ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบไฮบริดของใครเหนือกว่ากันครับ Accord VS Camry (ตัวล่าสุด)  (อ่าน 7487 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ครับ ว่าจะเอาตัวไหนดี ระหว่าง Accord Hybrid (รองท๊อป) VS Camry Hybrid (รองท๊อป) ราคาเท่ากันเป๊ะเลยครับ คือ 1.639 ล้าน

ไม่ทราบว่าระบบไฮบริดของใครเหนือกว่าครับ ทั้งด้านประสิทธิภาพ และการประหยัดน้ำมัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ระบบการทำงานผมไม่ทราบนะ แต่ดูจากตัวเลขของรุ่นเก่าทั้งคู่
แอคคอร์ดชนะทั้งเร่งและสื้นเปลือง แต่ก็ตามๆกันมาไม่ได้หนีห่าง ตัวใหม่ต้องรอดูการทดสอบอีกที

ส่วนที่แอคดีกว่าแน่ๆเลยคือแบตเพราะใช้ลิเทียม ส่วนอีกเจ้ายังยืนหยัดนิกเกิ้ลแบบเก่าอาจจะเพราะลงทุนไปเยอะ ยังไงอนาคตก็ต้องเปลี่ยนมาให้ทันสมัยหน่อย

ออฟไลน์ Alcatraz

แล้วแต่มุมมองและการใช้งานครับ ดีกันคนละแบบ

แอคคอร์ดจะเน้นมอเตอร์เป็นหลัก เครื่องรอง เหมาะกับรถติดแยอะๆ ใช้ความเร็วแบบทั่วๆไปไม่เร็ว ทำให้อัตตราเร่งต้นดี และประหยัด
แคมรี่จะเป็น เครื่องเป็นหลัก มอเตอร์รอง ความเร็วต่ำจะใช้ไฟฟ้าได้น้อยกว่าและอัตตราเร่งสู้แอคอคร์ดไม่ได้ แต่ถ้าเน้นใช้ความเร็วข้ามจังหวัดหรือขึ้นทางด่วนทำได้ดีกว่า

ถ้าให้ผมเลือก เอาแคมรี่ครับ ข้อดีของ nikel คือราคาถูก ถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆราคาถูกกว่าลิเที่ยม เหมาะกับระยะยาวในไทย

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
ส่วนตัวให้แอคคอร์ดเหนือกว่าเล็กน้อยครับ แอคคอร์คใช้เครื่อง2.0 แต่แคมรี่ใช้เครื่อง2.5 แอคคอร์คชนะทั้งอัตราเร่งและประหยัดน้ำมันกว่าครับ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
คุณไปศึกษาให้ดี ว่าใครใช้อะไรก่อนหลัง แล้วจะได้คำตอบ

ออฟไลน์ Ex_machina

http://www.car.go.th/new/AdvancedSearch

ข้อมูล ecosticker ออกมาแล้วครับ
camry ประหยัด 4.0 l/100km
accord ประหยัด 4.1 l/100 km

ออฟไลน์ AkE

ดีทั้งคู่ น่าใช้ทั้งคู่ครับ ใช้ไม่เกิน 6 ปี ใช้เลยครับ Accord ได้แรงกว่านิดๆ เรื่องทนอันนี้ G10 ผมไม่รู้ แต่ G9 Hybrid ที่บ้านผม 217000Km อายุ 3ปี 10 เดือนตอนนี้ยังปกติครับ

ออฟไลน์ Terng

เหมาะกับการใช้งานคนละแบบครับ ถ้าใช้ในเมืองเยอะ แอคคอร์ดน่าจะเหมาะกว่า มอเตอร์เป็นพระเอกเครื่องเบนซินแค่ช่วยเสริม
ของแคมรี่จะกลับกันหมด ใช้งานข้ามจังหวัด หรือขับทางไกลจะเหมาะสมกว่า และทำอัตราสิ้นเปลืองทางไกลได้ดีกว่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Accord ทุกครั้งที่มอเตอร์ทำงาน เครื่องยนต์จะมีหน้าที่ปั่นไฟอย่างเดียว ไม่สามารถส่งกำลังร่วมกับมอเตอร์ได้ หลักการทำงานเหมือนรถ ev ที่มีเครื่องไว้ปั่นไฟ แต่พอวิ่งทางไกลรอบคงที่เครื่องยนต์จะส่งกำลังลงล้อเพียวๆ มอเตอร์จะไม่สามารถมาช่วยเครื่องยนต์ส่งกำลังลงล้อได้

Camry มอเตอร์และเครื่องยนต์สามารถแยกกันและช่วยกันทำงานส่งกำลังลงล้อได้แบบ hybrid ทั่วไปที่คนส่วนใหญ่เข้าใจ

ออฟไลน์ XaNaX

ไม่รู้ว่าใครเหนือกว่าใคร แต่ถ้าเรื่องระบบไฮบริดผมมั่นใจโตโยต้ามากกว่า

ออฟไลน์ whoami

ผมว่าดีกันคนละแบบ

แต่ไฮบริดตัวล่างที่ราคาเท่ากัน accord ให้ระบบความปลอดภัยมาครบกว่าครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมว่าดีกันคนละแบบ

แต่ไฮบริดตัวล่างที่ราคาเท่ากัน accord ให้ระบบความปลอดภัยมาครบกว่าครับ

ระบบความปลอดภัยพี่โตเล่นเอาไปกองไว้แต่ตัวท๊อปอย่างเดียวเลย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ SM.

ถ้าใช้รถไม่เกิน 7 ปี ไปทางไหนก็ได้ครับ แต่ accord  ให้ option มากกว่า

ออฟไลน์ lexus

เท่าที่รู้toyotaถ้าระบบhybridมีปัญหาแบตเสื่อม อินเวอร์เตอร์พัง สามารถใช้เครื่องยนต์ขับเคลื่อนตัวรถได้โดยไม่ต้องพึ่งพาmotor

แต่accordกรณีแบตเสื่อม หรือระบบhvมีปัญหาจะยังขับได้อยู่ไหม เพราะรถใช้motorเป็นหลัก ถ้าระบบพังจะเป็นยังไงอันนี้ไม่ทราบเพราะยังไม่เคยเห็นเคส

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คำว่าเหนือกว่า คือ หมายอะไร

ถ้าคำว่า เหนือกว่า สำหรับผมคือ ต้องดีกว่า ทั้งใน ด้านสมรรถณะ และ การประหยัดเชื้อเพลิง ซึ่งมั่นคือ Accord ที่อัตราเริ่งดีกว่า และ ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิง มากกว่า Camry จริงไหม?

ผมเข้าใจว่าคำว่าเหนือกว่าคือแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

แปลกดี Accord เครื่องเล็กกว่าแต่แรงกว่าและประหยัดกว่า Camry เพราะแบตลิเที่ยมอย่างเดียวเลยหรือ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Jacob

ถ้าในตลาดนิยมแบตลิเธียมกันเยอะ ในอนาคตราคามันจะถูกกว่านิกเกิ้ลมั้ย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แปลกดี Accord เครื่องเล็กกว่าแต่แรงกว่าและประหยัดกว่า Camry เพราะแบตลิเที่ยมอย่างเดียวเลยหรือ

ไม่เห็นเกี่ยวกับแบตเตอรี่เลย

จะแบตเตอรี่แบบไหน ถ้าความจุแบตเตอรี่เท่ากัน จ่ายไฟเท่ากัน ผลลัพธ์คือเหมือนกัน

แต่ที่ Accord กับ Camry ต่างกัน เพราะระบบ Hybrid ต่างกันครับ

Accord มอเตอร์ใหญ่กว่า Output มากกว่า พึ่งพามอเตอร์ได้เยอะกว่า เครื่องยนต์เป็นเครื่องปั่นไฟซะส่วนใหญ่และใช้เครื่องยนต์ไม่ต้องใหญ่มาก

Camry มอเตอร์เล็กกว่า Output น้อยกว่า ต้องพึ่งเครื่องยนต์ทำงานร่วมกับมอเตอร์ซะส่วนใหญ่ มอเตอร์ทำงานเพียวๆ น้อยและในระยะสั้นๆ

อัตราเร่ง Accord ดีกว่าเพราะมอเตอร์แรง ช่วงต้นๆ แรงบิดมาเต็มจากมอเตอร์ และ เครื่องยนต์ทำงานเป็นเครื่องปั่นไฟก็เลยประหยัดตามมาครับ

ออฟไลน์ Devil13

ชอบหน้าตา +ภายในคันไหนครับ ?
ชอบคันไหนไปคันนั้นเลยครับ ผมว่ารถระดับเดียวกันไม่ได้ต่างกันมาก อยู่ที่ชอบ

ชอบหน้าตา +ภายในคันไหนครับ ?
ชอบคันไหนไปคันนั้นเลยครับ ผมว่ารถระดับเดียวกันไม่ได้ต่างกันมาก อยู่ที่ชอบ
เรื่องหน้าตา+ภายใน ก็มีบางอย่างที่ชอบแคมรี่มากกว่า บางอย่างที่ชอบแอคคอร์ดมากกว่า

โดยรวมแอบชอบแอคคอร์ดมากกว่านิดนึง กว้างขวางกว่า ออฟชั่นความปลอดภัยเยอะกว่า มี Lanewatch (อันนี้ชอบมากเป็นพิเศษ)

แต่ก็รับได้ทั้งคู่ครับ

การใช้งาน เน้นความกระฉับกระเฉง (ชอบมุดเป็นบางครั้ง) แต่ไม่เน้นความเร็วสูงหรือท๊อปสปีด(ถึงแม้ผมจะเป็นคนชอบขับรถเร็ว)เพราะไม่อยากเจอใบสั่งส่งมาที่บ้านครับ

ออฟไลน์ rotaryman

เป็นผมจะหาข้อมูลดูว่า คันใหนถ้าเกิดระบบขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้าเสียขึ้นมา ยังสามารถวิ่งด้วยน้ำมันเพียวๆได้ทันทีแล้วเสถียรที่สุดผมเลือกคันนั้นครับ  :)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองไปขับอย่างนอ้ยคันละ 1 ชั่วโมง แล้วจะรู้คำตอบครับ
นี่ผมพูดจริงนะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ flybigbear

ดีคนละแบบ

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
จากสเป็ค accord เหนือกว่าทุกอย่าง แต่เรื่องความเสถียรและความทนทาน toyota กินขาดครับ

ส่วนตัว ผมเลือกความเสถียรมากกว่าเทคโนโลยีล้ำๆแต่เสียแล้วซ่อมกันไม่เป็นครับ

จากสเป็ค accord เหนือกว่าทุกอย่าง แต่เรื่องความเสถียรและความทนทาน toyota กินขาดครับ

ส่วนตัว ผมเลือกความเสถียรมากกว่าเทคโนโลยีล้ำๆแต่เสียแล้วซ่อมกันไม่เป็นครับ
ไฮบริดฮอนด้าจุกจิก/ไม่เสถียรหรือครับ

แล้วช่างฮอนด้าซ่อมไฮบริดไม่เก่งหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2019, 15:39:39 โดย Tui_PSG »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จากรีวิวต่างประเทศ ว่ากันเฉพาะระบบขับเคลื่อนที่เป็นไฮบริด อัตราเร่งช่วงต้น Accord อัตราประหยัดน้ำมัน Camry

ส่วน Drivetrain Refinement ในบ้านเราคงต้องไปลองเอาเองว่าชอบแบบไหน บุคลิกน่าจะต่างกันพอสมควร