ผู้เขียน หัวข้อ: [มื่อใหม่ขอความช่วยเหลือ] ขอถามเกี่ยวกับการยื่นไฟแนนซ์รถมือ1ทีครับ  (อ่าน 4731 ครั้ง)

ออฟไลน์ boss24

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพอดีซื้อรถเป็นครั้งแรก เลยมีเรื่องอยากจะสอบถามเดี่ยวกับการซื้อรถด้วยการขอสินเชื่อทีครับ

1.วันยื่นเอกสารต่างๆเพื่อประกอบการยื่นขอไฟแนนซ์รถ จะต้องมีเซ็นเอกสารอะไรบ้างครับ?

2.นอกจากเครดิตบูโรที่ไฟแนนซ์จะดูแล้ว เขาจะพิจารณาจากวงเงินในบัญชีอื่นๆที่เรามีด้วยไหมครับ?(หมายถึงบัญชีนอกจากเสตทเม้นท์ของบัญชีที่ยื่นไปให้)

3.ปกติสัญญาเช่าซื้อรถยนต์ควรจะเซ็นชื่อหลังจากกรอกรายละเอียดครบถ้วนหมดแล้วรึเปล่า หรือปกติจะเซ็นทิ้งไว้แล้วค่อยไปลงกรอกรายละเอียดทีหลัง

แล้วสัญญาเช่ารถปกติเขารอไฟแนนซ์อนุมัติก่อน หรือว่าเซ็นก่อนไฟแนนซ์อนุมัติเลยครับ?

4.เวลาขอสินเชื่อรถกับเซลล์ส่วนใหญ่ได้ส่วนลดกันไหม แล้วส่วนลดจะหักลงในใบจองเลยรึเปล่าครับ?

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2019, 21:42:14 โดย boss24 »

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
Re: ซื้อรถครั้งแรกขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:10:30 »
สวัสดีครับพอดีซื้อรถเป็นครั้งแรก เลยมีเรื่องอยากจะสอบถามเดี่ยวกับการซื้อรถด้วยการขอสินเชื่อทีครับ

-วันยื่นเอกสารพวกสเตทเม้นท์ย้อนหลังเพื่อขอไฟแนนซ์รถ จะต้องมีเซ็นเอกสารอะไรบ้างครับ?

-นอกจากเครดิตบูโรที่ไฟแนนซ์จะดูแล้ว เขาจะพิจารณาจากวงเงินในบัญชีอื่นๆที่เรามีด้วยไหมครับ?(หมายถึงบัญชีนอกจากเสตทเม้นท์ของบัญชีที่ยื่นไปให้)

-ปกติสัญญาเช่าซื้อรถยนต์จะเซ็นตอนมันเป็นหน้ากระดาษเปล่า หรือจะต้องให้พนักงานกรอกช่องว่างให้ครบก่อนถึงค่อยเซ็นครับ? แล้วสัญญาเช่ารถปกติเขารอไฟแนนซ์อนุมัติก่อน หรือว่าเซ็นก่อนไฟแนนซ์อนุมัติเลยครับ?

-เวลาขอสินเชื่อรถส่วนใหญ่ได้ส่วนลดกันไหม แล้วส่วนลดจะหักลงในใบจองเลยรึเปล่าครับ?

คำตอบเบื้องต้นนะ

1.หลักๆ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน สลิปเงินเดือน และสำเนาหรือสเตทเมนท์บัญชีเงินที่ใช้
2.เหมือนว่าจะดูจากตามที่ยื่นครับ
3.พนักงานกรอกให้ หรือเรากรอกเอง ขึ้นกับว่าเป็นรายละเอียดส่วนไหน  ส่วนลายเซ็นต้องเซ็นก่อน แล้วรออนุมัติ
4.ไฟแนนซ์ไม่เคยให้ส่วนลดครับ ต้องขอกับเซลล์เอาว่าจะเอาส่วนลดราคา หรือแปรรูปเป็นของแถม

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ซื้อรถครั้งแรกขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 16:49:39 »
ไฟแนนซ์ จะมีข้อตกลงบางอย่างกับดีลเลอร์อยู่แล้วครับ ฉะนั้นจะต่อรองอะไร ต่อรองผ่านคนขายคนเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 18:10:15 »
เรื่องส่วนลดอย่าไปที่เดียวครับ ในเว็บรุ่นรถที่จะซื้อจะมีข้อเสนอที่เอามาต่อรองได้ครับ ไม่ได้อย่าใจร้อนครับมีที่ที่ดีกว่าเสมอครับ...อย่าหลงไปกับคำพูดของคนขาย แม้แต่รุ่นรถบางครั้ง บางคนไม่รู้ หรือทำเป็นไม่รู้ก็มี บางครั้ง บ.รถ เขาเพิ่มปรับอุปกรณ์เล็กน้อย ในที่เราไปซื้อไม่มีหรือมีที่ค้างเขามักจะยัดเยียดให้เราครับ...ต้องระวังครับ คนขายที่คุ้นเคยนั่นแหละตัวกินไก่ เราก็เกรงใจ 5555

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 18:53:26 »
นอกจากดูส่วนลดแล้วอย่าลืมดูดอกเบี้ยเทียบกันหลายเจ้าด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 21:46:29 »

-วันยื่นเอกสารพวกสเตทเม้นท์ย้อนหลังเพื่อขอไฟแนนซ์รถ จะต้องมีเซ็นเอกสารอะไรบ้างครับ?

-นอกจากเครดิตบูโรที่ไฟแนนซ์จะดูแล้ว เขาจะพิจารณาจากวงเงินในบัญชีอื่นๆที่เรามีด้วยไหมครับ?(หมายถึงบัญชีนอกจากเสตทเม้นท์ของบัญชีที่ยื่นไปให้)

-ปกติสัญญาเช่าซื้อรถยนต์จะเซ็นตอนมันเป็นหน้ากระดาษเปล่า หรือจะต้องให้พนักงานกรอกช่องว่างให้ครบก่อนถึงค่อยเซ็นครับ? แล้วสัญญาเช่ารถปกติเขารอไฟแนนซ์อนุมัติก่อน หรือว่าเซ็นก่อนไฟแนนซ์อนุมัติเลยครับ?

-เวลาขอสินเชื่อรถส่วนใหญ่ได้ส่วนลดกันไหม แล้วส่วนลดจะหักลงในใบจองเลยรึเปล่าครับ?

คำตอบเบื้องต้นนะ

1.หลักๆ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน สลิปเงินเดือน และสำเนาหรือสเตทเมนท์บัญชีเงินที่ใช้
2.เหมือนว่าจะดูจากตามที่ยื่นครับ
3.พนักงานกรอกให้ หรือเรากรอกเอง ขึ้นกับว่าเป็นรายละเอียดส่วนไหน  ส่วนลายเซ็นต้องเซ็นก่อน แล้วรออนุมัติ
4.ไฟแนนซ์ไม่เคยให้ส่วนลดครับ ต้องขอกับเซลล์เอาว่าจะเอาส่วนลดราคา หรือแปรรูปเป็นของแถม

ข้อ3ผมหมายถึงว่า ในสัญญาเช่าซื้อรถยนตร์จะต้องมีกรอกรายละเอียดครบถ้วนก่อนค่อยเซ็น หรือเปล่าครับ เพราะผมสับสนเห็นในเน็ตมีคนบอกว่าเขาจะให้เซ็นไปก่อนแล้วเว้นว่างไว้เพราะอาจจะต้องมีไปเปลี่ยนแก้ไขทีหลังอ่ะครับ สรุปคือมันจะต้องเป็นแบบไหนหรอครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2019, 21:48:08 โดย boss24 »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:28:08 »
คิดค่างวดดีๆ เชลล์สมัยนี้ชอบพ่วงประกันชีวิต แล้วเอาไปรวมกับเงินต้น โดนดอกเบี้ยอีกอ่วมเลย
ประกันชีวิตผูกกับรถมีก็อุ่นใจดี แต่จ่ายสดต่างหากดีกว่าอย่าไปรวมกับเงินต้นนะครับ

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเกี่ยวกับการทำไฟแนนซ์ซื้อรถทีครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 21:41:09 »
รบกวนผู้รู้ตอบคำถาม 3ข้อนี้ทีครับ รู้สึกว่าจะตอบกันแต่ข้อ4กันหมดเลย เลยยังรู้สึกสงสัยอยู่

1.วันยื่นเอกสารต่างๆเพื่อประกอบการยื่นขอไฟแนนซ์รถ จะต้องมีเซ็นเอกสารอะไรบ้างครับ?

2.นอกจากเครดิตบูโรที่ไฟแนนซ์จะดูแล้ว เขาจะพิจารณาจากวงเงินในบัญชีอื่นๆที่เรามีด้วยไหมครับ?(หมายถึงบัญชีนอกจากเสตทเม้นท์ของบัญชีที่ยื่นไปให้)

3.ปกติสัญญาเช่าซื้อรถยนต์ควรจะเซ็นชื่อหลังจากกรอกรายละเอียดครบถ้วนหมดแล้วรึเปล่า หรือปกติจะเซ็นทิ้งไว้แล้วค่อยไปลงกรอกรายละเอียดทีหลัง

แล้วสัญญาเช่ารถปกติเขารอไฟแนนซ์อนุมัติก่อน หรือว่าเซ็นก่อนไฟแนนซ์อนุมัติเลยครับ?

ออฟไลน์ CHANOM

4.เวลาขอสินเชื่อรถกับเซลล์ส่วนใหญ่ได้ส่วนลดกันไหม แล้วส่วนลดจะหักลงในใบจองเลยรึเปล่าครับ?

เพิ่งยื่นกู้ไฟแนนซ์ครั้งแรกเหมือนกัน เมื่อเดือนที่แล้ว ขออนุญาตตอบเท่าที่จำได้นะคะ

1. เซ็นเอกสารยื่นกู้ รวมถึงเซ็นสำเนาถูกต้องกับเอกสารที่ยื่นแนบ

2. ส่วนตัวคิดว่าไม่นะคะ เพราะว่าไฟแนนซ์ขอแค่บัญชีที่เงินเดือนเข้า แต่ตอนนั้นเรายื่นไปสามบัญชีเลย เผื่อไว้ก่อน

3. ถ้ามีเวลาแนะนำให้กรอกข้อมูลให้หมดก่อน แล้วค่อยเซ็นก็จะดีที่สุดค่ะ
ตอนของเรา คนจากไฟแนนซ์จะนั่งคำนวนค่างวดและดอกเบี้ย รวมถึงให้เราตรวจเอกสารก่อนเซ็นด้วย

4. รายละเอียดส่วนลดจะขึ้นอยู่กับการตกลงกับเซลล์ค่ะ โดยรายละเอียดอยู่บนใบจองค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ ^^

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight