ผู้เขียน หัวข้อ: Bmw Benz เพิ่งออกได้ไม่กี่เดือน เขาขายกันทำไมครับ  (อ่าน 10071 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
เปิดดู บ้างก็ออกได้ ไม่ถึงปี ขับได้ไม่กี่ พัน ไม่กี่หมื่น กิโลเมตร ก็เอาออกมาขายกันแล้ว  บ้างก็บอกเเต่งเต็มทั้งล้อ ยาง  เบรค....จึงเกิดความสงสัยจริงๆแล้วเพราะอะไรกัน  รถไม่ดี มีปัญหา  ผ่อนไม่ไหว  เปลี่ยนรุ่น หรือส่วนใหญ่เกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: Bmw Benz เพิ่งออกได้ไม่กี่เดือน เขาขายกันทำไมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 06:50:05 »
ดูกระทู้เบนซ์แก้ไม่จบด้านล่างสิครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ whoami

Re: Bmw Benz เพิ่งออกได้ไม่กี่เดือน เขาขายกันทำไมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 06:52:46 »
-เจอดีเฟ็คท์ที่เข้าศูนย์แล้วแก้ไม่หาย

-ชนหนักมา ซ่อมแล้วดูภายนอกสวยเหมือนเดิม แต่ขับไม่เหมือนเดิม

-รวยมากขับแล้วไม่ถูกใจ ไม่ก็ขัดใจพ่อตาแม่ยาย ขายทิ้งซื้อใหม่

-รวยไม่จริงอยากมีอยากเท่ห์ แต่ผ่อนไม่ไหว

ผมว่าหลักๆมันก็สาเหตุแค่ประมาณนี้ล่ะ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 07:54:17 »
มันมีหลายสายเหตุมากๆครับ

รถไม่ถูกใจขับแล้วไม่โดน เบื่อแล้ว
รถไม่เหมาะกับกิจวัตรประจำวัน
จุกจิก เสียบ่อย ซ่อมบ่อย เสียมาแล้วศูนย์ก็ไม่ค่อยจะว่างให้บริการ จองคิวนานนน
เงินไม่พอ ช๊อต หมุนเงินในธุรกิจ
เมียท้องกำลังจะมีลูก รถคันเดิมเล็กไป
ครอบครัวมีคนป่วยต้องรักษา
มีเหตุกระทันหันให้เปลี่ยนที่อยู่ เช่นไปทำงานต่างประเทศ
อื่นๆอีกเยอะครับ นึกไม่ออก

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 07:59:08 »
ถ้ารถไมล์น้อยนี่ส่วนใหญ่ของเล่นคนรวยครับ
คือคนเดียวมีรถใช้หลายคัน สลับไปมาแล้วแต่โอกาส

พออยากได้ตัวใหม่  ที่จอดที่บ้านมันเต็มแล้ว ก็ต้องขายตัวเก่าออก

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:00:44 »
มีหลายปัจจัยน่ะครับ
อย่างกรณีคนใกล้ตัวผม ขายเพราะเปลี่ยนงานก็มี
ขายเพราะอยากได้รุ่นใหม่ก็มี
คนส่วนใหญ่ไม่ได้สิงบอร์ดรถ แบบพวกเราน่ะครับ
เลยไม่ค่อยทราบเวลารถจะเปลี่ยนรุ่นใหม่ หรือปัญหาต่างๆ
พอรุ่นใหม่ๆออกมา กิเลศ+เงินถึง ก็เปลี่ยนได้ง่ายๆน่ะผมว่า

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:03:41 »
มันมีหลายสายเหตุมากๆครับ

รถไม่ถูกใจขับแล้วไม่โดน เบื่อแล้ว
รถไม่เหมาะกับกิจวัตรประจำวัน
จุกจิก เสียบ่อย ซ่อมบ่อย เสียมาแล้วศูนย์ก็ไม่ค่อยจะว่างให้บริการ จองคิวนานนน
เงินไม่พอ ช๊อต หมุนเงินในธุรกิจ
เมียท้องกำลังจะมีลูก รถคันเดิมเล็กไป
ครอบครัวมีคนป่วยต้องรักษา
มีเหตุกระทันหันให้เปลี่ยนที่อยู่ เช่นไปทำงานต่างประเทศ
อื่นๆอีกเยอะครับ นึกไม่ออก

เพิ่มให้อีกข้อนึง ครับ
บางส่วน ฟอกเงิน (แต่หลากหลายยี่ห้อ ไม่เจาะจงว่าต้องยี่ห้อนี้)
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:18:55 »
เพิ่มให้อีกข้อ

รถ demo ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:19:31 »
ถ้าที่เห็นในเน็ต จะเป็นรถเตนท์ทำเนียนมาว่าเป็นรถบ้านขายเอง มีคนเคยให้ผมไปดู พอเห็นหน้าเจ้าของรถ อ้าว นี่มันเตนท์รถที่รู้จักกันนี่หว่า เขาเห็นผมก็อึ้งอยู่

รถตัวโชว์ ของเบนซ์น่าจะมีศูนย์ละอย่างน้อย 2-3 คัน เอาจำนวนคูณเข้าไปครับ รถทดลองขับก็มี

รถมีปัญหาแล้วตีเทิร์น ก็มีครับ พวกนี้ก็เตนท์เอามาขายต่ออีกที ไม่ถึงปีเจ้าของยอมขาดทุนล้านนึงเยอะไป ตัดปัญหา

หาซื้อตรงกับเจ้าของจริง ๆ ก็คือผ่อนไม่ไหว ไม่ชอบ อยากเปลี่ยน ไปนอก ตรงนี้ในเว็บบอกเลยมีน้อยมากกับรถใหม่ๆไม่ถึงปี

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:22:16 »
มันมีทุกแบรนด์นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:34:04 »
สมัยผมทำงานแบงค์ธุรกิจและอุปกรณ์ตกแต่ง ถือเป็นธุรกิจเฝ้าระวังการฟอกเงิน เนื่องจาก รถมีมูลค่าสูงเอาเงินดำมา20ล้าน ซื้อกระทิงซักคัน ใช้ไป6เดือนบอกขายเหลือ 15ล้านมีแต่คนอยากได้ แล่วเงิน15ล้านก็ใสๆ ลองดูคดีไซซะนะก็ได้

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:40:45 »
บางทีมันคุ้มที่จะเปลี่ยนคันใหม่ครับ เช่น รถ 3.6 ลบ. ส่วนลด 6 แสน ขับไป 6 เดือน - 1 ปี ขาย 2.8 ลบ. ขาดทุนแค่ 2 แสน เท่ากับเช่าขับเดือนละ ไม่ถึง 20,000 เลยครับ ก็ขาย แล้วก็เทรินคันใหม่ วนลูปแลบนี้ไป

บางคนคิดเป็าค่าเช่ารายเดือนมันดูคุ้มกว่าขับ 3-4 ปี แล้วขาย เพราะผู้ซื้อบางคนไม่รู้ว่ามือ 1 มันลดขนาดนั้นเลย ก็พลานคิดว่า โห ขับไปไม่ถึงปี ราคาลงไปตั้ง 8 แสน คุ้ม

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:06:25 »
เพื่อนผมรถดับสองรอบเข้าศูนย์แก้ไม่ได้ขายทิ้งครับ

คันนึงมันใช้เงินเก็บไม่กี่เดือนเกิดดับกลางอากาศตายไปไม่คุ้ม :-X

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:11:51 »
เพื่อนผมรถดับสองรอบเข้าศูนย์แก้ไม่ได้ขายทิ้งครับ

คันนึงมันใช้เงินเก็บไม่กี่เดือนเกิดดับกลางอากาศตายไปไม่คุ้ม :-X

พอจะบอกได้มั้ยครับ เป็นรถรุ่นใด

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:14:22 »
ที่หมู่บ้านผมมีเบนซ์ บีเอ็ม และซุปเปอร์คาร์จอดอยู่ เวียนเปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ คงไม่ได้ใช้เองแต่อาจจะได้มาเป็นของกำนัล...

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:31:32 »

พอจะบอกได้มั้ยครับ เป็นรถรุ่นใด

ผมไม่ใช่คนซื้อหรือเจ้าของครับ กลัว พรบ.คอม :-X
ใบ้ละกัน ยี่ห้อที่คนไทยบูชาแต่เป็นมือใหม่หัดใส่ถ่าน ซื้อรุ่นกลางๆตารางราคา+ใส่ถ่านด้วย ::)
ไม่ต้องคิดเรื่องฟ้องร้อง เวลาจะนอนยังมันไม่ค่อยมีเลย :-X กลับไปใช้รถพี่ยุ่นต่อไปทั้งที่รู้ว่ามันบอบบาง :-X

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 10:06:50 »
....เมียหลวงจับได้ ต้องรีบขายทิ้ง หรือ เสี่ยโดนยิงตายคาเบนซ์ พวกนี้รถสภาพดีๆ ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 10:19:43 »
เพิ่มอีกอัน รถที่เจ้าของศูนย์ใช้

ปัจจุบัน x4 แทบไม่มีให้เทสเลย เซลที่สนิทบอกตรงๆว่าเจ้าของเอาไปใช้ต้องรอ วันที่มาก็อื้อหือ ของจิปาถะเต็มรถไปหมด ตั๋วซับอบรีดแถวรัชดาก็เคยเจอมาแล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 10:47:34 »
ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่นัดทดลองขับจริงก่อนซื้อ
พอซื้อมาแล้วไม่ถูกใจนิดๆหน่อยๆ+เพิ่งไปอ่านรีวิวรถตัวเอง
ตามเว็บต่างๆ คะแนนต่ำ โซเชียลบอกไม่ดีอย่างงู้งี้
สุดท้ายยอมขายขาดทุน

มี 3 ประเภท
1. คนมีเงินจริงๆ ร่ำรวย และต้องการของดีจริงๆ แต่ไม่ค่อยศึกษารถ
2. "คนรวย wanna be" อาจเพราะอยู่ในสังคมสังคัง เห็นครอบครัวอื่นขับBMW
ไปรับลูกโรงเรียนอินเตอร์ พยายามสร้างฐานะให้เท่ากะเขา  ผ่อนรถ/บ้านเดือนชนเดือน
3. ทำธุรกิจชั่วเป็นอาชญกร มาเฟีย มิจฉาชีพ ได้เงินมาทุจริต ต้องการฟอกเงิน
เป็นคนไทยที่ฝรั่งซื้อตัวให้ทำผิดกฎหมายในไทย นอมินีบริษัทผู้ร้ายของจีน
หรือพวกกว้านซื้อคอนโดหรูทั้งชั้นเพื่อเอามาเปิดเป็นซ่องให้มาเฟียรัสเซียข้ามชาติ ฯลฯ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 11:20:38 »
ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่นัดทดลองขับจริงก่อนซื้อ
พอซื้อมาแล้วไม่ถูกใจนิดๆหน่อยๆ+เพิ่งไปอ่านรีวิวรถตัวเอง
ตามเว็บต่างๆ คะแนนต่ำ โซเชียลบอกไม่ดีอย่างงู้งี้
สุดท้ายยอมขายขาดทุน

มี 3 ประเภท
1. คนมีเงินจริงๆ ร่ำรวย และต้องการของดีจริงๆ แต่ไม่ค่อยศึกษารถ
2. "คนรวย wanna be" อาจเพราะอยู่ในสังคมสังคัง เห็นครอบครัวอื่นขับBMW
ไปรับลูกโรงเรียนอินเตอร์ พยายามสร้างฐานะให้เท่ากะเขา  ผ่อนรถ/บ้านเดือนชนเดือน
3. ทำธุรกิจชั่วเป็นอาชญกร มาเฟีย มิจฉาชีพ ได้เงินมาทุจริต ต้องการฟอกเงิน
เป็นคนไทยที่ฝรั่งซื้อตัวให้ทำผิดกฎหมายในไทย นอมินีบริษัทผู้ร้ายของจีน
หรือพวกกว้านซื้อคอนโดหรูทั้งชั้นเพื่อเอามาเปิดเป็นซ่องให้มาเฟียรัสเซียข้ามชาติ ฯลฯ

