ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota commuter ตัวใหม่จดป้ายฟ้า ส่วนบุคคลได้ไหมครับ  (อ่าน 8775 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceservice

• Newbie
  • *
ว่าจะถอยไปแต่ง vip ใส่เบาะ 3แถว ไว้พาครอบครัวเที่ยวครับ แต่เห็นหลายๆ ที่ หลายๆ กลุ่มบอกว่าจดไม่ได้แล้ว แม้เงื่อนไขจะครบ
ที่ผมลองหามาคือทะเบียนบ้านต้องมี 8คน+ อันนี้เกิน
มีที่จอดพร้อมแสดงหลักฐานเจ้าของกรรมสิทธิ์ อันนี้ก็ได้ จอดที่บ้าน ผ่อนหมดแล้วมีโฉนด
หลักฐานทางการเงิน ตรงนี้ก็มั่นใจว่าไม่มีปัญหาครับ
เลยเกิดไขว้เขวกลัวซื้อมาจะจดไม่ได้ บางคนว่าต้องพ่นสีที่ตัวรถด้วยอีก เยอะแยะไปหมดเลย

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: Toyota commuter ตัวใหม่จดป้ายฟ้า ส่วนบุคคลได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 08:44:21 »
ไปสอบถามที่ขนส่งครับ

ออฟไลน์ V221

Re: Toyota commuter ตัวใหม่จดป้ายฟ้า ส่วนบุคคลได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 08:57:17 »
รถตู้ป้ายฟ้าถึงจะเป็นรถใหม่ต้องเอาไปตรวจสภาพที่ขนส่งทุกคัน เบาะจะต้องเป็นเบาะติดรถมาเท่านั้นครับ ที่ทำกันคือจดทะเบียนเสร็จแล้วค่อยเอาไปทำเบาะ ปัญหาจะมีอีกครั้งตอนขายรถหรือตรวจสภาพหลังครบ7ปีที่จะต้องตรวจสอบก่อนโอนหรือต่อทะเบียน ร้านเบาะหลายแห่งจะมีเบาะโรงงานเก็บไว้ให้เช่าสำหรับการนี้พร้อมคิดค่าถอดและใส่กลับหลังดำเนินการเสร็จสิ้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 09:14:55 »
ไม่รู้ว่าขนส่งเขาจะตามข่าวรุ่นตัวใหม่ไปแล้วหรือยัง

เท้าความกันก่อน รุ่นที่แล้วตั้งแต่ คสช. เข้ามาก็กลายเป็นรุ่นที่จดทะเบียนป้ายฟ้าส่วนบุคคลยากที่สุดในประเทศไทย แถมถ้าจดได้ก็โดนปั้ม
ต้องเห็นชอบจากนายทะเบียนก่อนโอน/เปลี่ยนชื่อ ตอนนี้รุ่นเก่าหลายร้อยคันยังวิ่งป้ายแดงอยู่ก็มี

ทำไมรถรุ่นอื่นๆจดป้ายฟ้าจดได้เลยหล่ะ H-1 Ventury Caravelle ไม่โดนอะไรกับเขาด้วย ไม่ต้องโดนเห็นชอบจากนายทะเบียน เอาไปขายก็โอนได้เลยไม่เหมือนกรณีข้างบน

พอตัวนี้เปิดตัว หลายคนเลยกังขาว่า มันจะจดทะเบียนป้ายฟ้าส่วนบุคคลได้ไหม

ผมเดาว่าน่าจะจดได้ แต่ต้องต้อง VIP เปลี่ยนเบาะเป็น 3 แถวแล้วนะ จะได้เบาะไม่เกิน 12 ที่นั่ง
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 15:10:25 »
 ยุคนี้แนะนำว่าทำให้ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 15:57:51 »
ไม่รู้ว่าขนส่งเขาจะตามข่าวรุ่นตัวใหม่ไปแล้วหรือยัง

เท้าความกันก่อน รุ่นที่แล้วตั้งแต่ คสช. เข้ามาก็กลายเป็นรุ่นที่จดทะเบียนป้ายฟ้าส่วนบุคคลยากที่สุดในประเทศไทย แถมถ้าจดได้ก็โดนปั้ม
ต้องเห็นชอบจากนายทะเบียนก่อนโอน/เปลี่ยนชื่อ ตอนนี้รุ่นเก่าหลายร้อยคันยังวิ่งป้ายแดงอยู่ก็มี

ทำไมรถรุ่นอื่นๆจดป้ายฟ้าจดได้เลยหล่ะ H-1 Ventury Caravelle ไม่โดนอะไรกับเขาด้วย ไม่ต้องโดนเห็นชอบจากนายทะเบียน เอาไปขายก็โอนได้เลยไม่เหมือนกรณีข้างบน

พอตัวนี้เปิดตัว หลายคนเลยกังขาว่า มันจะจดทะเบียนป้ายฟ้าส่วนบุคคลได้ไหม

ผมเดาว่าน่าจะจดได้ แต่ต้องต้อง VIP เปลี่ยนเบาะเป็น 3 แถวแล้วนะ จะได้เบาะไม่เกิน 12 ที่นั่ง
Vitoคันเก่าผมก็โดนนะครับ เพื่อนผมซื้อไปก็มาบอกว่าต้องไปจ้างร้านเบาะให้ใส่เบาะเดิมเข้าไปตอนตรวจสภาพ Kia Grand Carnivalตัวปัจจุบันผมก็โดนตอนซื้อป้ายแดง ขนส่งไม่ยอมจดให้บอกว่าเบาะมี11ที่นั่งก็จริงแต่หมอนพนักพิงศีรษะมีแค่9ตัว ศูนย์ต้องไปสั่งหมอนจากKiaมาใส่พร้อมเจาะเบาะให้ผมถึงจะจดทะเบียนได้ครับ
BMW 750E M SPORT