ผู้เขียน หัวข้อ: // คำชี้แจง (อย่าง กึ่งทางการ) จาก Mazda Sales Thailand กรณี กรองแอร์ Mazda 2 //  (อ่าน 15209 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จากรณีที่คุณ atc40 แจ้งผมเอาไว้ ในกระทู้ข้างล่างๆ เรื่องของกรองแอร์ Mazda 2

ได้รับอีเมล์ จากทาง Mazda กลับมาแล้วครับ

และ ได้รับคำชี้แจง ดังต่อไปนี้ ขอ copy ยกมาให้อ่าน จากในอีเมล์ผมเลยแล้วกันนะครับ
และได้ขออนุญาตทาง Mazda ไปแล้ว ว่าจะนำมาโพสต์ที่นี่

---------------------------------

จากกรณีดังที่ทางสมาชิก thaimazda2 ได้ประสบโดยตรงต่อกรณีที่ศูนย์บริการมาสด้า สาขาลาดพร้าว
ได้ทำการติดตั้งอุปกรณ์เสริม คือ กรองแอร์ ในรถยนต์ มาสด้า2 และอยู่ในสภาพที่ไม่เรียบร้อยนั้น

บัดนี้ ทางมาสด้า สำนักงานใหญ่ ได้รับทราบเรื่องดังกล่าวจากคุณจิมมี่แล้ว และจะดำเนินการในทันที
ซึ่งเบื้องต้นได้แจ้งเรื่องนี้กับทางผู้จัดการศูนย์แล้ว และจะส่งหนังสือไปยังผู้จำหน่ายทั่วประเทศ
ให้ระมัดระวังในการติดตั้งอุปกรณ์ดังกล่าวอย่างระเอียดรอบครอบ

ส่วนเหตุผลเรื่องของกรองอากาศที่ไม่มีในรถ มาสด้า2 แต่มีที่สำรองไว้สำหรับใส่กรองอากาศ

เนื่องจากว่าคนไทยส่วนใหญ่ไม่นิยมการเปิดแอร์ ไปพร้อมกันกับการเปิดรับเอาอากาศจากภายนอก
เข้ามาในห้องโดยสาร เนื่องจากบ้านอากาศภายนอกจะไม่บริสุทธิ์ ทางมาสด้าถ้าจึงไม่ได้ติดตั้งกรองแอร์มาให้
แต่ลูกค้าที่ต้องก็การสามารถไปติดตั้งเพิ่มเติมได้ จึงเตรียมพื้นที่รับรอง

เข้าใจง่ายๆคือ เมืองนอกอากาศสบายไม่จำเป็นต้องเปิดแอร์ เลยเปิดเอาอากาศจากข้างนอกเข้าสู่ห้องโดยสาร
แต่บ้านเราทำไม่ได้เพราะจะมีกลิ่นควันหรือกลิ่นต่างๆเข้ามา (แล้วแต่พื้นที่)

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

เยี่ยมเลยครับ มีการ action ที่ไวมาก ชื่นชมมาสด้าจริงๆ

ถ้าเป็นฟอร์ด แจ้งไปวันที่ 15 สค ก็คงได้รับคำตอบวันที่ 16 สค

แต่คนละปีกันนะ 555

ออฟไลน์ Eddy5659

มีเหตุผลมากทีเดียว
เพราะมานึกแล้วนอกจากในหมู่บ้าน หรือวิ่งต่างจังหวัดยาวๆ เท่านั้นถึงเคยเอาอากาศข้างนอกเข้า

แต่ปกติแล้วถ้าปิดรถได้ทุกรูก็จะปิด ควันและฝุ่นเยอะจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ขอชื่นชม ต่อการ กระทำที่ใส่ใจกับปัญหาต่อลูกค้า ได้ทันท่วงทีของมาสด้าด้วยค่ะ :D

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ udis

ควันรถบ้านเรากลิ่นแรงมาก ใช้กรองคงไม่ไหว ปิดไม่รับอากาศภายนอกจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
ผมติดเองครับ ใช้เวลาไม่นาน ซื้อกรองแอร์มาสด้า2แท้จาก วรจักร ไม่ถึง 300 ครับ  
แต่ปัญหาอื่น เป็นหลายคันครับ แต่ผมโชคดีเป็นอีก 2 อาการ
- แอร์เหม็นใน มาสด้า 2 จะเข้าไปแก้วันอังคารนี้ เห็นว่าต้องติดอุปกรณ์เพิ่ม บางศูนย์อุปกรณ์นี้อาจหมด ต้องรอสิ้นเดือน
- เครื่องสั่น เวลา เข้าเกียร์ D เวลา เหยียบเบรค ตอนติดไฟจราจร แจ้ง ศูนย์จรัญ แล้วบอกทำอะไรไม่ได้
   แจ้ง mazda speed line ไปแล้วยังไม่มีวิธีแก้ รอติดต่อกลับ

ส่วนเรื่องคำชี้แจงของ มาสด้า ผมขอถามหน่อย ว่า ทำไม รถฮอนด้าผม ผมมีพฤติกรรม ขับรถไม่เปิดหน้าต่าง รถผมดูดฝุ่นสัปดาห์ 2 ครั้ง
แต่กรองแอร์มันสกปรก ท่านขายกรองแอร์ไม่แพงอยู่แล้ว ถูกกว่า ฮอนด้าอีก แนะนำลูกค้าติดดีกว่า นะครับ ท่านมาสด้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2010, 13:56:26 โดย tyro24 »
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นึกแล้วว่าต้องมีคำถามนี้

สำหรับบริษัทใหญ่ๆแล้ว
ถ้าคุณอยากให้เขาทำอะไร อยากมีอะไร โหวตกันเข้าไปเยอะครับ สะท้อนเข้าไปเยอะๆ คนละครั้งสองครั้งพอ

ครับ

----------------------------

เหตุผลที่เขาไม่ใส่ให้แต่แรกเพราะว่า
เขาไม่อยากให้ลูกค้ารู้สึกว่าเป็นภาระค่าใช้จ่ายเพิ่ม โดยไม่จำเป็น ตอนนำรถเข้าศูนย์บริการ

คือบางที ความหวังดี ของคนทำรถ มันกลับกลายเป็นผลตรงกันข้ามอย่างนี้ ก็เกิดขึ้นได้เสมอครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ขอชื่นชมมาสด้าครับที่แก้ไขได้ฉับไว

ออฟไลน์ tokyo

แล้วมันเคยมีอีกกระทู้นึง ที่ กรองแอร์ ของ 2 กับ 3
รูปทรงคล้ายกันแต่ราคาต่างกันอะครับ
ตกลงมันใส่ด้วยกันได้มั้ยครับ

หรือว่าเคยมีการชี้แจงไปแล้วแต่ผมไม่ได้ติดตามเองหว่า ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ mom_mamm

• Newbie
  • *
ส่วนเหตุผลเรื่องของกรองอากาศที่ไม่มีในรถ มาสด้า2 แต่มีที่สำรองไว้สำหรับใส่กรองอากาศ

เนื่องจากว่าคนไทยส่วนใหญ่ไม่นิยมการเปิดแอร์ ไปพร้อมกันกับการเปิดรับเอาอากาศจากภายนอก
เข้ามาในห้องโดยสาร เนื่องจากบ้านอากาศภายนอกจะไม่บริสุทธิ์ ทางมาสด้าถ้าจึงไม่ได้ติดตั้งกรองแอร์มาให้
แต่ลูกค้าที่ต้องก็การสามารถไปติดตั้งเพิ่มเติมได้ จึงเตรียมพื้นที่รับรอง

เข้าใจง่ายๆคือ เมืองนอกอากาศสบายไม่จำเป็นต้องเปิดแอร์ เลยเปิดเอาอากาศจากข้างนอกเข้าสู่ห้องโดยสาร
แต่บ้านเราทำไม่ได้เพราะจะมีกลิ่นควันหรือกลิ่นต่างๆเข้ามา (แล้วแต่พื้นที่)

ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ รถผมติดกรองกรองอากาศแอร์ ไม่เคยเปิดอากาศจากภายนอกเข้ามา วิ่งไปสักห้าพันโลก็พอ กรองแอร์ก็สกปรกแล้วครับ มันน่าจะทำหน้าที่  กรอง

อากาศก่อนจะผ่านพัดลมแอร์ครับ ใครไม่เชื่อลองดูได้ คือไม่ว่าอากาศจากภายนอกหรือภายใน ก็จะต้องผ่านกรองอากาศ ก่อนจะไปยังพัดลมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
การประสานงาน แก้ปัญหาดีมากคับ ไวจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ jobikung

• Newbie
  • *
แล้ว ถ้าไม่จำเป็น  m3 และรุ่นอื่นๆ ของ mazda รุ่นต่อไปหวังว่าคงไม่มีที่กรองแอร์ เหมือน m2 นะคับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ

ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ รถผมติดกรองกรองอากาศแอร์ ไม่เคยเปิดอากาศจากภายนอกเข้ามา วิ่งไปสักห้าพันโลก็พอ กรองแอร์ก็สกปรกแล้วครับ มันน่าจะทำหน้าที่  กรอง

อากาศก่อนจะผ่านพัดลมแอร์ครับ ใครไม่เชื่อลองดูได้ คือไม่ว่าอากาศจากภายนอกหรือภายใน ก็จะต้องผ่านกรองอากาศ ก่อนจะไปยังพัดลมครับ

อิก1 เสียงอ่ะคับ

กรองแอร์ ก็ เหมือน ฟิลเตอร์ แอร์บ้านอ่ะคับ

กรองฝุ่นที่หมุนเวียนอยู่ในรถนั่นแหละคับ

รถ แจ๊สผม 2 หมื่นโล ก็เปลี่ยนแล้วอ่ะคับ

มีทั้งแมลง ทั้งยุง เส้นผม ยังมีเลย

น่าจะมีให้นะคับ มิเช่นนั้น ใช้ไปๆ มีล้างตู้แอร์กันอ่ะคับ

หรือ คุณจะฟันลูกค้า  ค่าล้างแอร์ ที่ 0 มาสด้าเอ่ย

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ใช่ครับ แอร์ ใน หรือแอร์นอก มันก็ต้องผ่านช่องนี้ครับ ลองถอดแผ่นปิดออก แล้วเปิดแอร์วิ่งดูสิครับ
ถึงไม่เปิดอากาศข้างนอกเข้ามา ลมข้างในก็เข้ามาเป่าเท้าเต็มๆ เอาเคสการใช้งานจริงของผม ปัญหา
มันมีอยู่ว่าเวลาเหยียบไปที่ประมาณ 100 ขึ้นไป กลิ่นควันเหม็นจะเข้ามากับแอร์ ซึ่งหลังจะใส่ตัวกรอง
นี้แล้ว กลิ่นดังกล่าวลดลงไปประมาณ 85% ยังพอมีเหลืออยู่บ้าง แต่เหมือนน้อยลง
ค่าซื้อกรองแอร์ 340 บาท ไม่มีส่วนลด 10% เหมือนชาวบ้านเค้า เฮือก~% แต่ก็โอเค ราคาไม่แรง
ซื้อมาปุ๊บ ติดเองปั๊บ ไม่ให้ศูนย์ติดให้เด็ดขาด เพราะ 1 กลัวโดน charge 200 บาท 2 กลัว ช่างมานปรากอบไม่เป็น เฮ้อ (อีกที)

ออฟไลน์ 2k

เอาแว็กซ๊เช็ดเบาะทีไรฝุ่นดีปี๋ทุกทีเลย ถึงแม้จะไม่เปิดหน้าต่างฝุ่นสกปรกก็มีนะครับ ตอบปัญหาแบบนี้เมหือนรูแต่เฉไฉไปเรื่อย แต่ก็อีกนั่นแหละจะว่าแต่ทางมาสด้าฝ่ายเดียวไม่ได้ต้องดูนิสัยคนไทยด้วยว่าทำไมเค้าถึงมีนโยบายแบบนี้ออกมา คนไทยชอบชอบรถจ่ายถูกๆไม่ใช่เหรอ? อยากได้รถที่ไม่ต้องเข้าศูนย์บ่อยๆถ้าเข้าทีนึงก็ต้องเปลี่ยนน้อยๆหรือไม่ต้องจ่ายเลย ราคากรองแอร์ 300 บาทผมว่ามันก็ทำให้คนไทยบ่นขึ้นมาได้ว่ามาสด้าแม่มเข้าศูนย์แพงฮอนด้าโตโยต้าถูกกว่าอีก................แพงกว่าแค่ 300 บาทเนี่ยแหละครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mothsan

ผมเห็นด้วยอีกเสียง ว่ายังไงก็ต้องมีกรองอากาศมาให้ เพราะแอร์หมุนเวียนก็สกปรกเหมือนกันนะครับ
แต่ที่ไม่ใส่ อย่างนี้มีเหตุผลเดียวคือลดต้นทุนครับ เพราะโดยปกติตู้แอร์ในรุ่นที่ดีหน่อยจะมีช่องใส่กรองอากาศมาให้อยู่แล้ว
แต่ว่าเวลาผลิตบางรุ่นที่ขายในประเทศก็ไม่ต้องใส่ หรือส่งออกต้องใส่เป็นมาตราฐานอยู่แล้ว
แต่จริง ทาง M2 น่าจะใส่มาให้เลยตั้งแต่แรก ต้นทุนไม่กี่บาทเอง พอเวลา service ก็แล้วแต่ลูกค้าว่าจะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้นิครับ ก็อธิบายข้อดี กับข้อเสียระหว่างใส่กับไม่ใส่ให้ลูกค้าเป็นคนตัดสินใจนะครับ

ออฟไลน์ Sman

สงสัยทำเหมือนแอร์มิตซูอีโค ที่ไม่ติดตัวกรองมาให้

แต่รุ่นปกติติดตัวกรองให้

โดยสรุป ประหยัดงบนั่นเอง ไม่ว่าจะสรรหาคำพูดสวยๆ อย่างไร ก็ไม่พ้นประหยัดงบอยู่ดี

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
ขอขอบคุณ คุณจิมมี่อีกครั้งครับ ขอบคุณที่เป็นที่พึ่งให้ทุกครั้ง (ไม่รู้รำคาญกันบ้างไหมครับ  :D)
และขอขอบคุณ MAZDA ที่ได้กำชับไปทางศูนย์บริการให้แล้ว
และขอบคุณ MAZDA อีกครั้งที่พยายาม แก้ไขคำตอบเรื่องกรองแอร์ให้ดูมีเหตุผลและน่าฟังมากขึ้นกว่าที่เคยตอบมาครับ

ทั้งนี้อย่างน้อยการที่ได้เห็นทาง MAZDA พยายามตอบคำถามให้กับลูกค้าอย่างรวดเร็วนั้น ก็ดีกว่าเงียบหายไปเลยครับ
ส่วนจะเป็นคำตอบที่ทุกคนพอใจ และได้ใจจากลูกค้าทุกคนไหม ผมว่าคงไม่ และคงต้องใช้เวลาดูกันต่อไปครับ
กับการดูแลลูกค้าหลังการขาย หรือจะเรียกง่ายๆว่าหลังจากได้เงินพวกเราไปแล้ว

ออฟไลน์ muying

แล้ว ถ้าไม่จำเป็น  m3 และรุ่นอื่นๆ ของ mazda รุ่นต่อไปหวังว่าคงไม่มีที่กรองแอร์ เหมือน m2 นะคับ

ของ m3 เป็นแอร์ออโต้ ซื้งมันจะสลับดูดอากาศจากภายนอกเข้ามาบ้างเป็นโดยอัตโนมัติครับ และการถอดกรองแอร์ของ m3 ยากกว่า ของน้องเล็กเยอะมากครับ  ดังนั้นของ m3 จำเป็นต้องมี

ส่วนกรองแอร์ของ m3 และ m2 ดูคล้ายๆกันความกว้างเท่ากันแต่ความยาวไม่เท่ากัน(m3 สั้นกว่า)ครับ ผมลองเทียบกันดูแล้วครับ  ดังนั้นจะใช้แทนกันไม่ได้ครับ