ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเหมือนผมไหม แค่เปลี่ยนล้อใหม่ รถก็จะดูใหม่ไปทั้งคัน  (อ่าน 8848 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เคยมีป้าคนนึง อายุก็มากแล้ว ขับรถก็ไม่เป็น

แต่แกบอกกับผมว่า ล้างรถน่ะ ต้องล้างล้อให้สะอาดรถก็จะดูใหม่ไปเอง

ผมคิดว่านี่เป็นความคิดที่ถูกต้องนะครับ

ผมเคยเห็นรถเก่าสภาพกลาง ๆ แต่เปลี่ยนแม็กใหม่ รถก็ดูใหม่ขึ้นมาทันที

เหมือนเป็นจิตวิทยาอย่างนึง

ตัวอย่างอีกคัน ผมเคยไปร้านยางแห่งหนึ่ง

เห็นยาริสปี 2010 สีแดง สภาพสวยมาก

ล้อเดิมแต่ใหม่เอี่ยม ซุ้มล้อสะอาดอย่างกับไม่เคยวิ่งมาก่อน

กระจังหน้าพลาสติกดำ ก็ดำปิ๊ดปี๊เหมือนรถจอดที่ศูนย์

ผมเดินวนดูรอบคันด้วยความทึ่ง

แล้วก็ได้หลักการสำคัญในการทำรถให้ดูใหม่แบบลวก ๆ มาครับ

ซึ่งมีแค่ 2 ข้อครับ

1.ส่วนที่เป็นพลาสติกดำต้องดำสนิทจริง ๆ ให้คุณใช้น้ำยาทายางดำก็ได้ มาฉีดใส่ให้ทั่ว อย่าลืมซุ้มล้อด้วยนะครับ

2.ล้อต้องสะอาดที่สุด เท่าที่คุณจะทำได้  ให้สละเวลา 1 ชม. ที่คุณล้างรถ มาล้างล้อให้สะอาดที่สุด ใช้แปรงล้างล้อ ใช้น้ำยาล้างล้อ และอย่าลืมซอกของน๊อตล้อด้วยครับ

ผมไม่เคยลืมว่าเรื่องสีรถก็สำคัญ แต่อยากให้พวกเราหันมาทำ 2 สิ่งนี้ก่อน

บางทีอาจจะพอใจจนไม่ทำอะไรต่อ หรืออาจจะติดใจจนกลายเป็นสายขัดรถเลยก็เป็นได้ครับ

:) ;) :D ;D 8) ::) :P

ออฟไลน์ apinui

ล้อใครเป็นรอยเยอะๆ สีลอกสีถลอก ลองเอาไปทำสีล้อใหม่ดูสิครับ ...

รถดูใหม่ขึ้นทันตาเห็นเลย ....

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ลองมองในมุมกลับกัน

คุณล้างรถทั้งคัน แต่ขี้เกียจล้างล้อ

มันก็จะออกมาไม่สวย ไม่สุด

แต่ถ้ารถเลอะฝุ่น ไม่ถึงกับลุยโคลนมานะครับ

แล้วเราล้างล้อ โดยไม่ล้างรถ มันก็จะดูสะอาดครับ แปลกดีนะครับ

ล้อใครเป็นรอยเยอะๆ สีลอกสีถลอก ลองเอาไปทำสีล้อใหม่ดูสิครับ ...

รถดูใหม่ขึ้นทันตาเห็นเลย ....

ใช่ครับคุณ apinui

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
เห็นด้วยเลยครับ ยิ่งลงน้ำยาเคลือบยางล้อด้วย ดูใหม่ขึ้นทันที
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Tom sawyer

เวลาเร่งด่วน ล้างกระจกรถ ล้างยางรถลงน้ำยา ก็ใหม่แล้ว อย่าพิงรถก็แล้วกันเดี๋ยวเสื้อเปื้อน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เห็นด้วยครับ ถ้าล้อดูดี ดูสวย มันก็ช่วยให้รถดูสวยขึ้นมากๆ เอาง่ายๆรถรุ่นเดียวกันถ้าล้อคนละลาย มันสวยคนละเรื่องเลย เช่น Hilux ที่ขายในไทยล้อ 17"สีเงิน กับที่ขายในประเทศเพื่อนบ้านได้ล้อ 18" แบบที่ใส่ใน FTN รถมันสวยต่างกันมากจริงๆ

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าแค่ทำความสะอาด ให้เงาวับทั้งคัน ก็เหมือนรถใหม่แล้วครับ
เคยเห็น W140 คันนึง สีดำเงาวับ แม็กซ์น่าจะ 20" มองจนเหลียวหลังเลยผม เจ้าของรักษาสภาพได้ดีจริง

หันมามองรถตัวเอง เพิ่งจะปีกว่าๆ แต่ไม่ได้ล้างมาร่วมเดือนละ สกปรกจริง 5555

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8) .... รถเป็นพาหนะให้เรา หมั่นบำรุงรักษาสมรรนะด้วย จะเดินทางได้ปลอดภัย ไปเอาใจล้อ :-X :-Xกับยางมาก สวยแต่รูปจูบไม่หอม !

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ดีเลยครับคราวหน้าผมจะได้ล้างแค่ล้อไม่ต้องล้างรถทั้งคัน ::)

ออฟไลน์ coolcarrera

อารมณ์ประมาณมือถือมั้งครับ
วันไหนอยากซื้อมือถือใหม่ จับเปลี่ยนเคส เปลี่ยน wall paper ใหม่
เอ่อ ความอยากได้เมื่อกี๊หายไปแฮะ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ gumpzgear

ผมกลับคิดไม่เหมือนกันนะครับ

ผมชอบรถที่ล้อเดิมจากโรงงานมากกว่า พอเห็นรถที่เปลี่ยนล้อแม็กใหม่ ที่ไม่ใช่ของโรงงาน ผมว่ามันดูรถแบบผ่านการใช้งานและดูเก่าขึ้นมาทันทีเลย

อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่าล้างทั้งคัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ใช่ครับ เห็นด้วย

แต่ถ้าจะเปลี่ยนล้อใหม่ขอของแท้ 100%+ยางดีๆหน่อยนะครับ
พวกล้อก็อปเกรด 5A งานเทียมแท้ๆ + ยางจากมณทลอลาสก้านี่ผมขอเถอะ เพื่อ???
พวกล้อแท้+ยางเทพ มันจะเห็นประโยชน์ก็ตอนที่คุณไม่คิดว่ามันจะมีประโยชน์นั่นแหละครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ SM.

อารมณ์ประมาณมือถือมั้งครับ
วันไหนอยากซื้อมือถือใหม่ จับเปลี่ยนเคส เปลี่ยน wall paper ใหม่
เอ่อ ความอยากได้เมื่อกี๊หายไปแฮะ

ออฟไลน์ CHANOM

เราเพิ่งเอาล้อ A-Class ที่บ้านไปซ่อมกับทำสีใหม่มาเหมือนกันค่ะ
หลังจากที่ใช้มา 11 ปี สภาพก็เยินเพราะปีนฟุตปาทมาหลายครั้ง ไหนจะแลคเกอร์ที่เริ่มลอกแล้ว

งานเสร็จออกมา รถดูเหมือนใหม่ขึ้นเยอะเลยค่ะ แม้ว่าคนที่บ้านจะไม่สังเกตก็เถอะ  ::)

ปล. โปรเจกต์ต่อไป ตั้งใจว่าจะเริ่มเก็บสภาพภายในค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แค่ล้าง ขัดเงาหน่อย ก็ดูใหม่ขึ้นเยอะแล้วครับ ถูกๆ ลงทุนน้อย ผมคนทุนน้อย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แล้วแต่รุ่นครับ  8)

ออนไลน์ Turin

รถสะอาดหมดจด ยังไงก็ดูดี

ทุกวันนี้เบื่อล้อรถผบ.ที่เป็นสีดำด้านมากๆ ล้างยากสุดๆเวลาเปียกแล้วดูไม่ออกว่าล้างสะอาดหรือยัง ... ส่วนรถตัวเองเจอ 14 ก้านคูณ 4 ล้อเข้าไป กว่าจะสะอาดก็ให้เวลาอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Newhang

รถสะอาดหมดจด ยังไงก็ดูดี

ทุกวันนี้เบื่อล้อรถผบ.ที่เป็นสีดำด้านมากๆ ล้างยากสุดๆเวลาเปียกแล้วดูไม่ออกว่าล้างสะอาดหรือยัง ... ส่วนรถตัวเองเจอ 14 ก้านคูณ 4 ล้อเข้าไป กว่าจะสะอาดก็ให้เวลาอยู่เหมือนกัน
ต้องเจอล้อ altis ขอบ 16
กับ camry 2.5
ผมนี้กุมขมับตั้งแต่เห็นเลย ใครไม่ล้างรถเองบอกว่าคิดมาก 555 ผมไม่ได้คิดไปเองใช่มั๊ย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ผมไม่เคยใช้ล้อ เดิมจากโรงงานเลยครับ อันดับแรกที่ต้องเปลี่ยนคือ ล้อ ยาง

