ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอช้าเเช่ขวา กั๊กเลนน์ มีวิธีจัดการอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 10411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
ขับตามมันไปไม่ต้องตบไฟแล้วหาโอกาสแซงเองจะซ้ายหรือขวาก็ว่ากัน คนบางคนมันสันดานถ้าเราทำท่าจะแซงมันมักจะชอบแกล้งครับ พอแซงได้แล้วก็ตัวใครตัวมันอย่าไปเสียเวลา เว้นแต่ว่าถ้าต้องเจอกันอีกคราวนี้กรูไม่ให้มึงแซงบ้าง 555

ผมว่าแซงยากครับ  ถ้าเจอแบบนี้ถ้าเราจะแซงเขาบังแน่ๆ  ซอยลาดพร้าว71 ไม่ได้กว้างมาก  รถเยอะ คนเยอะ  ถ้าคันหน้าเจตนาบัง คันหลังหมดสิทธิแซงครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

จะจัดการอย่างไร. หลักๆคือ. แช่ด้วยความเร็วเท่าไหร่. ที่สำคัญกว่านั้น เรารีบกว่าคันนั้นหรือไม่?

หากรีบกว่า.  เราขับรุ่นไหน พร้อมแซงแล้วอันตรายกับคนในรถหรือเสี่ยงกับคันอื่นมั้ย

แต่จะแนะนำว่า ลองชะลอ สัก1-2นาที. คันนั้นคงไปไกลละมั้งครับ

ในกรณีที่เราหมั้นใส้. และอยากให้ชาวบ้านเขาด่า  ก้อจัดเลยครับ. ปะกบข้าง ปาดหน้า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Chen1500

• Newbie
  • *
ส่วนมากก็ตามๆ กันไป แซงได้ก็แซง

แต่มีบางครั้งเหลืออด +กับเวลาเหลือเฟือ ข้างหน้าแช่ 6-70 ถนนโล่งๆยาวๆ ผมแซงไปขับ 40 หน้ามันเลย เหตุการณ์นี้ เส้นรัตนาธิเบศร์ ทำอยู่ซัก 2- กิโลนึง เค้าถึงเปิดไฟเข้าซ๊าย

อีกครั้งเจอที่ทางลงใต้รถกระบะบรรทุกผัก ขับ แช่ ข้างหน้าโล่งสุดลูกหูลูกตา ถนน 2 ช่อง ด้ายซ๊ายหลุมบ่อเพียบ+รถใหญ่ เจอขับแช่อยู่ เปิดไฟเลี้ยวขวาขอทาง ไม่หลบ เปิดไฟสูง ไม่หลบ บีบแตรแช่ ก็ไม่หลบ กว่าจะหาโอกาสแซงได้ร่วมหลายกิโล พอแซงได้ ผมไปขับข้างหน้ามันที่ความเร็วเดิม 40 กม./ชม. ในเวลาที่เท่าๆ กับที่ตามหลังกระบะคันนั้น (เกือบๆ 10 กิโล) จนเค้าเข้าซ๊ายไปเอง

*ย้ำนะครับผมไม่ได้บอกว่าวิธีผมถูกต้อง และย้ำอีกครั้งว่า 2 ครั้งนี้คือเหลืออดแล้ว นอกนั้นก็หาโอกาสแซงไปครับ ไม่อยากมาเครียดกับเรื่องท้องถนนมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2019, 14:46:38 โดย Chen1500 »

ออฟไลน์ Sleepy Boy

วันก่อนเพิ่งเจอ วีโก้วิ่งแช่ขวายาว บนถนนราชพฤกษ์ พอผมจะแซงซ้าย ทำเป็นเร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงซะงั้น กวนตีนมั้ยละอย่างงี้

ออฟไลน์ boombooboo

• Newbie
  • *
เคสนี้ มันเมาป่าว ขับช้ามาก แล้วยังกั้กเลนแปลกๆ
แต่ถ้าเจอพวก แช่ขวา ไม่สนใจโลก ผมจะขับตามซักพัก ปแล้วหาจังหว่ะแซงซ้าย แล้วปาดขวา หรือ แซงซ้าย แบบ ชิดๆ เลนมันนั้นแหล่ะครับ
บางคันรู้ตัวก็จะกลับเข้าซ้าย แต่ก็มีบางคัน กวนกลับ ดิฟไฟใส่บ้าง หรือพยายามเร่งมาแซงคืน ถ้าวันไหน ว่างผมก็เล่นด้วยเลย แต่ถ้าไม่ว่างก็กดหายไปเลย

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ปกติคงไม่มีใครขับ 20-30 กั๊กทางแกล้งเราเล่นๆ หรอกครับ
ต้องมีปัญหาอะไรกันมาก่อน  ให้ย้อนกลับไปแก้ปัญหาตรงนั้นครับ
ถึงจะตัดตอน ไม่เล่าออกมา แต่ก็ย่อมรู้อยู่แก่ใจครับ

และถ้าไม่มีปัญหาอะไรก่อนหน้านั้นจริงๆ ก็คงเป็นการเข้าใจผิด
คิดว่าเราเป็นรถคู่กรณีกันมาก่อน ถ้าไม่อยากเสียเวลา เลี่ยงได้
ก็เลี่ยงครับ

อาจจะหัดขับรถครับ เดี่ยวนี้หัดขับเลนขวาสุดกันเป็นว่าเล่น
ขับช้าไม่พอ ใครจะแซงดันกดคันเร่งพุ่งใส่อีก  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถนน เป็นของสาธารณะ ผมเจอแบบนี้บ่อยเวลาไป ตจว.  :P
ผมก็แซงซ้ายครับ

แต่บางคันนี่นะ พอเราแซงซ้ายเข้าขวาเสร็จแล้ว มันก็ตีไฟเข้าเลนซ้ายเลย !! (กวนจริง ๆ )

ออฟไลน์ Symphonic

ปกติคงไม่มีใครขับ 20-30 กั๊กทางแกล้งเราเล่นๆ หรอกครับ
ต้องมีปัญหาอะไรกันมาก่อน  ให้ย้อนกลับไปแก้ปัญหาตรงนั้นครับ
ถึงจะตัดตอน ไม่เล่าออกมา แต่ก็ย่อมรู้อยู่แก่ใจครับ

และถ้าไม่มีปัญหาอะไรก่อนหน้านั้นจริงๆ ก็คงเป็นการเข้าใจผิด
คิดว่าเราเป็นรถคู่กรณีกันมาก่อน ถ้าไม่อยากเสียเวลา เลี่ยงได้
ก็เลี่ยงครับ

อาจจะหัดขับรถครับ เดี่ยวนี้หัดขับเลนขวาสุดกันเป็นว่าเล่น
ขับช้าไม่พอ ใครจะแซงดันกดคันเร่งพุ่งใส่อีก  :'( :'( :'(

แหม่.... ถ้าขับกั๊กเลน แถมกดคันเร่งพุ่งใส่รถที่จะแซงได้
นี่ ไม่ใช่มือหัดขับล่ะจ้ะพี่จ๋า.... ฮี่ๆๆๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จัดการตัวเองครับ หลายทางเลือก

1. หาจังหวะแซง
2. ขับตามไปเรื่อยๆ
3. เปลี่ยนเส้นทาง
4. จอดพัก

ทำไมต้องทำตัวแย่ๆตามเพียงเพราะเจอคนทำตัวแย่ๆเป็นตัวอย่าง  :-\

ออฟไลน์ ttcl

นานมาแล้วตอนเด็กๆ เคยเล่นเกม เป้าหมายใหญ่ของเราคือจะไปเอาชนะหัวหน้าตัวใหญ่ที่สุดภายในกำหนดเวลา แต่ระหว่างทางไป จะมีพวกลูกกระจ๊อกคอยก่อกวนเรา ซึ่งเราถ้าเราไปหยุดต่อสู้กับพวกนี้ จะทำให้เสียเวลา เสียจำนวนกระสุน และไม่สามารถไปทันตามเวลาที่กำหนด หรือถึงทันจำนวนอาวุธที่จะใช้สู้กับหัวหน้าใหญ่ก็น้อยลง จะทำให้ไม่สามารถเอาชนะเป้าหมายใหญ่ได้ เวลาเล่นผมก็บังคับมุ่งหน้าเข้าสู่เป้าหมายใหญ่อย่างเดียว ไม่สนใจตัวเบี้ยรายทาง

เพื่อนสมาชิกลองใช้วิธีนี้ก็ได้ มองเป้าหมายใหญ่ในชีวิตเป็นหลัก เชื่อว่าแต่ละคนมีเป้าหมายในชีวิตที่ใหญ่กว่าการเอาชนะกันบนท้องถนนแน่นอน อย่าไปเสียเวลาหรือให้ค่ากับบรรดาพวกลูกกระจ๊อกตามท้องถนนเลยครับ

ออฟไลน์ jame894561

ไม่บีบแตร ไม่ตบไฟ เสียเวลา มีโอกาสมีเรื่องสูง หาช่องทางแซงไป มันจะช้าลงสักกี่นาทีกันเชียว

บนท้องถนนผมว่าต้องมีขันติมากๆ มีเรื่องไปเดียวบานปลาย ลงมาวิวาทกันเกิดสติหลุด พลั้งมือฆ่ามันตายกูติดคุกอีก มันคุ้มไหม เลี่ยงได้เลี่ยง ขับกลับถถึงบ้านสักพักก็ลืมแล้ว

ให้มันไปเจอคนที่เหมาะสมกัน สักวันมันจะชิปหายด้วยตัวมันเอง เราจะไม่ไปพิพากษามันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แซงซ้ายครับ เบื่อมากไอพวกนี้

ออฟไลน์ tew

ถ้าขับรถต่างจังหวัด จะเจอคุณลุงอีซูสุ กับผู้หญิงซิตี้ และแจ็ส มักช้าแช่ขวา อย่าไปโกรธเขานะครับ คือเขาจะเลี้ยวขวาหรือไปเขาจะกลับรถ แต่อีกประมาณ14กิโลเมตรข้างหน้าถึงจะเลี้ยวหรือถึงจะกลับรถ คือจริงแล้วเขาไม่รู้กฎจราจรมากกว่า ผมก็เลยแซงซ้ายตลอด เพราะผมก็วิ่งซ้ายตลอด ตอนแซงค่อยวิ่งขวา คือส่วนมากผมใช้ความเร็วราว100 ถึง110 นานถึงจะเกิน อยากรู้ว่ากล้องจับความเร็วมันจับรถช้าวิ่งเลนส์ขวากันบ้างไหม คุณลุงอีสุกะคุนผู้หญิงซิตี้จะได้เข็ดบ้าง

ออฟไลน์ starlight

แซงผ่านไปในจังหวะที่เหมาะๆ  ช่างมันครับ  เวลาเรามีค่ามากกว่าจะใส่ใจเรื่องแบบนี้

ปัญหาการขับรถไม่รู้จักกาละเทศะแบบนี้  ต้องแก้ระยะยาว   รณรงค์และปลูกฝังวินัยการขับรถ ใช้ถนน กันไปตลอดเวลา  นานวันไปเด็กรุ่นใหม่ๆ มันก็ขับดีมีวินัยกันเอง

พวกแก่ๆเก่าๆหรือรุ่นใหม่แต่ความคิดล้าหลัง ปล่อยมันไป

ออฟไลน์ redsun

นานมาแล้วตอนเด็กๆ เคยเล่นเกม เป้าหมายใหญ่ของเราคือจะไปเอาชนะหัวหน้าตัวใหญ่ที่สุดภายในกำหนดเวลา แต่ระหว่างทางไป จะมีพวกลูกกระจ๊อกคอยก่อกวนเรา ซึ่งเราถ้าเราไปหยุดต่อสู้กับพวกนี้ จะทำให้เสียเวลา เสียจำนวนกระสุน และไม่สามารถไปทันตามเวลาที่กำหนด หรือถึงทันจำนวนอาวุธที่จะใช้สู้กับหัวหน้าใหญ่ก็น้อยลง จะทำให้ไม่สามารถเอาชนะเป้าหมายใหญ่ได้ เวลาเล่นผมก็บังคับมุ่งหน้าเข้าสู่เป้าหมายใหญ่อย่างเดียว ไม่สนใจตัวเบี้ยรายทาง

เพื่อนสมาชิกลองใช้วิธีนี้ก็ได้ มองเป้าหมายใหญ่ในชีวิตเป็นหลัก เชื่อว่าแต่ละคนมีเป้าหมายในชีวิตที่ใหญ่กว่าการเอาชนะกันบนท้องถนนแน่นอน อย่าไปเสียเวลาหรือให้ค่ากับบรรดาพวกลูกกระจ๊อกตามท้องถนนเลยครับ

ดีๆๆ เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
แซงซ้ายไปก็จบ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ CarameLon

ทรงนี้คิดว่าทางจขกท.อาจไม่ได้รู้ตัวว่าไปทำอะไรเขาก่อนหรือไม่
เช่น เผลอเบียด ปาด ตัดหน้า เปิดไฟตัดหมอกอัดเขา  เร่งใส่ท้ายรถเขา ฯลฯ
ถ้าเขาอยากเอาเรื่องเรา แล้วเราผิดก่อนจริง ต้องยอมพี่เขาครับ

แต่ถ้าไม่เคยมีเรื่องกันมาก่อน
เป็นผมก็แซงซ้าย ถ้าเขาคร่อมเลนก็บีบแตรยาวแล้วเร่งเครื่องแซงไปเลย
100%หลบให้เเราหมดครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ alpha14

รถเขาวิ่งได้แค่นี้มั้ง แล้วก็กั๊กไม่อยากให้แซง

ออฟไลน์ Non FoolsBoyz

• Newbie
  • *
ปล่อยผ่าน แซงหนีมันไป ให้มันไปเจอกับพวกหัวร้อนกันเอง  8)

ออฟไลน์ Beats

• Full Member

ชอบมากๆครับอันนี้