเคลมให้ก็ต่อเมื่อมันเสียจริงๆและมีหลักฐานด้วยครับ(ถ่ายเป็นคลิปยืนยันส่งให้ mbth)  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:23:05 »
เรื่องเสียงประหลาดนี่

ศูนย์เค้ายอมให้เอารถออกเทส เราขับ แล้วช่างนั่งฟัง แบบนี้ทำได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:26:25 »
ด้วยราคารถ ทำให้โดนโจมตีอย่างหนัก
ลองมาขายราคารถญี่ปุ่นดูสิ เชื่อเลยแทบไม่มีข่าว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:46:42 »
ประกอบที่ไหน ไม่อยากให้เป็นประเด็นเลยครับ คนมักจะคิดว่าฝีมือบ้านเราห่วยกว่า แต่ผมไม่ได้คิดแบบนั้นเลย เพราะใน web ตปท ก็มีปัญหาเหมือนกัน

โรงงานมี QA QC ของตัวเอง มีระบบการทำงาน และมาตรฐานอะไรต่างๆ คนประกอบก็ประกอบไปตามหน้าที่ ผมสังเกตว่าปัญหามาจากระบบไฟฟ้ามากกว่าอย่างอื่น ซึ่งน่าจะเป็นที่ว่าระบบไม่เสถียรมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:56:02 »
....รถยุโรปหลายยี่ห้อ ผลิตชิ้นส่วนในจีนและนอกยุโรปเพื่อลดต้นทุน เอากำไรเยอะๆ คนไทยบางส่วนยังนิยมรถพวกนี้เพราะสวยหรู ดูดี ไว้อวด ไว้โชว์ ว่ามีฐานะ ฝรั่งจับจุดนี้ได้ ขายในยุโรปใช้วัสดุอย่างดี เพราะฝรั่งมันหลอกยากกว่า ขายในเอเชียใช้วัสดุอีกแบบ เพราะคนซื้อเน้นแต่โชว์โลโก้ ในยุโรปรถพวกนี้ใช้ทนมาก และราคารถก็ถูกกว่าในไทยเยอะมาก คนไทยที่ซื้อรถพวกนี้จะรู้มั้ยว่าที่จ่ายแพงๆ เนี่ยโดนฟันค่าโง่ไปเยอะ

ขอทราบเป็นข้อมูลได้ไหมครับว่าแบรนไหน หลังไมค์ก็ได้ครับ จะได้หลีกเลี่ยง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 17:07:52 »
จริงๆเมื่อก่อนยี่ห้อนี้เป็นรถที่อยากได้ที่สุด แต่ด้วยเรื่องจุกจิกต่างๆ ทำให้ไปใช้ยี่ห้อคู่แข่ง เลือกเครื่องสหกรณ์ คันแรกใช้ 7 ปี 2 แสนโล วิ่งปัตตานียันแม่สาย ไม่เคยเสียหรือจุกจิกอะไรเลย มีแค่เปลี่ยนอะไหล่ (แท้) เมื่อครบอายุ เปลี่ยนแล้วจบใช้ยาวๆ คันที่ 2 เลยจบที่ยี่ห้อเดิม เครื่องสหกรณ์เดิมๆ

ส่วนรถญี่ปุ่นที่เคยซื้อใช้มา 3 คัน บอกเลยซ่อมจุกจิกกว่าอีก ทุกวันนี้เลยไม่ใช้ เบื่อซ่อม ราคาอะไหล่บางอย่างก็ไม่ได้ถูกซักเท่าไหร่ รวมๆ ในรอบ 7 ปี ราคาค่าซ่อมไม่ต่างกันมากนัก

ผมว่ารถที่แม้ยี่ห้อเดียวกัน บางช่วงเวลา บางรุ่นก็ปัญหาเยอะ แต่บางช่วงก็น้อยมาก จะซื้อทั้งทีต้องหาข้อมูลดีๆ รู้ไว้จะได้ไม่ต้องปวดหัวมากนัก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 17:21:15 »
คนรู้จักออกตราดาวป้ายแดงมายังไม่ถึง 2 ปี ตอนนี้รถหายไปแล้ว ผมเองก็ไม่กล้าถามว่าเกิดอะไรขึ้น แต่เปลี่ยนเป็น D-Seg แทน

ออนไลน์ seederxx

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 17:46:03 »
MB ผมก็เข็ดเหมือนกัน ซื้อมาวิ่งได้ไม่ถึง 5 พันโล เสียงก๊อกแก๊กๆดังไปทั่วห้องโดยสารยังกับนั่งรถแท๊กซี่เก่าๆยังไงยังงั้น ทั้งหลังคาพาโนรามิก คอนโซลตรงกลาง ข้างพวกมาลัย และตรงประตูฝั่งคนขับ
เข้าศูนย์สี่รอบช่างก็แก้แบบเดิมคือขันน๊อตให้แน่นขึ้นบ้างอะไรบ้าง ได้กลับมาเสียงเบาลง 2-3 วันดังใหม่เหมือนเดิม จนทนไม่ไหวยอมขายไปทั้งๆยังวิ่งไม่ถึง 5000 โล
QC MB ยุคนี้ห่วยจริงๆครับ
ตอนนี้กลับมาใช้รถญี่ปุ่นเจ้าตลาด สบายใจกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 17:48:38 โดย seederxx »

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 17:55:18 »
ตอนผมอายุ18 E240Avangardขายคันละ4ล้าน
ตอนนี้ผมอายุ38 E350eขายคันละ4ล้าน
ออฟชั่นก็มากมายก่ายกองท่วมคัน
มันก็คงเหมือนอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคส์ชนิดอื่นที่ราคาเท่าเดิมหรือถูกลง ประสิทธิภาพดีขึ้นมากมาย แต่ความทนทานก็ต่ำลงอย่างน่าใจหาย

ส่วนD-Seg.การขับขี่คุณภาพตัวรถดีขึ้น ราคามันก็แพงขึ้นไปด้วยนะครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 18:41:44 »
แสดงว่าคันที่บ้าน โชคดี  ไม่มีปัญหาอะไรกวนใจ  แต่เพิ่งสามเดือนครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 18:56:31 »
Glc​ ยังไม่ได้ป้ายขาวเลยครับ..... แต่เบาะขาดซะแล้ว.... และเป็นกันหลายคันมากครับ