ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ triton 4 ประตู A/T หรือรอ new d-max ปลายปี หรือรอ Revo ปรับปีหน้า ?  (อ่าน 5080 ครั้ง)

ออฟไลน์ mplayground

• Newbie
  • *
ปัญหาโลกแตกกับการซื้อรถคันที่ 2 ในชีวิตครับ คันแรกใช้ vigo champ 2.5 vn 4 ประตู M/T ไม่มีถุงลม ขับมา 8 ปี
- มีคนบอกว่าถ้าคุณขับ vigo มา 8 ปี ต่อไปจะขับยี่ห้อไหนก็ได้หมดแหละ 555++

ลักษณะการใช้งาน : ขับในเมือง จันทร์ถึงศุกร์ เสาร์อาทิตย์วิ่งกลับบ้านต่างอำเภอ ถนน 2 เลน ขับสวนกัน
                         มี 18 ล้อ กับรถเมย์ เยอะ ปกติขับ vigo มันแซงขาดไว้ใจได้ แต่ก็กระเด้งกระดอนพอสมควร

จะซื้อรถสดคันใหม่ A/T 4 ประตู ดูๆไว้ก็มี triton d-max revo

Revo : ดูไว้ตัว E+ กับ G ลักษณะใช้งานภายในห้องโดยสาร อารมณ์คล้ายๆ vigo ไม่ต่างมาก เบาะหลังดูเหมือนจะแคปกว่า
           แต่เซลล์บอกว่าตามสเป็กเท่ากันเพียงแต่เป็นสีดำอาจดูเล็ก ระบบความปลอดภัยมีแค่ ABS ถุงลม 3 ใบ แค่นั้น
           ส่วนลด รวมกับใช้สิทธิ vigo รวม 90,000 บาท  ปีหน้าจะปรับไมเนอร์หรือปรับอุปกรณ์

D-max : ไปลงขับ 1.9 รถทดลองขับ เครื่องดังมาจนครอบครัวบอกว่าน่ากลัว แต่ภายในก็ดัง พอๆกับ vigo 8 ปีของผมเวลาเกิน 80 ไป ยังกะมีมอไซค์เบิลรถข้างๆ
             เห็นว่าตัวใหม่จะมาปลายปี  เห๋็นภาพที่หลุดมาก็ดูหล่อ แต่ไฟหน้าเหมือนเอาไฟ mu x มาบีบให้เล็กลง เซลล์บอกว่าตัวใหม่ส่วนลดไม่มี แต่ตอนนี้มีให้ 30,000 บาท

Triton : ยังๆไม่ได้ไปลองขับแต่คุยกับเซลล์เบื้องต้น ส่วนลด 60,000-90,000 บาท แล้วแต่เซลล์ ระบบความปลอดภัย Gt ,Gt pm ระบบครบมาก แต่ไม่รู้ว่า
            ค่าเซ็คระยะ บำรุงรักษาแพงไหม (แต่ vigo เข้าศูนย์ 5,000 มีทอน แพงอ่ะครับ)

ผมควรรอดูให้ครบ หรือยังไงดี อยากฟังความคิดเห็น เพื่อนสมาชิกครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ไตตั้นใหม่รถสวยครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
รีโว่  จี ออโต้เอาที่มี vsc ถ้างบถึง ผมเล็งอยู่เพราะไม่มีงบ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ lorenzo

revo ถ้าเบาะหลังกว้างก็คงดี

ถ้า dmax นี่ชลอดีมั้ยครับปีหน้าตัวใหม่ก็มาแล้ว จะแอบเสียดายตกรุ่นมั้ย เบาะหลังน่านั่งกว่า revo นิดๆ

triton ก็คุ้มหน่อย ตอนหลังนั่งสบายสุด มีพัดลมเพดาน แต่ศูนย์จะอยู่ไกลบ้านท่านรึป่าวนี่สิ เรื่องค่าบำรุงตามระยะผมว่าพอๆกัน

เลือกยากเลยทีนี้

ออฟไลน์ kez

ไม่ทราบคุณรอได้แค่ไหน

ถ้าคุณรอได้ก็รอ. แต่ถ้ารีบใช้รถมันก็รอไม่ได้

ถ้าซื้อเลย ก็ triton หรือ revo

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขึ้นอยู่กับว่าตั้งงบมาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Boyja

ปัญหาโลกแตกกับการซื้อรถคันที่ 2 ในชีวิตครับ คันแรกใช้ vigo champ 2.5 vn 4 ประตู M/T ไม่มีถุงลม ขับมา 8 ปี
- มีคนบอกว่าถ้าคุณขับ vigo มา 8 ปี ต่อไปจะขับยี่ห้อไหนก็ได้หมดแหละ 555++

ลักษณะการใช้งาน : ขับในเมือง จันทร์ถึงศุกร์ เสาร์อาทิตย์วิ่งกลับบ้านต่างอำเภอ ถนน 2 เลน ขับสวนกัน
                         มี 18 ล้อ กับรถเมย์ เยอะ ปกติขับ vigo มันแซงขาดไว้ใจได้ แต่ก็กระเด้งกระดอนพอสมควร

จะซื้อรถสดคันใหม่ A/T 4 ประตู ดูๆไว้ก็มี triton d-max revo

Revo : ดูไว้ตัว E+ กับ G ลักษณะใช้งานภายในห้องโดยสาร อารมณ์คล้ายๆ vigo ไม่ต่างมาก เบาะหลังดูเหมือนจะแคปกว่า
           แต่เซลล์บอกว่าตามสเป็กเท่ากันเพียงแต่เป็นสีดำอาจดูเล็ก ระบบความปลอดภัยมีแค่ ABS ถุงลม 3 ใบ แค่นั้น
           ส่วนลด รวมกับใช้สิทธิ vigo รวม 90,000 บาท  ปีหน้าจะปรับไมเนอร์หรือปรับอุปกรณ์

D-max : ไปลงขับ 1.9 รถทดลองขับ เครื่องดังมาจนครอบครัวบอกว่าน่ากลัว แต่ภายในก็ดัง พอๆกับ vigo 8 ปีของผมเวลาเกิน 80 ไป ยังกะมีมอไซค์เบิลรถข้างๆ
             เห็นว่าตัวใหม่จะมาปลายปี  เห๋็นภาพที่หลุดมาก็ดูหล่อ แต่ไฟหน้าเหมือนเอาไฟ mu x มาบีบให้เล็กลง เซลล์บอกว่าตัวใหม่ส่วนลดไม่มี แต่ตอนนี้มีให้ 30,000 บาท

Triton : ยังๆไม่ได้ไปลองขับแต่คุยกับเซลล์เบื้องต้น ส่วนลด 60,000-90,000 บาท แล้วแต่เซลล์ ระบบความปลอดภัย Gt ,Gt pm ระบบครบมาก แต่ไม่รู้ว่า
            ค่าเซ็คระยะ บำรุงรักษาแพงไหม (แต่ vigo เข้าศูนย์ 5,000 มีทอน แพงอ่ะครับ)

ผมควรรอดูให้ครบ หรือยังไงดี อยากฟังความคิดเห็น เพื่อนสมาชิกครับ

ถ้าไม่รีบผมว่ารอ D-Max น่าจะหล่อขึ้นกว่าเดิม ส่วนตัวมีถามๆ Triton มาได้มา 70,000 + ประกัน ค่าจดทะเบียน ของแถมทั่วไป Revo เคยถามๆ รุ่น Rocco เดือนที่แล้วไม่ค่อยให้อะไรเลยครับ ส่วน D-Max ถ้ามีญาตินามสกุลเดียวกันเคยใช้ได้ส่วนลดเพิ่มอีก 10,000

ออฟไลน์ the kit

เอาคำตอบเก่าของผมจากกระทู้อื่นมาตอบ

จะเลือกคันไหน
มันอยู่ที่คนซื้อ "ให้น้ำหนัก" กับเรื่องอะไร

1 ยี่ห้อ
2 ราคาขายต่อ
3 ศูนย์บริการ
4 ระบบอำนวยความสะดวก
5 ความปลอดภัย
6 ความสบายในการขับขี่หรือโดยสาร

ถ้าให้น้ำหนัก 1-3
ในบางครั้ง 1-3 อาจจะไม่เกิดประโยชน์ ถ้ามันเกิด "เหตุไม่คาดคิด" ไปเสียก่อน

รถกระบะท้ายเบา ตัวช่วย ระบบความปลอดภัยที่ผู้ผลิตให้มาเยอะๆ ให้เลือกตัวนั้นไว้ก่อน "ถ้าเราไหว!!"

ในบางครั้ง บางคน "ยังไม่ทันซื้อ" มองถึง "ขายต่อ" ไว้ก่อนเลย
เข้าใจว่าน่าจะเป็น "เซียนหมากรุก" หรือ "เซียน snooker" ถึงอ่านไกลขนาดยังไม่ได้เริ่มเกมส์ หรือยังไม่ได้เริ่มเล่นเสียด้วยซ้ำ
นึกไปแล้วว่า "กูวิน??"

แต่ไม่คิดว่า "ระหว่างเกมส์" มันมีเหตุไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้เสมอ
การใส่ "Safety Factor" ไว้ให้เยอะ มันช่วยได้จริงๆ ลองไปให้น้ำหนักดู

ปล.Isuzu Dmax ใหม่ ไม่ต้องหวังส่วนลด ยี่ห้อนี้เปิดตัวมาใหม่ๆ ไม่มีส่วนลดใดๆ ยกเว้นรู้จักเจ้าของ ๐
ลักษณะนิสัยของรถ - น่าจะกลางๆ ไม่มีอะไรโดดเด่น แต่ก็ไม่ด้อยกว่ายี่ห้ออื่น แต่ระบบการทรงตัวและเบรค เชื่อใจได้มากกว่า
ยี่ห้อคู่แข่งที่บี้ที่หนึ่งและสองกันมาตลอด

กลับไปให้ "น้ำหนัก" ดูอีกที

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ SP

ผมเคยตั้งกระทู้ถามไปแล้วครับว่าจะไปทางไหนดี สุดท้ายผมเลือก Triton เพราะในราคาถูกสุด (882,000) ได้ล้อ 18 เกียร์ออโต้ แอร์ออโต้ ระบบ ASTC ซึ่ง Revo ไม่มีออพชั่นพวกนี้ให้

แต่ในกรณีของพี่ถ้ามีรถใช้อยู่แล้ว ไม่ได้รีบร้อนอะไร จะรอดูก็ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ tnp_super

รอดูดีแม็กใหม่ก่อนก็ดีครับ ถ้าชอบก็จัด แต่ถ้าไท่ชอบก็วกมาโตต้า หรือมิตซูก็ได้ ดีไม่ดีอาจมีส่วนลดให้เยอะกว่านี้อีกนะถ้าถึงตอนนั้น

ออฟไลน์ ismael

รอปลายปี ซื้อ triton
ได้รถมี่ชอบ ราคาที่ใช่

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เคยนั่งหลังทั้งรีโวและไตรตัน ผมชอบไตรตันมากกว่า และอย่างที่ท่านอื่นบอก อุปกรณ์ความปลอดภัยสำคัญมากกว่าราคาขายต่อ ค่าใช้จ่ายคงไม่หนีมาก ผมเคยใช้ฟอร์ตัวเก่าเข้าศูนย์ทีนึงก็แพงพอๆกับรถเบนซ์ (5-7 พันบาท) อีซูซุ 1.9 เข้าศูนย์ทุกหมื่นโล 3 พันกว่าบาท

ออฟไลน์ Volta

ไตรตันโฉมไมเนอร์ เครื่อง 4N15 ปรับปรุงใหม่ ลดขนาดอ่างน้ำมันเครื่องลงเหลือ 5 ลิตรกว่าๆ(เดิม 7 ลิตร)
ก็จะใช้น้ำมันเครื่องในการเปลี่ยนถ่ายน้อยลง พวกของเหลวอื่นๆระยะเปลี่ยนถ่ายก็นานอยู่ เฟืองท้ายนี่ทุกๆ 5 หมื่นโลเลยมั้ง , น้ำมันเกียร์อัตโนมัติก็น่าจะทุก 8 หมื่นโล โดยรวมค่าบำรุงรักษาไม่หนีจากเจ้าตลาดมากนัก
แต่มิตซูจะมีปัญหาเรื่องดีเฟ็คตัวรถ ถ้าเจอรถที่จุกจิก กว่าศูนย์จะแก้ไขปัญหาได้หายขาดก็เล่นเอาเหนื่อย

ถ้าใช้ระยะยาวเลย 5-10 ปี ผมไปรีโว่ ไม่ก็ดีแม็ก ดีแม็กอาจจะซื้อแพง แต่ระยะยาวมันไว้ใจได้มากกว่า
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ AkE

Triton ครับ ผมไม่เชื่อว่า dmax ที่จะมาใหม่จะมีหน้าตาดีกว่า triton ตอนนี้ ส่วนrevo ถ้าไม่ใช่ซื้อมาให้

พนักงานคับ ผมลืมรถรุ่นนี้ไปแล้ว หน้าตาไม่เนียนไปเรียนมาใหม่ครับ

ออฟไลน์ Cat182

• Newbie
  • *
Triton ส่วนลดเยอะจริงครับ ผมเองเคยถามหลายๆศูนย์มาลดได้ประมาณ 7หมื่น-9หมื่นเลย

แต่ผมจะรอปีหน้า เผื่อเขาปรับปรุงให้เติม B20 ได้ จะได้ใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ SM.

ตอนนี้มี triton เท่านั้นที่รถขายแล้ว นอกนั้นอีก 2 คัน คือรอ ซึ่งไม่รู้จะออกมายังไง โดยเฉพาะ Isuzu ที่ยังไม่รู้อะไรมากมายนัก

ผมว่ามันขึ้นกับช่วงเวลาแล้วล่ะครับ ว่าจะออกรถตอนไหน