หลังจากนั้น เวลาใช้งานฝนคก รถเปื้อน สิ่งแรกที่ผมต้องทำคือ ล้าง ล้อ และ ยางครับ ส่วนรถ ไม่ล้าง สกปรกอาจจะเพราะไม่มีเวลา หรือ เหตุผลอื่นๆ รับได้ แต่ ล้อ ยาง ต้อง สะอาด ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ใช่ครับ รถเก่า แต่ซุ้มล้อ และล้อเกลี้ยงนี่ดูใหม่มาก และเป็นจขุดตายของการล้างรถเองเลย รถเก๋งนี่ล้างยากมากต้องใช้เครื่องล้าง ลำพังเอามือขัดๆนี่เป็นชั่วโมงครับ ยิ่งเจอทางที่ฝุ่นเม็ดๆเยอะนี่เบื่อเลย ถ้าจะให้ดำต้องใช้พวกน้ำยาครับ ท่ายางดำก็ได้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่าล้อเหมือนคิ้วของหน้าคนอะครับ ใครคิ้วสวยก็ได้เปรียบแล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ต้องมีชุดเฉพาะสำหรับล้อและยางจริงๆสำหรับคนดูแลรถเอง  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ xxivaprl

• Newbie
  • *
เห็นด้วยเรื่องความสะอาดของซุ้มล้อ-ยางดำไม่ใช่ด่างๆขาวๆ-แม๊กสะอาด-ขอบคิ้วส่วนพลาสติกดำสนิท ไม่ใช่เทาๆด่างๆ 
แต่เห็นตรงกันข้ามกับการเปลี่ยนเเม๊กซ์ไปใช่พวกafter market 
คหสต. แม๊กโรงงานที่ลาย**สวยอยู่แล้ว**มีโลโก้ตรงกับรถ จะสวยกว่า ยิ่งแม็กซ์ที่ตรงกลางโบ๋ๆ มันดูแปลกๆ (ผมเองก็เคยใช้)  แต่ทั้งหมดเงื่อนไขคือต้งอสะอาด ยางดำดี รอยไม่ลึกและเยอะ 
โชคดีบ้านเราช่างมีเยอะปยะ ค่าทำสี ปัดเงา ราคาไม่แพง

ออฟไลน์ mick

ผมว่าอยากใหม่ ทำความสะอาด เคลือบภายในก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Fat

ผมเห็นด้วยกับคุณป้าคนนั้นนะครับ ผมว่าจริง

รถผมก็ล้อแม็กเดิมๆโรงงาน แต่มีความรู้สึกว่า ถ้าล้างล้อสะอาดๆมันดูดีจริง บางทีระหว่างสัปดาห์ก็ล้างแต่ล้อเคลือบยาง แต่ตัวรถมีฝุ่นไม่ได้ล้าง ผมชอบให้ล้อดูสะอาดๆยางเงาๆไว้ก่อน

เมื่อก่อนเวลาไปร้านล้างรถ ร้านไหนล้างสะอาดผมดูจากการล้างล้อกับเก็บงานซุ้มล้อก่อนเลย เพราะ2อย่างนี้ต้องพิถีพิถันมากกว่าจุดอื่น
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ายางก็มีส่วนนะ ต่อให้รถสะอาดล้อสะอาดแต่ยางลุยโคลนมาแล้วแห้งๆหรือฝุ่นเยอะหน่อยก็จบ เพราะมันกลายเป็นเด่นกว่ารถทั้งคัน

สำหรับผมนะ
รถเก่าเปลี่ยนล้อใหม่ไม่ได้ทำให้ดูใหม่ขึ้น แต่ทำให้ดูสวยขึ้นในบางมุม
รถเก่ามากๆบางรุ่น เดิมสนิทแต่สีเนียนๆ รถสะอาดๆ ดูดีกว่าแต่งเยอะครับ(ย้ำว่าบางรุ่น)

ออฟไลน์ Altima

ไม่ครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนจากล้อ aftermarket มาเป็นล้อเดิม จะดูดีขึ้นหลายเท่า

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
ไม่เห็นด้วยครับ ถ้าล้างล้อรถก็ดูสะอาดตา
แต่เปลี่ยนล้อใหม่ ก็แค่ดูสวยขึ้นถูกใจเจ้าของรถ
แต่คนอื่นอาจจะมองว่าสวยหรือไม่สวย รถใหม่ขึ้นรึเปล่าก็แล้วแต่คน

ออฟไลน์ BigCat

ผมก็ชอบล้างล้อสะอาด ยางมันแพล๊บ

แต่ชอบล้อโรงงาน มีโลโก้ตรงกลาง เหมือนเดิมครับ  ผมว่าลงตัวสุดละ อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก