ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 15 มิถุนายน 2019  (อ่าน 3621 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2088518384590701/?type=3&theater

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2019, 14:15:08 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
เวลาถอยรถจอดควรเปลี่ยนเกียร์จาก R ไปP เลย หรือเปลี่ยนจาก R ไป N ก่อน แล้วค่อยเลื่อนไป P  ครับ เป็นรถเกียร์ CVT jatco ครับ เหตุที่ถามเพราะช่างตอบไม่เหมือนกัน เลยไม่แน่ใจว่าแบบใดถนอมเกียร์กว่ากัน

ออฟไลน์ nink_ratchata

• Newbie
  • *
- ระหว่าง Mazda 3 กับ Civic รุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ ทั้งรุ่นที่ขายในปัจจุบันและที่กำลังจะเปิดตัวอะครับ เน้นขับในเมือง ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน สามารถเอาไปทำต่อได้อะครับ

- เครื่อง Skyactive-X มีโอกาสมากน้อยขนาดไหนครับ ที่จะเข้ามาขายในไทยอะครับ แล้วเครื่องนี้มันมีข้อดี-ข้อเสียยังไงบ้างครับ เห็นเป็ยกระแสในต่างประเทศพอสมควรเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Altis ใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว คาดเดาเล่นๆว่า ในเครื่อง 1.6 จะได้ระบบวาล์วเมติก (Valvematic) หรือเปล่าครับ
เพราะเห็นว่ากำลังสูงกว่า รวมถึงค่า Co น้อยกว่าเครื่อง 1.6 E85 กำลัง 125 แรงม้าในรุ่นปัจจุบัน

เนื่องจากในตลาดสิงคโปร์เพิ่งเปิดตัวเครื่องยนต์ตัวนี้ไป

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Toyota Crown มีกี่รุ่นย่อยครับ แล้วต่างกันยังไง เช่น Athelete , Royal Saloon, Majesta

แล้ว Market Position ของ Crown ในสายตาคนที่ญี่ปุ่นเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับ Premium Brand ยุโรป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xobi

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
ตอนนี้ผมใช้ honda city 2014 ใช้ยาง Goodyear Excellent 185/55/R16  ตอนนี้เกือบ 5 ปีแล้ว  กะลังจะเปลี่ยนยาง อยากถามดังนี้ครับ
1. สามารถใส่หน้ายางกว้างกว่า 185 ได้มั๊ยครับ เช่น 195, 205
2. พี่ๆ มียางตัวไหนแนะนำมั๊ยครับ ขอที่เสียงเบากว่าตัวปัจจุบัน ขับรถประมาณ 110-120 ออกต่างจังหวัดแถวภาคเหนือ เดือนละ 1-2 ครั้ง ขอเข้าโค้งที่ความเร็ว 100-120 ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hamxham

• Newbie
  • *
bmw g20 ประกอบไทยจะมาช่วงไหน ทันสิ้นปีนี้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
ระหว่าง Camry Hybrid กับ Accord Hybrid ตัวกลาง โดยรวมตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ 
อยากจะดาวน์รถสัก 650000 พี่ๆ ว่ามันดาวน์ถูกไปไหมครับ หรือแนะนำเท่าไหร่ดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Frank Underwood

• Newbie
  • *
คำถาม : ถ้าจะซื้อ Mazda CX-5 เครื่อง Diesel แล้วใช้ขับออกต่างจังหวัดบ่อยๆ มีสิทธิ์เจอเคสน้ำดันไหมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
โตโยต้า จะมีรถทำตลาดในกลุ่มอีโคคาร์ เฟส2หรือป่าวครับ ถ้ามีจะเป็นรุ่นอะไร มาประมาณช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ้มมี่

ขอถามพี่จิ้มมี่ สองข้อครับ

1. ทำไมพวกรถบรรทุกใหญ่ๆ ชอบมาเครื่องดับหรือเครื่องเสีย ตอนที่กำลังกลับรถ ประจำครับ

2. การที่เราใช่รถทุกวันแต่ ครั้งล่ะน้อยๆ เช่น ไปทำงาน เช้า 7โล กลับ 7โล รวมวันนึงใช่15โล มีผลเสียต่อรถมั้ยครับ
บางทีขีดความร้อนยังไม่ทันขยับเลย ถึงที่ทำงาน ดับเครื่องซะล่ะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chatchai3

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ Vios ปี 2015 เครื่องตัวใหม่ เกียร์ cvt อยู่ครับ ตอนนี้สนใจมิตซู Xpanderครับ ไม่ทราบอัตราเร่งคู่นี้พอๆกันไหมครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

สนใจ CHR จะมีปรับอุปกรณ์ หรือ โปรฯ อะไรเพิ่มไหมครับในช่วงปลายปี หรือ เร็วๆนี้ครับ

และแนวโน้มรุ่นนี้ โตโยต้าจะทำตลาดต่อไปเรื่อยๆไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noomnoom

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำทำเบรค Civic 2019 เบรคดีขึ้นหน่อยครับ อยากได้เหมือน C-HR ต้องทำอะไรก่อนครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Avanza 2019มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างครับ มีจุดดีจุดเด่นอะไรถึงกล้ามาขายครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
จะเปลี่ยนยาง Jazz GK ตัว Top ล้อ 16 โรงงาน 185/55 R16 ยางเดิมเป็น Bridgestone Turanza ER370 อยากได้นุ่มเงียบกว่าเดิมครับ รถผู้สูงวัยใช้ ขับไม่เกิน 110

ดู Toyo Proxes CF2 ไว้ ไม่ทราบว่าโอเคมั้ยครับ ยังไม่เคยใช้ยาง Toyo เลย

แล้วถ้าขยับไป 195/55 จะมีผลดีขึ้นหรือไม่ครับ ไม่อยากลดเป็น 195/50 กลัวแข็งกว่าเดิม

ขอบคุณครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ IVORY

• **
SUV น้องเล็ก segment ใหม่ของฮอนด้า ที่พี่จิมเคยพูดไว้ ตอนนี้เปิดตัวหรือยังครับ แล้วจะมาไทยไหมครับหรือว่าโซนอาเซียนยังคงใช้ โมบิลิโอ บีอาร์วี ต่อไป

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
สวัสดีครับ
วันนี้รบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ
1.สอบถามข่าวคู่แฝดexpanderจะเข้ามาขายมั้ยครับ
2.พอจะมีรถคล้าย ๆ NV ออกมาขายหรือเปล่าครับ (เอาไว้ใส่เจ้าตูมไปว่ายน้ำเล่นครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

จาก พรบ. ล่าสุดที่ประกาศห้ามนำรถใช้แล้วเข้ามาในประเทศจะส่งผลยังไงต่อประเทศครับ  พวกรถที่ตัดหัว-ท้ายเข้ามาจะโดนด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ sudlor_gang

สวัสดีครับ
เมื่อ 3 สัปดาห์ก่อน ผมฟังรายการพี่จิมมี่ พี่จิมมี่บอกว่า กลางปีหน้า TOYOTA จะนำรถ SUV มาแข่งกับ .... ซึ่ง ... นี่คือรถอะไรครับ พอดีจังหวะนี้วิทยุรถผมมีปัญหาพอดี เลยไม่ทราบว่า toyota ทำรถ SUV มาแข่งกับรถรุ่นอะไร
ถ้า ... คือ  HONDA CR-V ผมจะดีใจมากเพราะอยากได้รถ SUV ของ TOYOTA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2019, 14:45:24 โดย sudlor_gang »

ออฟไลน์ abb19

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
กำลังจะออกรถใหม่ ส่วนตัวชอบรถสีดำ แต่ที่บ้านเลี้ยงแมว กลัวโดนแมว  ปีนขึ้นไปนั่งๆนอนๆ หรือตะกุยรถ จนทำให้เกิด รอยเล็บแมว เลยคิดว่าการเคลือบแก้วจะช่วยป้องกันได้หรือเปล่าครับ
หรือจะเลือกรถเป็นสีขาวดีครับ แล้วข้อเสียของรถสีขาวมีอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BN`

Teana L33 มือสอง มีอะไรต้องกังวลเป็นพิเศษมั้ย และ ต้องเตรียมค่าบำรุงรักษาเฉลี่ยปีละเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Neung3592

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ พี่เมธี และพี่เติ้งคนหล่อครับ

น้องอยากทราบว่าการเติมลมยาง ควรจะทำบ่อยแค่ไหนครับ ? เฉลี่ยเดือนละกี่ครั้งถึงจะรักษายางรถให้ดีครับ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
การนำรถไปremapจะส่งผลต่อประกันตัวรถไหมคับ