ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากขายรถ ผ่อนมา มาได้ 5 เดือน เบื่อปัญหาจุกจิก ขายยังไงให้เจ็บตัวน้อยสุดครับ  (อ่าน 12289 ครั้ง)

ออฟไลน์ earthskywalker

• Newbie
  • *
รถยี่ห้อ F... R... มูลค่า 1,090,000 ดาวน์ไป 300,000 ผ่อนมาได้ 5 เดือน เบื่อกับปัญหาจุกจิก ศูนย์ก่อพึ่งไม่ได้ จะขายยังไงให้เจ็บตัวน้อยสุดครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ทนให้ครบปีค่อยขายดาวน์เปลื่ยนสัญญาหรือเอาเงินสดไปปิดแล้วขาย(แบบนี้เจ็บน้อยสุด)

รถกระบะสวยๆเหมาะกับการขับเล่นไม่เหมาะทำมาหากินครับ ;D ผมก็ซื้อคันนึงปี2014 ไม่เจออะไรเสียนะครับใช้น้อยปีละหมื่นโลไม่บรรทุกหนัก

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
ก็ขายแค่เอายอดดาวน์ไป ผ่อนไปเท่าไหร่ไม่ต้องคิด ยอดเหลือเท่าไหร่ ให้เขาไปผ่อนต่อ

อย่างน้อยก็ได้เงินดาวน์คืน

ออฟไลน์ the kit

รถใช้แล้ว ขายยังไงก็ขาดทุน

ขายแบบปิดยอด ไม่แนะนำ เหนื่อยกับรถก็ส่วนหนึ่ง ยังเอาเงินก้อนที่สะสมมาไปโปะกับ ปห. อีก
แล้วก็ใช่ว่า จะขายได้ราคาเสมอไป..

ถ้าเอาง่ายก็ขายดาวน์ ขายดาวน์แพงมากก็ขายยาก ขายถูกก็ขาดทุนเยอะ
แต่ก็ถือว่า ผลัก ปห. ออกไปเร็ว สุขภาพจิตก็ดีขึ้น
แต่ถ้ารถมี ปห. แบบนี้ อย่า! ขายให้คนรู้จักกัน ไม่งั้น "เสียคน"
"Make It Count"

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ขายดาวน์ ลดไป 10-15% + ค่าเปลี่ยนสัญญา ต้องยอมขาดทุนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

รถใช้แล้ว ขายยังไงก็ขาดทุน

ขายแบบปิดยอด ไม่แนะนำ เหนื่อยกับรถก็ส่วนหนึ่ง ยังเอาเงินก้อนที่สะสมมาไปโปะกับ ปห. อีก
แล้วก็ใช่ว่า จะขายได้ราคาเสมอไป..

ถ้าเอาง่ายก็ขายดาวน์ ขายดาวน์แพงมากก็ขายยาก ขายถูกก็ขาดทุนเยอะ
แต่ก็ถือว่า ผลัก ปห. ออกไปเร็ว สุขภาพจิตก็ดีขึ้น
แต่ถ้ารถมี ปห. แบบนี้ อย่า! ขายให้คนรู้จักกัน ไม่งั้น "เสียคน"
เห็นด้วยว่าขายไปเลยจะได้จบๆ ครับ รถสวยๆ มีคนอยากได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CHANOM

คุ้นๆว่า ต้องผ่อนอย่างน้อย 12 เดือนนะคะ ถึงจะสามารถเปลี่ยนสัญญาได้

อาจจะต้องทนใช้ไปก่อนให้ครบปี แล้วค่อยลงขายเปลี่ยนสัญญาในตอนนั้นค่ะ เอาใจช่วยนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Tien.W

ผ่อนมา 5 เดือน คงต้องขาย แล้วเอาเงินไปปิดไฟแนนซ์ ล่ะครับ เคสนี้เปลี่ยนสัญญาไม่ได้ เพราะเพิ่งผ่อนมา 5 เดือนเอง (แต่ลองถามไฟแนนซ์อีกที แต่ละแห่ง นโยบายไม่เหมือนกัน)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แล้วปัญหา​จุกจิกมันเรื่องอะไรครับทำไมไม่ลองเล่ามา​

ในคลับก็คงมีทางแก้​ ขนาดเครื่อง​ 2.0Bi.ก็แก้กันเกือบหมด

ถ้าไม่รู้อะไรเลยเอารถเข้าศูนย์อย่างเดียวก็ต้องทำใจเพราะ​รุ่นคุณต้องรู้เองบ้าง​ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2019, 22:22:19 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
คุ้นๆว่า ต้องผ่อนอย่างน้อย 12 เดือนนะคะ ถึงจะสามารถเปลี่ยนสัญญาได้
ใช่แล้ว แต่ใช้วิธีโปะให้ครบปี ก็เปลี่ยนสัญญาได้เหมือนกัน

อาจจะต้องทนใช้ไปก่อนให้ครบปี แล้วค่อยลงขายเปลี่ยนสัญญาในตอนนั้นค่ะ เอาใจช่วยนะคะ ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถ5เดือน มีแต่เจ็บกับเจ็บครับ ทนใช้ไปแล้วค่อยรอเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ

ได้ข่าวว่าตัวใหม่ตอนนี้ลดกันเป็นแสนใช่หรือเปล่า แต่ผมไม่ได้ตามมากนะ ถ้าเป็นแบบนั้นยิ่งแย่ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าเจ็บน้อยที่สุดต้องรอ 12 เดือนถึงจะขายดาวน์เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อได้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยว่าควรผ่อนให้ครบ 12 งวดนะครับ แต่อาจจะไม่ต้องรอให้ครบ 12 เดือน หมายความว่า จ่ายล่วงหน้าไปครับ แล้วเปลี่ยนชื่อสัญญากันไปครับ แต่ต้องดูเงื่อนไขของไฟแนนซ์ด้วยนะครับ บางแห่งก็ไม่ยอมให้ทำนะครับ

รถ 5 เดือน ยังไงก็ขาดทุนแน่ๆ แต่ปัญหาจบ เอาความสบายใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2019, 09:08:29 โดย SM. »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เปลี่ยนสัญญาได้แต่จ่ายเยอะหน่อยครับ

เช่น เค้าให้ผ่อนอย่างน้อย 12 เดือนถึงจะเปลี่ยนได้ คุณผ่อนเดือนละ 10,000 ไปแล้ว 5 เดือน ดังนั้นคือต้องจ่ายล่วงหน้าไปเลย 7 เดือน = 70,000 ให้ครบสัญญา 12 เดือน บวกค่างวดล่วงหน้าอีก 2 เดือน ก็เป็น 90,000

ถ้าขายดาวน์ 100,000 ก็แสดงว่าคนซื้อต้องจ่าย 190,000 ซึ่งถ้าอย่างนั้นเค้าเอาป้ายแดงแต่จ่ายไม่กี่หมื่นดีกว่ารึเปล่าส่วนลดน่าแสนนึง

ห้ามขายแบบไม่เปลี่ยนสัญญานะครับ จะเจ็บซ้ำเจ็บซ้อนเอา แนะนำให้เข้าคลับแล้วหาทางแก้ไขไปก่อน ศูนย์ดีๆทีแก้ไขแล้วจบก็น่าจะมีอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยังไม่ถึงปี ขายขาดเท่านั้น เอาเงินไปโปะไฟแนนท์เท่านั้นครับ เจ็บแน่นอน เงินไม่ได้คืน แถมอาจจะต้องควักกระเป๋าตัวเองโปะเพิ่มอีก รถก็ไม่ได้ใช้ แถมเสียตังเพิ่ม มีแต่เจ็บกับเจ็บ

รอครบ 1 ปี ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญา ผ่อนต่อ ได้เงินคืนบ้าง