ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซื้อรถยนต์มือสองครั้งแรกในชีวิตครับ (รถคันที่ 2 ของบ้าน)  (อ่าน 5438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anuvit Ladleng

• Newbie
  • *
ปัจจุบันที่บ้านใช้รถยนต์รุ่น Isuzu Mu-7 ปี 2007 เกียร์ธรรมดาใช้มาแล้ว 11 ปี ครับ แต่กำลังจะหารถเพิ่มมาอีกคัน
จุดประสงค์ที่อยากซื้อเพิ่มต้องใช้รถเพิ่มครับเนื่องจากพ่อกับแม่ต้องใช้ขับไปทำงานพ่อกับแม่เลยสนใจ
BMW F10 523i เลขไมค์ 110000 โล ได้ราคา 1090000 บาทครับ รถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรที่น่าเป็นห่วงไหมครับ
ขับสนุกหรือเปล่า และอัตราเร่งเพียงพอไหม ประหยัดน้ำมันมากไหมครับ
ส่วน Mu-7 ผมสืบทอดต่อครับ พี่ๆน้าๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับกับรถรุ่นนี้ มีรุ่นอื่นที่แนะนำอีกไหม งบไม่เกิน 1200000 บาทครับ
(ส่วนใหญ่ใช้กันสองคนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2019, 07:20:25 โดย Anuvit Ladleng »

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
งบ 1.2 ไม่สนใจรถใหม่หรอครับ ไปลองขับ C-HR hyb ไหมครับ ขับ 1-2 คน ประหยัดน้ำมันดีด้วย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ sukhontha

เตรียมใจกับค่าดูแลซึ่งสูงกว่าคันที่ใช้อยู่พอควรหรือยังครับ

อยากให้เตรียมตัวยอมรับกับมัน  อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้  อยู่ที่โชคด้วยแหละครับ

• Newbie
  • *
งบ 1.2 ไม่สนใจรถใหม่หรอครับ ไปลองขับ C-HR hyb ไหมครับ ขับ 1-2 คน ประหยัดน้ำมันดีด้วย
เคยพาไปดูแล้วครับแต่พ่อกับแม่บอกหลังแคบครับ แม่เห็นในเว็บว่ามี Bmw Series 5 ขายในราคาที่รับได้ เลยสนใจครับ

• Newbie
  • *
เตรียมใจกับค่าดูแลซึ่งสูงกว่าคันที่ใช้อยู่พอควรหรือยังครับ

อยากให้เตรียมตัวยอมรับกับมัน  อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้  อยู่ที่โชคด้วยแหละครับ
เรื่องงบบำรุงรักษาไม่น่าเป็นห่วงครับเพราะมีอยู่แล้วแต่พ่อกับแม่ชอบรถคันนี้อะครับเลยสนใจท่านบอกว่าเป็นรถในฝันในวัยเยาว์ของท่านอะครับ ::)

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
สดหรือผ่อนครับ แต่ถ้าชอบก็ลุย

ถ้าผ่อนผมจะไปผ่อนcamryตัวล่างสุดป้ายแดงแทนครับ รวมดอกถูกกว่าแน่ๆ 8)

ถ้ายังต้องทำงานประจำตัวนี้เหมาะเป็นใช้งานกว่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ค่าซ่อมคนละโลกกับ​ Mu7.นะครับ​

ขับสนุกกับคงตอบโจทย์ครับ​

ประหยัดนี่คงไม่​ 

เตรียมค่าซ่อมปีละแสนนะครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=58471.0
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ให้พ่อกะแม่ใช้ ผมเน้นรถที่ใช้งานง่าย มีปัญหาน้อย ซ่อมง่าย มากกว่าครับ ยิ่งเป็นรถมือสอง ยิ่งไม่มองเลย(ถ้าใช้รถเป็น ขยันหาข้อมูล รู้จักอู่รู้จักช่าง ดูรถเป็น อันนี้อีกเรื่อง)

ราคา 1.2 ล้าน ผมเพิ่มตังนิดหน่อย ซื้อ Camry 2.0 ให้ใช้เลย สบายใจ จบแน่นอน

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องงบบำรุงรักษาไม่น่าเป็นห่วงครับเพราะมีอยู่แล้วแต่พ่อกับแม่ชอบรถคันนี้อะครับเลยสนใจท่านบอกว่าเป็นรถในฝันในวัยเยาว์ของท่านอะครับ ::)

อ่อ ถ้างั้นก็ไม่ต้องคิดเยอะครับ
ซื้อรุ่นนี้แหละ แต่หาสภาพดีๆสวยๆละกันครับ คิดซะว่าซื้อความสุขปั้นปลายให้ท่านครับ

• Newbie
  • *
สดหรือผ่อนครับ แต่ถ้าชอบก็ลุย

ถ้าผ่อนผมจะไปผ่อนcamryตัวล่างสุดป้ายแดงแทนครับ รวมดอกถูกกว่าแน่ๆ 8)

ถ้ายังต้องทำงานประจำตัวนี้เหมาะเป็นใช้งานกว่าครับ
ผมซื้อสดครับยังลังเลว่าจะออก Toyota Camry 2.5G ป้ายแดงดีหรือเปล่าขับสนุกพอกันไหม :D

• Newbie
  • *
ค่าซ่อมคนละโลกกับ​ Mu7.นะครับ​

ขับสนุกกับคงตอบโจทย์ครับ​

ประหยัดนี่คงไม่​ 

เตรียมค่าซ่อมปีละแสนนะครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=58471.0
คิดอยู่เหมือนกันครับ หรือจะเพิ่มเงินไปออก Toyota Camry 2.5G ป้ายแดงเลยดีไหมครับ เห็นบอกว่าดีลังเลอยู่ครับ

• Newbie
  • *
ให้พ่อกะแม่ใช้ ผมเน้นรถที่ใช้งานง่าย มีปัญหาน้อย ซ่อมง่าย มากกว่าครับ ยิ่งเป็นรถมือสอง ยิ่งไม่มองเลย(ถ้าใช้รถเป็น ขยันหาข้อมูล รู้จักอู่รู้จักช่าง ดูรถเป็น อันนี้อีกเรื่อง)

ราคา 1.2 ล้าน ผมเพิ่มตังนิดหน่อย ซื้อ Camry 2.0 ให้ใช้เลย สบายใจ จบแน่นอน
ถ้าเพิ่มเงินไป ตัว 2.5G ป้ายแดงจะคุ้มไหมครับซื้อสดเลยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

ถ้าเพิ่มเงินไป ตัว 2.5G ป้ายแดงจะคุ้มไหมครับซื้อสดเลยครับ
ถ้าพ่อและแม่ใช้ ผมว่า 2.0G ก็พอครับ เพียงพอแล้ว 2.5G จะสปอร์ตไป ไม่อย่างงั้น ถ้าอยากได้บีเอ็มมือสองดีๆ หาประมาณ 1.4 ล้านบาทขึ้นไป น่าจะสบายใจกว่าครับ เพราะวิ่งน้อยกว่า ปีใหม่กว่าด้วยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

• Newbie
  • *

ถ้าพ่อและแม่ใช้ ผมว่า 2.0G ก็พอครับ เพียงพอแล้ว 2.5G จะสปอร์ตไป ไม่อย่างงั้น ถ้าอยากได้บีเอ็มมือสองดีๆ หาประมาณ 1.4 ล้านบาทขึ้นไป น่าจะสบายใจกว่าครับ เพราะวิ่งน้อยกว่า ปีใหม่กว่าด้วยครับ
แล้วถ้าเกิดจะขยับไปเล่น Honda Accord Hybrid ตัวท๊อปตัวล่าสุด จะดีไหมครับ เพราะรุ่นนี้แม่ชอบมากเลยครับ

ออฟไลน์ axister

แนะนำ camry ครับ ออกให้พ่อไปล่าสุดเหมือนกัน หวังดีเอาตัว 2.5 เพราะเห็นว่าเครื่องใหม่

ล้อมันสะดุ้งมากครับ สะเทือนสุดๆถ้าเทียบกับ acv50 hb นะ แบบที่มึนหัวขนาดใช้รถแข็งเองยังมึนเลยนั่งหลัง

ไปเปลี่ยนล้อปรับลมยาง แบบเชยๆหน่อยโอเคขึ้นมาครับ

มองว่า 2.0 เพียงพอ

f10 มันถึงวัยซ่อมแล้วคิดว่าคงมีปัญหากวนใจไม่น้อย

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
แล้วถ้าเกิดจะขยับไปเล่น Honda Accord Hybrid ตัวท๊อปตัวล่าสุด จะดีไหมครับ เพราะรุ่นนี้แม่ชอบมากเลยครับ

Honda Accord Hybrid ดีครับรถใหม่ด้วย ซื้อเอาที่ท่านชอบดีกว่าครับ เพราะท่านจะมีความสุขในการขับรถกับ
รถที่ท่านชอบมากกว่า

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
F10 ราคานี้ ได้รถ 7-8 ปี เลขไมล์ แสนกว่า
เป็นผม ออก Accord G9 ปี 17- 18
ได้รถใหม่ ไมล์น้อย
น่าจะสบายใจกว่ามากครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ถ้าชอบ Accord Hybrid ไปจับ G9 มือสอง ปี 17-18 เลยครับ ราคาลงมาเกินงบนิดหน่อยเอง อาจจะไม่ต้องจ่ายเงินหนักเท่าป้ายแดง
สุดท้ายแต่ทางที่สบายใจที่สุดก็ยังเป็นรถใหม่อยู่ดี

ถ้ารถคันนี้คุณใช้เอง จะไม่เป้นอะไรเลย แต่ให้คุณพ่อคุณแม่ใช้ ซึ่งแกใช้ isuzu มาเป็น 10 ปี คงไม่สนุกแน่กับการหาอู่นอกเพื่อซ่อมรถ
เปลี่ยนศูนย์อะไหล่ก็ราคาแพง อู่นอกก็ไม่รู้ว่าจะเข้าที่ไหน อีกอย่างคุณจะรับช่วงต่อ Mu7 มาแสดงว่าคันใหม่นี้จะเป็นคันหลัก
ถ้าต้องจอดซ่อมหลายๆวันจะ วางแผนใช้รถกันยังไง 

ความสุขปั้นปลายจะพาลเอาทุกข์เอานะครับ แต่ถ้ามีอู่ที่ไว้ใจได้ ไม่มีปัญหาเรื่องค่าซ่อม ก็ซื้อได้ครับ คุณก็จะได้รถที่ดูดี ขับดี เหมาะสมกับเงินที่จ่ายไป

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้า ac hb g10 ต้องรอ หลัง กค ค่อยพาแกไปชมคันจริง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้างบได้ เงินไม่ใช่ปัญหา ก็ 2.5 ได้ครับไม่ว่ากัน หรือ จะ Hybrid เลยก็ยังครับ

แต่ผมมองว่า ใช้งานทั่วไป 2.0 พอแล้ว และถ้าจะเอา 2.5 เอาไม่ต้อง hybrid ก็พอละครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถ้าบอกว่าเป็นรถในฝัน ก็ไม่ต้องมีเหตุผลอื่นละครับ ซื้อเลยครับ
ไม่งั้นมันจะคาใจไปตลอดชีวิต
เหมือนพ่อผม ฝันขับ benz ป้ายแดง บ่นอยากจะได้มาตลอดๆ ท่ามกลางเสียงคัดค้าน
พอมีแล้ว ก็เลิกบ่น แล้วก็ก็หันมาซื้อรถญี่ปุ่นขับอีกคัน ส่วนbenz ก็จอดให้ฝุ่นจับไป
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พ่อกับแม่ชอบแบบนี้จัดเลยครับ ไม่งั้นซื้อคันอื่นมาก็จะมารู้งี้ทีหลัง 
แล้วจะคาใจเจอรุ่นนี้ทีไรก็มองและบ่นตลอด เชื่อเถอะผมมผ่านมาละ

ถ้าไม่ห่วงค่าน้ำมันจัดได้เลยเพราะเครื่อง2.5 I6 ขับรถติดจ๋าๆโคตรกินครับ แต่ข้อดีคือไม่มีโบให้ห่วง
อัตราเร่งกับความสนุกการเกาะถนน คนละขุมกับMU7 ดีกว่าแบบคนละโลก
แนะนำให้หาตัวHighlineเพราะเป็นตัวท็อป สังเกตุได้ง่ายๆจากที่จอกลางจอจะเป็น10.2นิ้ว จอมันจะยาวๆกว่าตัวbaseมาก ตัวbaseจอมันจะสั้นๆสูงๆ

เรื่องปัญหาผมไม่แน่ใจว่ามีเยอะไหม เพราะรถมันออกมาขายแค่ช่วง1-2ปีแรกขายไม่นานก็เอาออก คนเลยใช้ไม่ได้เยอะมากแบบ520d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2019, 16:37:54 โดย Slipknot` »

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
ผมเชียร์ accord กับ camry มากกว่านะครับ ใช้ระยะยาว ผมวางใจกับรถญี่ปุ่นมากกว่า ดูแลง่ายกว่า ใช้ยาวๆ ปัญหาน้อย แม่ผมใช้ camry 2.0g extermo acv40 ปี2011 เดิมหมด ยกเว้นไฟหน้า เครื่องยังดี เหยียบเป็นมา ไหลลื่น เสียงเครื่องเงียบด้วย และช่วงล่างยังดี ขับสบายๆ

accord จัดตัว 2.4 เลยก็ได้ ผมก็ใช้อยู่ซื้อมือสองมาครับ แต่ถ้าในงบนั้นน่าจะได้ปีใหม่ๆเลย 17-19 

แต่สำหรับผู้ใหญ่ camry 2.0g เครื่อง d4s น่าจะเพียงพอแล้วหรือหาดีๆ อาจจะได้ตัว hybrid ปีใหม่ๆ ไมล์น้อยๆ ใช้ได้อีกยาว มีประกันแบตเตอรี่10 ปี

ในความคิดผม ผมว่าถ้าหาดีๆ รถใน d segment น่าจะมีสภาพที่ดีกว่า เนื่องจากส่วนใหญ่ ผู้ใหญ่มีอายุจะใช้กันและดูแลรักษาค่อนข้างดี สบายใจในระดับนึงว่า ก็รักและดูแลดีมาตลอดครับ

หรือชอบรถสูง ไป lexus rx270 ปี 2011 ราคาไม่น่าจะเกินงบ อาจจะโดนใจ เป็นรถที่ผมอยากได้มากนะ lexus rx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2019, 21:02:28 โดย mickey47 »