รร.อินเตอร์ นี่เรื่องจริงครับขับรถญี่ปุ่นไปส่งลูกไม่ได้มั้ง สงสัยกฎ รร.ห้าม ;D ;D ญาติๆเสียเงินไปหลายรายละ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 12:26:42 »
สมัยผมทำงานแบงค์ธุรกิจและอุปกรณ์ตกแต่ง ถือเป็นธุรกิจเฝ้าระวังการฟอกเงิน เนื่องจาก รถมีมูลค่าสูงเอาเงินดำมา20ล้าน ซื้อกระทิงซักคัน ใช้ไป6เดือนบอกขายเหลือ 15ล้านมีแต่คนอยากได้ แล่วเงิน15ล้านก็ใสๆ ลองดูคดีไซซะนะก็ได้

ผมสงสัยมานานละ แล้วทำไมเค้าไม่สืบต่อไปล่ะครับว่าแล้วเงินที่ซื้อรถ 20 ล้านมาจากไหน
ทำไมสืบแค่ว่าเงิน 15  ล้านมาจากการขายรถ พอจะอธิบายได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 16:06:38 »
ขอแถมครับ
1. รถเมียน้อย พอเลิกกับเสี่ยก็ขายเอาเงินเข้ากระเป๋า
2. ติดพนัน เสียบอล
3. พวกขายตรง  แรกๆทำเป็นอวดรวย พอเริ่มตัน ก็ขายรถทิ้ง เพราะผ่อนไม่ไหว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 16:14:53 »
ฟอกเงินที่ตัวดีครับโดยเฉพาะรถแพงๆ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 17:01:21 »

ผมสงสัยมานานละ แล้วทำไมเค้าไม่สืบต่อไปล่ะครับว่าแล้วเงินที่ซื้อรถ 20 ล้านมาจากไหน
ทำไมสืบแค่ว่าเงิน 15  ล้านมาจากการขายรถ พอจะอธิบายได้ไหมครับ

เท่าที่ผมเคยเจอ เค้าวนๆกันอยู่ในกลุ่มคนรู้จัก มันมีทั้งคนในและคนนอกรู้เห็นช่วยกันปิด
สืบไปก็เจอตอ มันก็จะยากๆหน่อยครับ ต้องเอาให้ชัวร์ถึงจะจับได้ยกทีม

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 17:18:36 »

เงินก็เหมือนน้ำครับ เวลามากองรวมกัน มันแยกไม่ออกแล้วว่าเงินที่จ่ายออกตรงนี้มาจากขาเข้าอันไหนครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 21:31:50 »
มีหลากหลายเหตุผลมาก มายครับ ส่วนตัว เห็นลงขายราคา แล้วน่าเล่นน่าสนใจมาก แต่เพิ่มเงินอีกไม่มากได้ป้ายแดง..ดูๆแล้ว คงเสี่ยง หลายอย่าง ทั้งตัวรถเอง และ ที่มาของรถ..เว้นแต่หาเต้นท์ ที่เชื่อถือได้(ซึ่งก็ไม่ทราบอีกละ ว่ามีที่ใดบ้าง

ออฟไลน์ MMWC

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2019, 01:36:00 »
ปัญหาแก้ไม่ตกครับ คนรู้จักเคยเจอซื้อมาแอร์ไม่เย็นแก้อยู่ครึ่งปี ขายทิ้ง เวลาซื้อรถมือ2ใหม่ๆไมล์น้อยก็กลัวเรื่องนี้ที่สุด