ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น H-RV หรือ CHR มาแทน x1 E84 18i จากคนใช้หน่อยครับ  (อ่าน 7192 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เจ้าของรถ X1 จะเปลี่ยนรถ ปัจจุบันใช้ตัว E84 18i ตัวถูกสุด ไมเนอร์เชนจ์แล้ว ปี13

คราวนี้อยากได้รถสูงนิดนึง ไม่ต้องยกสูงแบบวิบากกระบะ

เขาเล็งไว้สองตัว CHR กับ HRV ไปลองมาแล้ว พอใจทั้งคู่ แต่ยังสรุปไม่ได้ว่าจะคันไหนดี

ใครใช้รุ่นไหนมีข้อเสียอะไรของสองรุ่นนี้ที่ไม่ชอบตรงไหนบ้างไหมครับ ? ข้อดีหาได้เยอะละ เหลือแต่ข้อเสีย

เจ้าของรถใช้รถไม่นานครับ 5-6 ปีขาย แต่เอาไปวิ่งทางไกลนิดนึง ออกต่างจังหวัดขึ้นเขาบ้าง X1 ไม่ตอบโจทย์เวลาไปไกลๆ กลัวเสียกลางทางลำบากหาช่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2019, 13:41:31 โดย Jæ »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอความเห็น H-RV หรือ CHR มาแทน x1 E84 18i จากคนใช้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 14:01:20 »
  มีคนนั่งหลังบ่อย. ไป hrv

ไม่มีคนนั่งหลัง. Chr

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็น H-RV หรือ CHR มาแทน x1 E84 18i จากคนใช้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 14:27:58 »
HRV เท่าที่ใช้มามีปัญหาคือ
1. ช่วงล่าง -> จ่ายเงินเพิ่มทำใหม่ จบ (เดิมๆ ก็ขับได้ แต่...)
2. ลูกรอกสายพาน -> ถ้าในระยะรับประกันก็เคลมได้ ส่วนที่เคลมมาแล้วจะเป็นอีกหรือไม่ ยังไม่ทราบ
3. ล้อหน้าเวลาวิ่งผ่านทางขรุขระ จะดัง กุกๆ -> อันนี้ ต่างกรรมต่างวาระ สาเหตุที่ได้ยินมา มีตั้งแต่ ลูกหมาก ยัน แรคพวงมาลัย
4. เบรคจี๊ด ตอนออกตัวใหม่ๆ (เบรคเย็น) -> เปลี่ยนผ้าเบรคทางเลือก อันใหม่ (ผ้าเบรคทางเลือก ก็มีเสียงบ้างตอนเช้าๆ แต่พอร้อนก็เงียบไป)
5. เสียงเบรคไฟฟ้า ช้างร้อง -> อันนี้ ผมไม่เจอ แต่ สมาชิกชาว club เจอกันพอสมควร
6. เสียง ก๊อก แก๊ก เอี๊ยด อาด (ตามสไตล์ Honda) -> หาเจอ ขัดแน่น ก็จบได้ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 15:28:10 »
ไม่เคยทั้งคู่นะครับคุณแจ แต่ส่วนตัวชอบ CHR ผมว่ามันสวยดี ^^
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 15:54:29 »
ไม่เคยทั้งคู่นะครับคุณแจ แต่ส่วนตัวชอบ CHR ผมว่ามันสวยดี ^^

ผมก็ไม่เคยมี CHR เหมือนกันครับ ลูกค้าฝากมาถาม ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ อาศัยถามคนใช้ดู

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 16:00:47 »
คล้ายท่านข้างบนคับ  วิ่งทางไกล ถ้ามีคนนั่งหลังด้วย ตัด CHR ออกไปได้เลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 16:30:50 »
ส่วนตัวเพิ่งออก HR-V มานะคะ ก่อนซื้อ ก็ตัดสินใจระหว่าง CH-R กับ HR-V เช่นกัน

เพิ่งมีโอกาสได้ขับออกต่างจังหวัดครั้งแรก (กทม - ระยอง) สำหรับเรา ช่วงล่างถือว่ารับได้สำหรับความเร็วช่วง 100-120 กม/ชม

ขากลับมีโอกาสได้ลองทำความเร็วหน่อย (120-140 กม/ชม) ข้างหน้ายังโอเค แต่ข้างหลังรู้สึกได้เลยว่าลอยพอสมควร
ยิ่งถ้าช่วงขึ้นลงเนินแล้วไม่ชะลอนี้ คนนั่งหลังน่าจะตัวลอยได้ ถ้าซื้อมาเพื่อออกต่างจังหวัดเป็นประจำ อาจจะต้องเอาไปทำช่วงล่างเป็นอย่างแรกค่ะ

สำหรับเรานะคะ ให้คะแนน CH-R ดีกว่าสำหรับช่วงล่างและความปลอดภัย (Airbag 7 ลูก) แต่ไม่ค่อยประทับใจในภายในเท่าไหร่
ถ้าให้ซื้อ คงจะซื้อถ้าเน้นเครื่อง Hybrid อย่างเดียว เพราะตัวธรรมดาไม่น่าสนใจเลยสำหรับเราค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 17:55:58 »
ผมใช้ CHR เบนซินอยู่
สิ่งที่ไม่ชอบ
1.รถเหมือนจะดูสูงแต่จริงๆแล้วแทบไม่ได้สูงกว่ารถเก๋งเลย เพราะมีแผ่นพลาสติกบังลมยื่นลงมา เวลาจอดรถเอาหัวเข้าขูดกับหมอนกั้นประจำ
ผมลองมุดเอาตลับเมตรวัดดูส่วนที่ต่ำที่สุดคือแผ่นพลาสติกปิดใต้เครื่องจะอยู่สูงจากพื้นประมาณ 15 ซม. จุดอื่นๆ ประมาณ 18-20 ซม.
2.เสียงจากใต้ท้องรถและล้อดัง โดยเฉพาะเวลานั่งอยู่เบาะหลัง แต่ก่อนซื้อไปทดลองขับ HRV มารู้สึกว่า HRV จะดังกว่า
3.ไม่มียางอะไหล่ ถ้าเอาไว้วิ่งทางไกลควรหามาใส่เพิ่ม
4.ไม่มีมือจับด้านหลัง เวลาคนมีอายุขึ้นรถเค้าจะชอบจับเพื่อพยุงตัวเข้ารถ แต่ถ้าคนปกติไม่มีปัญหา
5.เกียร์หน่วงช่วงแรกตอนเร่งความเร็ว+กระตุกในบางช่วงเหมือนเกียร์ไม่รู้จะเลือกอัตราทดไหน ก็น่าจะเป็นอาการปกติของ CVT นั้นแหละ ไม่ได้เป็นปัญหาแค่รำคาญนิดหน่อย
6.พลาสติกสีดำรอบตัวรถถ้าดูแลไม่ดีจะสีด่าง
7.โหมดการขับขี่ไม่มีปุ่มแยก ต้องเข้าไปเลือกในเมนูที่เรือนไมล์เอา
8.มุมมองหลังทึบมาก ทำให้เวลาจะถอยหลังแล้วมองไม่เห็นรถที่มาข้างๆ แต่ยังดีที่กล้องถอยหลังมุมกว้างเลยพอบรรเทาไปได้
9.มี defect แล้วแต่ดวง คันของผมเจอ
           1) พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานความร้อนขึ้น ต้องขึ้นรถสไลด์เข้าศูนย์เปลี่ยนพัดลมหายเป็นปกติ
           2) พวงมาลัยใส่มาไปตรง ตอนแรกนึงว่าศูนย์ล้อไม่ดี สรุปใส่พวงมาลัยเอียงมา ถอดใส่ใหม่ก็ปกติ
           3) มีเสียงดังในประตูคู่หน้าเหมือนแผงประตูไม่แน่น ช่างแก้โดยใส่ฟองน้ำเข้าไปเพิ่ม ดีขึ้นแต่ยังไม่หายสนิทแต่ขี้เกียจแก้ละ
           4) คอนโซลหน้ามีเสียงดังตรงเส้นบริเวณแผงPVCสีน้ำตาล เหมือนยึดไว้ไม่แน่น อันนี้ไม่ได้เอาไปแก้เพราะมีเสียงนิดหน่อยไม่มาก
           5) โคมไฟหน้ามีคราบน้ำในโคม อันนี้เป็น defect ของตัวเบนซินที่ผลิตก่อน 7/18 อันนี้แจ้งเคลมไปแล้วทั้งสองข้าง ตอนนี้รออะไหล่อยู่
ทั้งหมดนี่คือจากรถผมเองคันอื่นอาจจะเจอมากน้อยแตกต่างกันออกไป

ส่วนอาการอื่นๆที่คันอื่นเจอกันคือ
1.แบตเสื่อมไว อันนี้เคลมได้แต่กว่าจะได้เคลมจั้มแล้วจั้มอีก
2.เบาะหนังย่น อันนี้เคลมได้เลย
3.น้ำขังในประตู อันนี้ดึงยางกันฝุ่นออกก็หาย

ก็จากที่ใช้มาเกือบๆปีก็ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2019, 18:05:26 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 18:09:29 »
ใช้ HRV อยู่ครับ ขับมา 2 ปี 2 เดือนแล้ว ผมโอเคนะ อาจจะมี Defect บ้าง แต่เริ่มจบง่ายขึ้นนะ เพราะหล่ยๆอย่างเริ่มรู้จุดแล้ว เรื่องความอเนกประสงค์ก็หายห่วงครับ

ที่อาจจะต้องทำเพิ่มหน่อยคือช่วงล่างครับ ถ้าขับเร็ว ผมมีอผนจะเปลี่ยนโช๊คเป็น Tein Endura Pro Plus ตอนสิ้นปีนี้ เห็นพี่ๆในกลุ่มหลายๆคนบอกว่า Work สุดถ้าไม่อยากให้รถเตี้ยลงครับ แต่ของเดิมก็ไปได้อยู่นะ ผมไปห้วยแท่ขมิ้นมาก็เอาอยู่ เดี๋ยวเดือนหน้าไปทับเบิกอีก

ปล. HRV EL พึ่งจะปรับสีภายในเป็น ดำแซมครีม ส่วน RS ได้เบาะสีแดงใหม่ ส่วนตัวบอกเลยว่า ดำแบบเดิมดูดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2019, 18:14:09 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 21:50:05 »
จากคนใช้ hrv มีคนนั่งหลังเลือก chr ชอบขับ เลือก chr ชอบขนของ เลือก hrv

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 22:20:40 »
คนรอบตัวผมนี่ ถอย HRV ไป 5 คันละ ผมไม่ได้เชียร์นะ ให้ข้อมูลกลางๆไป ไล่ไปดู CHR ก็ไม่ไปกัน บอกว่า รับหน้าตาไม่ได้

ที่เคยขับ HRV สำหรับผมนะ

เครื่องยนต์ .. กลางๆ ไม่เด่น ไม่อืด แต่ก็ไม่ได้หลังติดเบาะ ทางไกลประหยัดใช้ได้ มี 16 กม./ลิตร ให้เห็น

ช่วงล่าง .. ในตำแหน่งคนขับ ขับสัก 100 - 110 อาการมันเหมือน CRV G3 คือ ทางตรงมันก็ไปได้ของมัน ไม่มีอะไร แต่จะไปต่าง ตอนเจอโค้ง อาการหน้าดื้อมาชัดหน่อย ยัดเข้าแบบ G3 ไม่ได้

ถ้าเทียบ Pulsar DIG .. HRV เอียงน้อยกว่านะ แต่ไม่เข้า จะหลุด ส่วน DIG พวกเอียงซะงง แต่มันเข้านะ ไม่มีอาการหน้าดื้อ ตลกดีเหมือนกัน

ภายใน .. ก็สไตล์ HONDA เก็บเสียงไม่ค่อยดี เสียงจากด้านล่าง และ ลมค่อนข้างดัง / เบาะสบายใช้ได้ กระชับ รับหลังโอเค / วัสดุภายใน เทียบ Pulsar ผมให้ HRV ดูดี ดูสมราคากว่า (EL กับ Pulsar DIG ราคาตั้ง มันเท่ากันนะ)

นอกนั้นก็ .. ไม่มีอะไรนะ หลายคันเป็นรถที่ออก Lot แรกๆ มี defect เรื่องกันชนอ้า กันชนตกบ้าง แต่ปัญหาหนักไม่มีใครบ่นให้ได้ยิน

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 22:28:09 »
เอาเรื่องความปลอดภัย ด้านโครงสร้างของตัวรถ
ไปดูกันที่ลิงค์นี้ได้เลย
https://www.js100.com/en/site/post_share/view/73442?fbclid=IwAR2gE450vTD4-jsGqHMGF4yXss9CSzjVMbvtCjdkD7s4KmQok5B5BaUMQpc

คหสต. จะไม่ซื้อใช้เด็ดขาดคันนี้
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 23:18:08 »
เอาเรื่องความปลอดภัย ด้านโครงสร้างของตัวรถ
https://www.js100.com/en/site/post_share/view/73442?fbclid=IwAR2gE450vTD4-jsGqHMGF4yXss9CSzjVMbvtCjdkD7s4KmQok5B5BaUMQpc

คหสต. จะไม่ซื้อใช้เด็ดขาดคันนี้
ถ้าเป็นCHR. จะสภาพนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2019, 23:54:21 »
แนะนำไปลองXVครับ

Hrv สำหรับผมไม่ผ่านเรื่องความปลอดภัย คานนิรภัยหลังเห็นง่ายๆยังตัดออกแล้วโครงสร้างอื่นๆที่ไม่เห็นจะเหลือ??? >:(

Chr ที่นั่งด้านหลังสอบตก เตี้ยไปหน่อย

XV รุ่นใหม่โครงสร้างแข็งแรงมีคานหลังครบแต่เสียกลางทางหาช่างลำบาก :-X

เล่นCRV ไปเลยเพื่มตังอีกนิด ใหญ่กว่าก็ปลอดภัยกว่า ::)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 02:03:23 »
CHR แฟนขับโดนกระบะเตี้ยมาชนท้าย ไม่เป็นอะไรเลยครับ
ส่วนคู่กรณีทะเบียนรถเค้าพัง กันชนยุบไปหน่อย ลงมาขอโทษ ก็ไม่ได้เอาเรื่องอะไร
สรุปตรงจากที่โดน คานกันชนหลังแข็งดีครับ ตำแหน่งการใช้พลาสติคดำกันรอยก็คิดมาดี

ถ้ามาจากรถยุโรป ผมว่าถ้ารับ chr ภายในได้ก็จัดเลยครับ
ตอนออกรถ ผมจัดที่วางแก้วตรงแอร์ซ้ายขวา ช่องเสียบ 12Vกลาง
กับ speed auto lock ไปรับรถกันเลย
ภายในดันขาดไอ้ที่ผมใช้ประจำซะงั้น
ข้อด้อยที่รู้สึกตั้งแต่ยังไม่ออกรถครับ

ของผมตัว ไฮบริด ไฮ ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ เปลี่ยนนมคไป 2 ครั้ง

เห็นรูปแล้วน่ากลัวมากครับ ขนาดรถตู้หน้าสั้นยังรอด แต่อีกฝ่ายเยินหมดสภาพกันเลย
ไม่รู้สถานะการณ์จริงเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2019, 02:35:11 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 08:21:54 »
เพิ่งรู้ว่า X1 เตี้ยกว่า HRV/CHR  :-[

Honda ไทย ลดต้นทุนความปลอดภัยเยอะมาก ทั้งตัดคานเหล็ก ลดขนาดเหล็กกันโครง ด้านอื่นๆก็ลดต้นทุนจนเป็นนิสัย เช่นพวกวัสดุซับเสียง เผลอๆจากข่าวนี่ เหล็กก็น่าจะบางกว่าชาวบ้านเค้าด้วย น่าสงสารคนไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2019, 08:30:40 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 08:46:35 »
ได้มีโอกาสไปลอง CHR ที่สนามพีระฯ มาครับ
CHR ขับดี แฟลตฟอร์ม TNGA ช่วงล่างดีกว่าโตโยต้ายุคก่อนประมาณหนึง
พวงมาลัยไฟฟ้าก็มีน้ำหนักว่องไว แต่ไม่ได้วูบวาบ คล่องสั่งได้ รู้สึกโอเครครับ
เครื่องยนต์เกียร์ผมก็ว่าไม่ได้อืดอะไร เหยียบไปมันก็มีมาให้พอเหมาะพอสมครับ

CHR บังคับค่อนข้างง่าย ทั้งในความเร็ว และการหลบหลีกที่คล่องตัว(มากๆ)
จะเห็นได้ชัดเจนมากในการเล่นเกมส์ challenge ที่ต้องหลบหลีก
กรวยที่ถูกบรรจง วางเยื้องกันซ้ายขวา(แบบหนักๆ) ตลอดทางไป-กลับ
ทำให้เกมส์ดังกล่าวจากสิ่งที่ยากๆ มีความสนุกติดมันส์เข้ามาอยู่ด้วย (แต่ก็ยังยากอยู่ 555)

แต่มันก็มีข้อจำกัดเหมือนกันครับ
มุมมองจากคนขับ มองกระจกมองหลังนั้นจะทึบมาก มองทางช่องกระจกหลังจะเป็นช่องนิดเดียว (ข้อจำกัดการออกแบบ)
หรือ ฝั่งที่นั่งผู้โดยสารด้านหน้าซ้าย ถ้านั่งยืดขาไปมันจะไม่มีปัญหา แต่ถ้าต้องการจะนั่งเอาเท้าชิดเบาะนั่ง มันมีแท่งข้างล่างติดอยู่ (ส่วนตัวรำคาญครับ)
หรือ ฝั่งที่นั่งผู้โดยสารด้านหลัง ถ้านั่งมองไปข้างหน้า หรือซ้ายขวาเยื้องไปข้างหน้า ก็พอใช้ได้ แต่ถ้าซ้ายขวาแบบเต็มๆมันมองไม่ได้มันทึบครับ ส่วนการนั่งก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
ไม่มียางอะไหล่ ควรซักซ้อมการใช้อุปกรณ์การปะยางด้านท้ายไว้ด้วย หรือมีเบอร์รถช่วยเหลือไว้ก็ดี

โดยรวมรถดี น่าใช้ ขับสนุก
แอร์เย็น เพลงเพราะ กะทัดรัด คล่องตัวดี
ดูจากความปลอดภัยที่เพื่อนๆด้านบนว่าไว้ยิ่งน่าสนใจครับ

HRV ไม่เคยไปลองครับ

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 09:36:25 »
CHR เคยทดลองขับฟรี 7วัน ได้ลองในสภาพชีวิตประจำวันค่อนข้างประทับใจ มีนิดเดียวที่น่าจะมีให้ USBมีช่องเดียว ประตูไม่โอโต้ล็อค
ส่วนที่เก็บของเหลือเฟือครับ กระเป๋า 28" ทองใบ ยัด 20"ได้อีกหนึ่ง ลองใส่ท่อน้ำยาวสามเมตรก็ปิดท้ายได้ครับ

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 10:03:39 »
ใช้ HRV อยู่ครับ ขับมา 2 ปี 2 เดือนแล้ว ผมโอเคนะ อาจจะมี Defect บ้าง แต่เริ่มจบง่ายขึ้นนะ เพราะหล่ยๆอย่างเริ่มรู้จุดแล้ว เรื่องความอเนกประสงค์ก็หายห่วงครับ

ที่อาจจะต้องทำเพิ่มหน่อยคือช่วงล่างครับ ถ้าขับเร็ว ผมมีอผนจะเปลี่ยนโช๊คเป็น Tein Endura Pro Plus ตอนสิ้นปีนี้ เห็นพี่ๆในกลุ่มหลายๆคนบอกว่า Work สุดถ้าไม่อยากให้รถเตี้ยลงครับ แต่ของเดิมก็ไปได้อยู่นะ ผมไปห้วยแท่ขมิ้นมาก็เอาอยู่ เดี๋ยวเดือนหน้าไปทับเบิกอีก

ปล. HRV EL พึ่งจะปรับสีภายในเป็น ดำแซมครีม ส่วน RS ได้เบาะสีแดงใหม่ ส่วนตัวบอกเลยว่า ดำแบบเดิมดูดีกว่าครับ

รอฟังรีวิวเลยครับ  ;)
เผื่อเอามาอ้างอิงไว้เปลี่ยนกับซิตี้ดูบ้าง เพราะ Street Advance Z มันแพงไป  :'(
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 11:12:43 »
ใช้ทั้ง hrv ทั้ง x1 e84 ใช้รับส่งลูก อยู่ส่วนตัวชอบ x1 มากกว่าครับ ทั้งเรื่องตัวถัง และความปลอดภัย  ขนาดแทบไม่ต่างกันเท่าไร hrv นั่งหลังก็พอๆกับ e84  นะครับheadroom อาจจะสูงกว่าเล็กน้อย   

ส่วนเรื่องจุกจิก e84 เบนซิน n46 เป็นเกียร์ gm ก็ไม่ได้จุกจิกเท่าเกียร์ zf นะครับ ผมว่าถ้าซ่อมถึงใช้ได้ยาวๆ  ไม่ต้องกินข้าวลิงนะครับ

ถ้าไป crv หรือ cx5 กว่าใช้งานจะสะดวกกว่าครับ 

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 13:31:08 »
ผมว่า เลือกตามการใช้งาน ถ้าส่วนมากนั่งแค่ 1-2 คน CHR เป็นตัวเลือกที่ดี
แต่ถ้าเกินนั้น ผมว่า HRV ได้เปรียบ เพราะมันโปร่งกว่า แต่ถ้าเลือกเจ้านี่คงต้องปรับปรุงช่วงล่างหน่อยครบ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 13:33:46 »
CHR เคยทดลองขับฟรี 7วัน ได้ลองในสภาพชีวิตประจำวันค่อนข้างประทับใจ มีนิดเดียวที่น่าจะมีให้ USBมีช่องเดียว ประตูไม่โอโต้ล็อค
ส่วนที่เก็บของเหลือเฟือครับ กระเป๋า 28" ทองใบ ยัด 20"ได้อีกหนึ่ง ลองใส่ท่อน้ำยาวสามเมตรก็ปิดท้ายได้ครับ

HR-V ตอนนี้เหลือ USB แค่ช่องเดียวเหมือนกันค่ะ นี่ก็พยายามจะหาทางติดเพิ่มอยู่ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

jaesz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 14:46:00 »
สรุปเจ้าของรถไปจอง CHR เรียบร้อยโรงเรียนโตต้าครับ  แหมคนสมัยนี้ใจร้อนจริงๆ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 16:31:03 »
ใช้คนเดียว หรือสองคน ไป CHR ไม่ลังเล ช่วงล่าง การขับขี่ดีมากๆ ขับ 160 นิ่งมากๆ

แต่อัตราเร่ง อืดไปนิด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 18:12:33 »
ถ้าอยากได้รถสูงขึ้นนิดนึง เลือก HRV ได้เลยครับ
ผมใช้ CHR แล้วความสูงใต้ท้องรถมันไม่ได้สูงไปกว่ารถเก๋งทั่วไปเลย
แถมจุของได้น้อยกว่า Jazz
ดังนั้น HRV น่าจะเป็นคำตอบที่ลงตัวกว่า
เว้นแต่จะชอบช่วงล่างมั่นๆ อุปกรณ์ล้ำๆ และความเป็นส่วนตัวสูง
ตรงนี้ CHR จะตอบโจทย์ได้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2019, 18:16:01 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ emperor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2019, 19:50:40 »

วิ่งมาความเร็วเท่าไหร่ครับ ต้องดูตรงจุดนี้ด้วยนะครับ ถ้าวิ่งมาบวกกันที่ 140 รถอะไรก็ไม่น่ารอดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2019, 04:50:52 »
รีวิวจากคนใช้จริง เป็นประโยชน์มากมาย  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 10:23:28 »

รถตู้ได้เปรียบเพราะเข้าตรงมุมครับ โดนทั้งเครื่องทั้งหัวแชซซี ผมว่ายี่ห้ออื่นก็ไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 10:28:52 »
เพิ่งรู้ว่า X1 เตี้ยกว่า HRV/CHR  :-[

Honda ไทย ลดต้นทุนความปลอดภัยเยอะมาก ทั้งตัดคานเหล็ก ลดขนาดเหล็กกันโครง ด้านอื่นๆก็ลดต้นทุนจนเป็นนิสัย เช่นพวกวัสดุซับเสียง เผลอๆจากข่าวนี่ เหล็กก็น่าจะบางกว่าชาวบ้านเค้าด้วย น่าสงสารคนไทย
เห็นด้วยเรื่องคานกันชนหน้าหลังที่ไม่ค่อยให้มาครับ ส่วนเหล็กกันโคลงนี่ผมว่าเค้าเซ็ทตามความชอบของแต่ละพื้นที่ครับ คนไทยชอบรถนุ่มเป็นส่วนใหญ่ ถ้ากันโคลงใหญ่แบบที่คนส่วนน้อยชอบจะกระด้างครับ ผมก็เป็นคนส่วนน้อยเช่นกัน