ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ธรรมดากับเกียร์อัตโนมัติ  (อ่าน 3347 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เกียร์ธรรมดากับเกียร์อัตโนมัติ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:11:05 »
ถามด้วยความไม่รู้จริงๆครับ ถ้ารถยนต์รุ่นเดียวกัน รุ่นย่อยเดียวกัน มีทั้งเกียร์ธรรมดาและเกียร์อัตโนมัติ เช่น Tiida Latio B ผมอยากทราบว่าเครื่องยนต์มันเป็นแบบเดียวกันหรือป่าวครับหรือว่ามีอะไรที่แตกต่างกันหรือไม่ อีก 1 คำถามครับ ถ้าต้องการเปลี่ยนจากเกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์อัตโนมัติ สามารถเปลี่ยนได้เลยหรือป่าวครับ หรือว่าต้องดัดแปลงโครงสร้างรถ หรือว่าต้องเปลี่ยนยกเครื่องเลย

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: เกียร์ธรรมดากับเกียร์อัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:23:14 »
เครื่องยนต์แบบเดียวกันครับ เกียร์เป็นเพียงตัวถ่ายทอดกำลังครับ
ถ้าจะแปลงจากเกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์อัตโนมัติสามารถทำได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนทั้งเครื่องยนต์ครับ แต่ก็ไม่น่าจะมีผลต่อโครงสร้างมากนักครับ 
รอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เกียร์ธรรมดากับเกียร์อัตโนมัติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:14:40 »
ต้องดูเป็นกรณีๆ ไปครับ

โดยส่วนใหญ่ รถสมัยนี้ จะใช้เครื่องยนต์เดียวกัน เปลี่ยนเกียร์ได้ แต่ต้องถามก่อนว่าเพื่ออะไร?
ถ้าเป็นเจ้าของรถในสมัยก่อน เปลี่ยนเกียร์ กัน เพราะอยากได้เกียร์อัตโฯมัติ ไม่แปลก
แต่ถ้าอยากได้เกียร์ธรรมดา งานนี้ อาจต้องเทียบสเป็กกันนิดนึงก่อนครับว่า
เกียร์ลูกไหน จะใช้ร่วมกับเครื่องยนต์ในรถคุณได้ ถ้าเจอว่ามีเกียร์ที่ต้องการ เหมือนสเป็กที่หาเป๊ะ
ชนกันได้เลย แล้วจบ ก็ถือว่า หายห่วงไปเปลาะหนึ่งแล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 08:38:33 »
เปลี่ยนเกียร์ต้องดูว่ามีหัวหมูที่ชนได้เปล่าถ้าได้ก็จบ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 20:55:30 »
แล้วแบบนี้จำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนกล่อง ECM/ECU ด้วยหรือเปล่าครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 21:24:17 »
คุ้นๆว่าอย่างกรณีของมิตซู แลนเซอร์ เปลี่ยนจาก MT เป็น CVT ถ้าไม่เปลี่ยนกล่องECUด้วย เครื่องกับเกียร์จะคุยกันไม่รู้เรื่อง เพราะมันเปลี่ยนอัตราทดสัมพันธ์กับรอบเครื่องและความเร็ว