ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอช้าเเช่ขวา กั๊กเลนน์ มีวิธีจัดการอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 10422 ครั้ง)

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
สวัสดี พี่ๆ  ขอคำปรึษาครับ พอดีวันนี้ขากลับจากทำงานเจอ ช้าเเช่จวาเเละกั๊กเลนน์ ที่ถนนลาดพร้าว71  ขาเข้า2เลนน์ ขากลับ2เลนน์ ที่เส้นนี้เมื่อตอน21.30
ผมวิ่งเข้าถนนลาดพร้าว7ขาไปถึงโรงไม้ ได้เจอ
 รถวีนอสวิ่ง20-30 ตั้งเเต่ปั้ม pt   พอผมจะเเซงคันนั้นก็มาค่อมเลนน์ตรงกลาง บางจังหวะ ก็กระทืบเบรค ใส่  ข้างหน้าคันนี้คือโล่งยาวไม่มีรถ   พี่ๆมีวิธีจัดการนี้อย่างไรบ้างครับ 

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
      อยู่ที่ใจครับ  เคยเห็นพวกที่โหดๆพร้อมท้าชนใช้วิธีเปิดไฟสูงพร้อมทั้งกดแตรค้างไว้ตลอด  แต่สำหรับผมเป็นคนใจเย็น ไม่พร้อมที่จะมีเรื่อง  ผมจะใช้วิธีขับตามแล้วเว้นระยะพอสมควรพร้อมทั้งชิดทางด้านซ้าย  ให้รถอื่นแซงขึ้นไปจัดการดีกว่า  หรือจะอัดคลิปไปลง Youtube หรือ Facebook ก็ได้

ออฟไลน์ flat6

เอาจริงๆ ถ้าทนไม่ไหว ผมไปซ้ายแล้วรอใจเย็นๆ ขับชิลไป ไม่ก็หาปั๊มจอดพัก

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
วันก่อนมอเตอร์เวย์พัทยา เจอขับขวา 100-105พอผมเปิดไฟเลี้ยวแซงซ้ายจังหวะกดคันเร่งตีคู่อยากเทียบความเร็วดูพี่เค้าขับเท่าไหร่ พี่แกขยี้คันเร่งเสียงท่อดังเลยครับ ทั้งที่พี่เค้าแช่ขวาหน้าว่างมากๆอยู่ตั้งนาน ด้วยรถกำลังต่างกันผมกดอีกหน่อยก็เลยหน้าพี่เค้าในระยะห่างที่ปลอดภัยได้สบาย

ออฟไลน์ Fly to dream

สายมุดไม่พูดเยอะ แซงๆไป  กวนมาค่อยกวนกลับถ้ามีกล้องเห็นว่ามันเริ่มก่อนด้วยยิ่งดี

แต่มุดๆแซงๆไปเถอะ ไม่ต้องตอแยกับคนพวกนี้ ไว้เจอเท้าที่เหมาะกับหน้ามันเองสักวัน  เราไม่ต้องยุ่ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

ปกติคงไม่มีใครขับ 20-30 กั๊กทางแกล้งเราเล่นๆ หรอกครับ
ต้องมีปัญหาอะไรกันมาก่อน  ให้ย้อนกลับไปแก้ปัญหาตรงนั้นครับ
ถึงจะตัดตอน ไม่เล่าออกมา แต่ก็ย่อมรู้อยู่แก่ใจครับ

และถ้าไม่มีปัญหาอะไรก่อนหน้านั้นจริงๆ ก็คงเป็นการเข้าใจผิด
คิดว่าเราเป็นรถคู่กรณีกันมาก่อน ถ้าไม่อยากเสียเวลา เลี่ยงได้
ก็เลี่ยงครับ

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าซ้านแน่นๆ ไปไม่ได้ติดเค้าจริงๆ
ก็เว้นระยะพอดีๆ ไม่จี้ ตบไฟ 1 ที แล้วตีไฟแซงขวาแช่ไว้ ดูอาการ
สำหรับคนปกติ ถ้าเค้ารู้ตัวเค้าจะหาทางหลบให้ หรือเร่งขึ้นให้อีกนิด
แต่ถ้ายังงงๆ ไม่ขยับขับเหมือนเดิม
ผมจะตีไฟเลี้ยวซ้ายยาวๆ ไม่จี้ เป็นการขอทางรถด้านซ้าย
จนกว่าจะแซงซ้ายได้แล้วไปอย่างเงียบๆของเรา

ถ้าเค้าขับรถเป็นเค้าจะรู้ว่าต้องหลบ พวกกวนๆ งงๆ
คือมันไม่ปกติแล้ว ไม่ขับไม่เก่ง ก็ในหัวมีแต่กฎหมายขับ 90
บางคนก็โทรศัพท์ คุยเพลินในรถ ไม่ได้สนใจกระจกใดๆทั้งสิน
อย่าเสียเวลาเลยครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ Amnaj

ถ้ากระทืบเบรกใส่ สงสัยน่าจะมีปัญหากันมาก่อน

ออฟไลน์ BigCat

-ถ้าแช่ขวา แล้วอยากจะแช่ + ผมรีบ ผมก็จะมุดซ้ายไป

-ถ้าคร่อมเลน กดแตรเบาๆทีนึง( ไม่ลากแตร ) คนปกติจะหลบไม่ซ้ายก็ขวา เพราะเพิ่งรู้ว่าตัวเองคร่อมเลน

-ถ้าเจอพวกแช่ขวาแบบไม่สนโลก สนอะไร แล้วถนนว่างจริงๆ และผมว่างจริงๆ ผมจะแซงซ้าย แล้วเข้าขวา ไม่เบรคนะ แต่ไม่เร่ง

รอจนพี่แกมาใกล้ๆ  8) แปลกดีนะ ทีแบบนี้ลงซ้ายเป็น แล้วพอเค้าจะแซง ผมก็จะกดไปให้ห่าง ( ยอมรับว่ากวน และมีโอกาสมีเรื่อง) ทำได้แค่ตอนมาคนเดียว555

แบบ จขกท มีกระทืบเบรค อาจจะมีอะไรมาก่อนรึเปล่าครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
ผมนะทำแบบนี้

1. ถ้าซ้ายแซงได้และปลอดภัย เปิดไฟเลี้ยวแซงซ้ายไปอย่าเสียเวลาครับ
2. ถ้าซ้ายแซงไม่ได้มีรถ เปิดไฟเลี้ยวขวาขอแซง
3. จากข้อ 2 ถ้าเขายังไม่หลบให้เราแซง ดริฟไฟหน้า 2 ครั้งเพื่อขอทาง

ถ้าทำตามจากข้อ 1-3 แล้ว เขายังไม่หลบให้อีกแสดงว่าเขามึน, เขาบ้า
ดังนั้นอย่าไปเอาอะไรกับเขา ถ้าเราเล่นกับเขาแสดงว่าเราเหมือนเขา 5555 ;D
แต่ถ้าจะเล่นกับเขาก็คิดดูก่อนว่ารถเรากันลูกตะกั่วได้ไหม....!? :D
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

วิธีจัดการ หมายถึง อะไรครับ ผมรู้สึกว่า คำนี้ไม่ค่อยดีเลย

การทำผิดกฏจราจร หรือ การไม่มีน้ำใจในการใช้รถใช้ถนน มันมีให้เห็นในทุกๆ วัน ทุกๆ ที่ ทุกๆ เวลา ทุกๆ เส้นทาง มากน้อยว่ากัน

แต่การผิดกฏจราจร หรือ ทำผิดกฏหมาย มันเป็นหน้าที่ผู้ที่มีหน้าที่ในการบริการจัดการ ส่วนทำได้ดีแค่ไหนก็ว่ากันไป ถ้าไม่พอใจ ก็มีช่องทางให้ร้องเรียนได้ครับ

เราคนทั่วไป อย่างมากก็ได้แค่เตือน เช่น แบบแตร หรือ กระพริบไฟ ร้ายแรงสุดก็เปิดกระจกไปด่า หรือ นิ้วที่ 3 ชูไปก็เท่านั้น

ที่ทำได้ กับ กรณีแช่ขวา หรือ กั๊กเลน คือ
1. กระพริบไฟ
2. บีบแตร
3. ถ้าทำ 2 ข้อด้านบน ถ้ามีจังหวะ มองถนนเลนซ้ายชัดเจน ก็แซงซ้ายไปครับ

การจะไปตบ ไปปาด แซงไปแล้วเบรคใส่หน้า ผมไม่แนะนำครับ เพราะการทำแบบนี้ มันอาจจะเกิดอุบัติเหตุตามมา ถึงขั้นพยายามฆ่า และถึงขั้นสูญเสียได้

คนอื่นทำผิดกฏจราจร เราก็ไม่สิทธิ์ไปทำร้าย หรือ ไปฆ่าเขาหรอกครับ

ออฟไลน์ arte

รีบใหมครับครับ ถ้ารีบแวะกินชาเย็นๆในปั้มก่อน ถ้าไม่รีบ ก้ขับตามเขาไปเรื่อยๆ ทำสงครามประสาท สักชั่วโมงหนึ่ง สอง ชั่วโมง  หรือตามไปเรื่อยๆ จนถึงปากซอยเข้าบ้าน หรือแล้วแต่สถานการณ์ แต่ต้องระวังตัวเองหรือดูน้ำมันด้วยนะครับ แต่เลือกข้อแรกดีแล้ว

ออฟไลน์ redsun

แซงๆไปไม่คิดมาก
ถ้ากั๊กก็บีบแตรสัก ปิ๊น เดียว เปิดไฟเลี้ยวขอทางกันครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จัดการยังไง เราคงไปจัดการอะไรเค้าไม่ได้หรอก
ถึงแม้ว่าเขาจะทำไม่ถูก แต่ตัวเราก็ไม่ควรไปตัดสินใจกระทำหรือจัดการอะไรเขาได้
มีจะสร้างความทุกข์ในใจเราและอาจจุดชะนวนให้เค้ามีเรื่องกับเราได้

จัดการตัวเราเองด้วยการแซงซ้ายไปอย่างสบายใจดีกว่าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
แซงซ้ายไปแล้วทำใจให้สบาย เขาก็จะกลายเป็นอดีตที่อยู่ข้างหลัง
ถนนเป็นทางสาธารณะ ผู้คนมากมายหลากหลายนิสัย ขับของเราให้ดี เคารพกฏจราจร ไปให้ถึงที่ก็หมายพอแล้ว
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ SM.

แช่ขวา ผมไม่ค่อยหงุดหงิดมากเท่า คล่อมเลน นะ

ออฟไลน์ rapee001

1.หาจังหวะแซงซ้าย
2.หาจังหวะแซงซ้าย
3.หาจังหวะแซงซ้าย.......................

แล้วค่อยเปิดไฟเลี้ยวตบกลับเข้าเลนขวา  อย่าปาดหน้ากระชั้นชิดเป็นอันพอ

ออฟไลน์ Mos37257

ส่วนมากที่ผมเจอถ้าเราเว้นระยะไวเ สักพักเดี่ยวเขาก็ลงซ้ายให้ด้วยนิสัยคนไทยเเล้วคือไม่ชอบให้เปิดไฟไล่หรือบีบเเตรถึงเเม้ตัวเองจะทำผิดอยุ่ก็ตาม ซ้ายว่างก็เเซงครับมามัวเเต่คิดวิธี คนเเบบนี้มันมีทั่วเมืองทุกวันเเหละครับ ปล่อยวางคิดมากปวดหมอง

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่สนใจหาเรื่องครับ  ไม่แซง   อย่างข้างบนบอก  ถ้าหงุดหงิดหาที่จอด  ถ้าไม่หงุดหงิด  วิ่งเลนซ้ายตามไปห่าง ๆ 

ปล.  อาจจะมีกระทบกระทั่งกันมาก่อนก็ได้  กลับไปทบทวนว่าเรื่องอะไร?  จะได้รู้สาเหตุ

ออฟไลน์ chaithawat

ที่ทำประจำคือ  รอต่อท้ายเขาไปรอคันซ้ายแซงนำไปแล้วรีบกดตามหักปาดเข้าขวาเบรคแรงๆใส่  สักพักเดี๋ยวก็เข้าซ้ายเองให้มันรู้ว่าดักดานปล้นเวลาคนอื่นเขา ให้มันเบรคหัวทิ่มหัวตำเสียจังหวะเสียเวลาดูบ้าง ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ mongolias

20-30 นี่ช้ามากๆเลยแฮะ ถ้าผมเจอแบบคุณคงดริฟไฟทีนึง พร้อมเปิดไฟเลี้ยวขวาสั้นๆ
ถ้ายังอยู่เลนขวาอีก ก็ออกซ้ายแซงไปครับ

ส่วนมากเวลาขับ แล้วเจอช้าแช่ขวา ถ้าด้านซ้ายว่าง ผมออกซ้ายแซงไปเลยครับ แต่ถ้าวิ่งกั๊กเลน แซงไปไหนไม่ได้ ก็ส่งสัญญาณไฟขอทางไปครับ ถ้ายังไม่ให้อีก ก็ขับตามไปหาจังหวะแซงเอาครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
1.หาจังหวะแซงซ้าย
2.หาจังหวะแซงซ้าย
3.หาจังหวะแซงซ้าย.......................

แล้วค่อยเปิดไฟเลี้ยวตบกลับเข้าเลนขวา  อย่าปาดหน้ากระชั้นชิดเป็นอันพอ

สายมุดไม่พูดเยอะ แซงๆไป  กวนมาค่อยกวนกลับถ้ามีกล้องเห็นว่ามันเริ่มก่อนด้วยยิ่งดี

แต่มุดๆแซงๆไปเถอะ ไม่ต้องตอแยกับคนพวกนี้ ไว้เจอเท้าที่เหมาะกับหน้ามันเองสักวัน  เราไม่ต้องยุ่ง

ใช่ครับ แซงซ้ายก็จบ

ไม่ต้องไปคิดอะไรทั้งนั้น ให้เราขับของเราให้ถูกต้อง

ทิ้งระยะเหมาะสม แซงซ้ายก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แซงขวาก็เปิดขวา

ขับรถเหมือนเราเป็นหุ่นยนต์ไร้อารมณ์ครับ

ผมเคยเจอรถที่วิ่งด้วยความเร็วเท่ากันทั้งสองเลน ตีคู่กัน

และผมไม่ใช่พวกที่ชอบจี้ตูดคล่อมเลน

ผมจะเลือกต่อท้ายคันที่น่าจะเร็วครับ

แต่ถ้าเร็วเท่ากัน ผมจะต่อท้ายเลนขวา

เพราะตามหลักแล้ว ทางขวาต้องเร็วกว่าครับ

มองข้างหน้าไกล ๆ เด๋วก็แซงได้เองแหละครับ

ออฟไลน์ wa330

ต้องดูก่อนเราขับอะไร เขาขับอะไร
ถ้าวันไหนผมขับe46เจอฟอจูน แบบนี้ผมไม่เล่น หาช่องแซงแล้วกดหาย
ถ้าขับE30แวะปั้มกินกาแฟก่อน ::)

แต่ถ้าวันไหนขับดีแม็กเจอพวกรถเก๋งเล็ก ไม่ใช่รถหรูใหญ่(jazzแต่งซิ่งนี้คู่กัดเลย)
เริ่มจากดันตูดติดๆมันต้องได้ยินเสียงแซ้ดดดของผมบ้างละฮิๆ ยังทำมึนเฉย
หาช่องขึ้นหน้าได้ ดูแล้วไม่ใช่คนแก่หรือสตรีมีครรภ์
ถ้าเห็นคุยโทรหรือแชทมือถือ ขึ้นหน้าเบรด เบิ้ลเครื่องพ่นหมึกกลบ
เจอหมึกหนาๆหลบซ้ายทุกคัน ยังไม่เจอตาม ถ้ายังไม่รู้สึก ตามมาแล้วมาเล่นน่าเกลียด
ผมพร้อมแลก จะเอาท้ายตบให้ลงข้างทางขึ้นฟุตบาทเลย พวกรถเล็กไม่เจียมตัว

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเราเอาคืน หรือทำพฤติกรรมก้าวร้าว หรือนิสัยแย่ๆแบบคันหน้าเรา

เราก็เป็นคันหน้าของคันที่ตามหลังเราอยู่ แล้วคันหลังนั้นก็มองเราแบบคันที่อยู่หน้าเราต่อไปเป็นทอดๆไป

เราเกลียดหรือไม่พอใจกับนิสัยแย่ๆบนถนนของรถคันอื่น แต่เราแก้ด้วยการทำคล้ายกันแค่คนละวิธีการ มันไม่น่าใช่นะครับ

เลี่ยงได้ เลี่ยงครับ เพราะบางคนยังประสบการณ์น้อย ยังทำเรื่องโง่ๆบนถนนได้อีกเยอะ ผมว่าอย่าไปมีเอี่ยวด้วยคือดีที่สุดครับ ชนะใจตัวเอง ยิ่งใหญ่สุดละ

ออฟไลน์ focus2012

สำหรับผมจะด่ามันในรถ แล้วก็ตบซ้ายออกแซงไปครับ ตอนนี้มีครอบครัวแล้วไม่อยากมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Smith686

ปกติคงไม่มีใครขับ 20-30 กั๊กทางแกล้งเราเล่นๆ หรอกครับ
ต้องมีปัญหาอะไรกันมาก่อน  ให้ย้อนกลับไปแก้ปัญหาตรงนั้นครับ
ถึงจะตัดตอน ไม่เล่าออกมา แต่ก็ย่อมรู้อยู่แก่ใจครับ

และถ้าไม่มีปัญหาอะไรก่อนหน้านั้นจริงๆ ก็คงเป็นการเข้าใจผิด
คิดว่าเราเป็นรถคู่กรณีกันมาก่อน ถ้าไม่อยากเสียเวลา เลี่ยงได้
ก็เลี่ยงครับ

มีคลิปแบบเต็มๆด้วยก็ดี  แต่คนสมัยนี้ขี้หงุดหงิด  ขี้โมโหนะครับ  แค่โดนแซง  เขารู้สึกว่าทำให้เขาเสียอันดับ (อารมณ์คล้ายๆนักแข่งรถที่โดนแซง)  แค่นี้ก็ทำให้โมโหได้แล้ว  หรือบีบแตรเตือนไปสักครั้งก็อาจจะโดนเอาคืนแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเพิ่งนึกออกเพิ่มอีกอย่าง อันนี้สุดทีนจริง ๆ ครับ

รถบรรทุกช้าแช่ขวาครับ

บังถนนมิดเลย เราไม่ค่อยกล้าแซงซ้ายด้วย กลัวเสยมอไซบ้าง

กลัวมันกลับมาขวาแบบมึน ๆ บ้าง

แย่สุด ๆ ครับ แย่กว่ารถเก๋งอีก

ออฟไลน์ rotaryman

ขับตามมันไปไม่ต้องตบไฟแล้วหาโอกาสแซงเองจะซ้ายหรือขวาก็ว่ากัน คนบางคนมันสันดานถ้าเราทำท่าจะแซงมันมักจะชอบแกล้งครับ พอแซงได้แล้วก็ตัวใครตัวมันอย่าไปเสียเวลา เว้นแต่ว่าถ้าต้องเจอกันอีกคราวนี้กรูไม่ให้มึงแซงบ้าง 555

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....1. หลบ หรือเปลี่ยนเลน
                  2. จอดพักหากาแฟดื่มชั่วครู่
* หากจะสอนบทเรียนให้พวกเต่าแช่ขวา คุณจะกลายเป็น ตำรวจโลก ไป เพราะเต่าแช่เลนขวามีเยอะมากๆ :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเพิ่งนึกออกเพิ่มอีกอย่าง อันนี้สุดทีนจริง ๆ ครับ

รถบรรทุกช้าแช่ขวาครับ

บังถนนมิดเลย เราไม่ค่อยกล้าแซงซ้ายด้วย กลัวเสยมอไซบ้าง

กลัวมันกลับมาขวาแบบมึน ๆ บ้าง

แย่สุด ๆ ครับ แย่กว่ารถเก๋งอีก

ปล่อยเค้าไปเถอะอันนี้  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย