ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องจอดรถทิ้งไว้ไม่ได้ขับนานๆ พี่มีวิธีดูเเลเบื้องต้นกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4248 ครั้ง)

ออฟไลน์ headduke

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ต้องจอดรถคันนึงไว้ที่อีกบ้าน มีน้องสาวซึ่งขับรถไม่เป็นคอยสตาร์ทให้บ้าง กลับไปขับวอร์มได้เเค่เดือนละครั้ง
เเบบนี้มีวิธีดูเเลรถกันยังไงบ้างครับ พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์เเนะนำด้วยครับ

เช่น
-สตาททิ้งไว้สัก10นาที ทุกกี่วันดีครับ
-ยางต้องเติมเเข็งไว้ไหมครับ เพื่อป้องกันยางเสียรูปทรง
-สตาทเเล้วเดินหน้าถอยหลังง่ายๆ มีข้อดีไหมครับ
-ถ้าคนสตาทไม่อยู่นานต้องถอดสายเเบตไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เอาออกไปขับวน อาทิตย์ละครั้ง

ถ้าไม่มีคน start เลย ก็ถอดขั้วแบตออก   เติมลมยางให้แข็งเข้าไว้

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
เติมลมยางแข็งๆ ถอดขั้วแบ๊ต เดือนนึงขับไปล้างหนนึงพอแล้วครับ 8)

ออฟไลน์ lunacy

แต่ก่อนผมเอาออกไปวนในซอย อาทิตย์ละครั้ง
หลังๆมา ไม่มีเวลา กลายเป็นสองอาทิตย์ ต้องให้ร้านแบตมากระตุ้น
เอาออกไปใหม่อาทิตย์ละครั้ง คราวนี้ไม่มีไฟ
เลยชาร์จแบตทิ้งไว้ที่ร้าน
ร้านแนะนำว่าให้ถอดขั้วแบตครับ

ออฟไลน์ YenChar

ลมยาง 38

เอาออกไปขับวนๆบ้าง 2 อาทิตย์ครั้งก็ยังดี

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
ผมมีรถ claasic เก็บไว้คันนึงที่เป็นแบบนี้ คือ รถอยู่อีกบ้าน จอดเก็บมากกว่าใช้งาน ได้ขับแค่เดือนละครั้งหรือ 2 เดือนครั้ง ผมหาซื้อเครื่องชาร์จ เช่น พวก ctek เสียบไว้ให้มันช่วยรักษา battery ให้พร้อมใช้งานตลอดเวลาครับ ลมยางก็เติมแข็งหน่อย รถก็โอเคดีครับ ไม่คลุมผ้า เพราะกลัวอับชื้น และราขึ้นภายในครับ  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
หาเวลาสัก 2อาทิตย์ครั้ง วิ่งใกล้ๆก็ยังดีครับ เดือนละครั้งนานไปครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ รถมือสาม

• Newbie
  • *
  • เดินทางปลอดภัยครับ
ส่งต่อมาให้มูลนิธิที่ผมดูแล จัดการให้ก็ได้นะครับ 

ตอนนี้มีนิสสันซันนี่คันเล็กๆ 1 คัน เอาไว้รับส่งเด็กเกือบ 20 คน TT  5555
คิดให้ได้ก่อน ก่อนที่จะรู้ตัวว่าเพิ่งคิดได้!!!

ออฟไลน์ CarameLon

ถ้าชีวิตมันจะลำบากลำบนขนาดนั้น(รบกวนคนอื่นอีก) ผมแนะนำให้ขายๆไปเถอะครับ
จะเก็บไว้เป็นปัญหาทำไม? แล้วเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นได้ประโยชน์กว่าเยอะ  8)
เคยเห็นบางบ้าน ตัวเองขับรถหยุ่นบ้านๆ แต่มีรถยุโรปจอดเก็บไว้เฉยๆ ไม่เคยเห็นเอามาวิ่งเลย
ปล. สงสัยกลัวค่าบำรุงรักษารถยุโรป อิอิ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมดูแลแค่เติมลมมากกว่ากำหนดซัก 5 ปอนด์ครับ แล้วก็คลุมผ้าไว้ ก็แค่นั้น
บ้านผมมีแมว 7 ตัวอยู่ในโรงรถ ขนาดตะขาบยาว 12 ซม. ยังโดนรุมกัดซะขาดครึ่ง จึงหมดห่วงเรื่องหนูได้

ผมบินไปประจำสนามบิน ตปท. ตลอด เดือนนึงอยู่ไทยไม่กี่วัน รถก็จอดคลุมผ้าในโรงรถยังงั้นละ
ไม่มีใครสตาร์ท ไม่มีใครขยับ แม้กระทั่งจะปลดล็อคเอาของในรถก็เถอะ

กลับมารถก็ยังติดเครื่องได้ปกติ ขับวนๆแถวบ้านแล้วก็จอดดับเครื่อง คลุมผ้า แล้วไปบินต่อ
อย่างเจ้าอัลติสคันล่าสุดที่เพิ่งซี้อแทนมาร์ชคันเก่า อายุสองปีกว่า ไมล์ 76XX เท่านั้น

มีพักหลังๆที่ขอกลับมาอยู่ออฟฟิศช่วยทำเอกสาร เพราะต้องเปลื่ยน Type เครื่องบิน เลยใช้รถบ่อยขึ้น
แต่สุดท้ายก็จอดไว้เหมือนเดิม นั่งรถไฟฟ้า + เรือสะดวกกว่า แถวบ้านรถติดมาก เพราะทำรถไฟฟ้า (ลำสาลี)

จะว่าไปเจ้ามาร์ชคันเก่าผมก็สายจอดเหมือนกัน คลุมผ้าไว้แบบนั้น แล้วก็บินไปคุมสนามบิน ตจว.
บางครั้งสามเดือนไม่สตาร์ทก็มี อายุ 6 ปี ไมล์ 37XXX คนซี้อไม่ต่อซักคำ  ;D

ออฟไลน์ joa123

สมัยก่อนทำคาร์แคร์ เพื่อนเคยเอา vios ที่จอดทิ้งไว้ใต้ต้นไม้  3 ปีมาให้ทำ (น้องสาวไปเรียนต่อต่างประเทศ)  เปลี่ยนแบตก็สตาร์ทติดในทีเดียว(มีน้ำมันเบนซิน91ในถัง) ล้างทำความสะอาดภายในภายนอก ถ่ายน้ำมันเครื่อง แค่นี้เองครับ   บางยี่ห้อมันก็อึดกว่าที่เราคิดมาก

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
รถที่ผมจอดไว้นานๆ มีสองคัน ต่างวาระกัน

คันแรก Optra CNG ตอนนั้นไปทำงาน ตปท. ทีละ 1-2 เดือน
ก็ให้แฟนติดเครื่องประมาณ 30 นาที เดือนละ 1-2 ครั้ง ใช้น้ำมันให้อุณหภูมิเครื่องขึ้นไประดับปรกติ แล้วสลับใช้ CNG
เปิดแอร์ไปด้วย ก่อนเสร็จก็ปิด A/C ไล่ความชื้นก่อน
ใช้คันนี้ได้ 6 ปี 140,000km ก็ไม่มีไรเสียเร็วผิดปรกติครับ

อีกคันเป็น L33  ตอนนี้ผมทำงานส่วนตัวอยู่ที่บ้าน บางเดือนลืมติดเครื่องก็มี
ติดเครื่อง 30 นาที, เปิดแอร์, ฟังเพลง, ขยับเดินหน้า-หลัง
คันนี้แบตอยู่ได้ 4 ปีกว่า ยังไม่เสีย ผมเลยถอดใจเปลี่ยนออกก่อน
ขายไปตอน 5 ปี 70,000km ไม่มีอะไรเสียผิดปรกติเช่นกันครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ที่บ้านมีกระบะ Mazda Fighter ของคุณพ่อ ที่จะเขยิบแค่เดือนละครั้ง (รถเป็นเกียร์ธรรมดา ซึ่งคนอื่นในบ้านขับไม่เป็น)
คุณพ่อใช้วิธีถอดขั้วแบตอย่างเดียวเลยค่ะ แล้วก็เติมลงยางไว้แข็งหน่อย ที่ผ่านมาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรถมันเก่าแล้วด้วยเปล่า ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight