ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 คนรัก camry อย่างไรก็ไม่ใช้ accord คนรัก accord อย่างไรก็ไม่ใช้ camry คำกล่าวนี้มีส่วนจริงไหม?  (อ่าน 6032 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) ช่วงนี้ผมได้ไปอ่าน ใน club
ทั้งของ  camry และ accord
เพราะกำลังแข่งขันกันอย่างสนุก
ก็ได้เห็นมีคำกล่าวแบบนี้อยู่บ่อยครั้ง
เวลาที่ มีหัวข้อให้เปรียบเทียบระหว่าง
Camry และ.  Accord
ผมว่าน่าจะจริง นะครับ
 :) :) เพราะรถเขาดีเสมอๆกันทั้งคู่เลย
ผมว่าใครเคยรักอย่างไงก็ยังรักอย่างนั้น 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2019, 22:15:20 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
นอกจากเรื่องของการขับขี่ คงเป็นเรื่องของการออกแบบภายในที่ให้ความรู้ที่แตกต่างกัน 
แต่ละแบรนด์มันจะมีเอกลักษณ์ของมันครับ

นอกจากทั้ง2 ยี่ห้อตั้งใจเปลี่ยน บุคลิกการขับรถ และการออกแบบ ดั่งเช่น Benz BMW ซึ่งตอนนี้มันสลับกับสมัยก่อน

ออฟไลน์ off_033

ไม่จริงครับ  ก่อนซื้อดูทั้งคู่

แต่ซื้อจริงก็เอาที่เราชอบที่สุด

คันต่อไปถ้าคันไหนสวยในสายตาเรา ให้ของมาคุ้มค่าก็เอาคันนั้นครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
จริงสำหรับบางคน เพื่อนผมไม่รู้เรื่องรถเลย ยังไงๆก็ฮอนด้า 5555

แบบนี้นับไหมครับ แถมมาอวยใส่อีกว่า HRV ช่วงล่างดี ขับแล้วชอบกว่าทุกคัน

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ผมชอบทุกอย่างใน hv-p ยกเว้นการเก็บเสียง และ sensing มันฉลาดกว่า safety sense
ส่วน ผบ. บอก G10 สวย ตอนนี้ก็เลยนับวันรอ เจ้า hybrid tech ครับ ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จริงและเท็จ แล้วแต่คนครับ ส่วนใหญ่จะจริงสำหรับคนที่ซื้อรถโดยไม่คิดจะทดลองขับ เพราะยึดมั่นในแบรนด์

....... แล้วคุณเป็นแบบไหน  8)

ออฟไลน์ turbo lover

ไม่จริงครับ
ที่บ้านผมนี่ใช้hondaมา3คันแล้วครับ
Accord g8
City โฉมปี2009
Civic rs
ผมกลับชอบcamryมากกว่าaccord( ตัวล่าสุด)
ผมว่าcamry
ภายนอกสวย
แล้วดู หลักแอโร่ น่าจะดีมากด้วย

ออฟไลน์ axister

ไม่เสมอไป เพราะหลายๆคนรอบตัวผมที่เป็นสาวก honda ในบ้านมี hrv มี jazz แต่ล่าสุดหันมา camry เพราะไม่ชอบตูด accord

ตงมีสาวกแค่บางส่วนมากกว่า ไม่งั้นเดี๋ยวคงต้องรออีกสักพักเทียบกันว่าจะจำนวนสูสีเหมือนรุ่นก่อนมั้ย อย่างรุ่นก่อนผมก็เทใจให้ accord นะ สวยกว่าไม่ลุงๆ

ออฟไลน์ NoBiReacto

คุณแม่ผม ใช้มาตั้งแต่ Accord g7 พอ g9 เปิดตัวก็ถอย g9 มาขับอีก บอกชอบรูปทรง accord ขับแล้วไม่รู้สึกว่าแก่ พอ g10 ออกมาเห็นรูปร้องยี้ แต่พอไปเห็นคันจริง บอกว่าสวยซะงั้น

ออฟไลน์ XaNaX

จริงไม่จริงไม่รู้ แต่ผมชอบคัมรี่ ยังไงก็จะใช้คัมรี่ ไม่เคยคิดจะใช้แอคคอร์ดเลย  :-X

ออฟไลน์ whoami

มันก็มีทั้งจริงและไม่จริงครับ บางคนก็ยึดติดแบรนด์ บางคนก็ไม่สนแบรนด์เปลี่ยนไปมาได้

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
รถก็ส่วนนึง บริการหลังการขายก็ส่วนนึงครับ

ที่บ้านมีทั้งคู่บิกได้เลยว่าถ้ารักสบายง่ายๆ รถขับโอเคพอใช้ได้ ผมชอบเข้าศูนย์โตโยต้ามากกว่าครับ บางทีเข้าไปมีอะไหล่รอเปลี่ยนเลย ยิ่งถ้าวันธรรมดาโทรเซ็คก่อนมีของมีคิวว่าง เอาเข้าไปเปลี่ยนได้ทันทีสองสามชั่วโมงจบ รถขับสบายเหมือนเดิม

Honda นี่ขนาดนัดเวลาเราเข้าไปตรงเป๊ะ ยังนั่งรอรับงานอยู่เกือบครึ่งชั่วโมง นั่งเล่นไปชั่วโมงครึ่งยัวเห็นรถจอดอยู่ที่เดิม เอาไปทำจริงๆ ไม่ถึงชั่วโมง แจ้งอะไรไปช่างบอกปกติทุกอย่าง เช่นสั่นเป็นปกติ เสียงดังเป็นปกติ ตรงนี้ไม่แน่นเป็นปกติของรุ่นนี้  ให้มันเสร็จๆไป ถ้าลูกค้าไม่จบ ก็ต้องไปต่อคิวเข้า check ใหม่ วนไป ถ้าไม่เสร็จทิ้งรถไว้ พรุ่งนี้มาเจอรถจอดอยู่ พอตามเอาเข้าไป check ครึ่งชั่วโมงบอกเสร็จแล้ว ปกติดีครับ ถ้าลูกค้ายังไม่จบ ก็วนไปอีกหนึ่งรอบ

ออฟไลน์ sudlor_gang

สระบุรีศูนย์ฮอนด้าไม่ดี ศูนย์โตโยต้าดีกว่า ผมคงเลือกโตโยต้าเพราะศูนย์ด้วยแหล่ะ

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่เลยครับ ผมใช้ Camry 4 คัน ACV41 AHV40 AVV50 ACV70 เหตุผลจริงๆคือรอ accord เปิดตัวไม่ไหวเท่านั้นเอง ผมก็มอง accord นะครับทั้งตอน G9 และ G10 แต่ช่วงเวลามันไม่ได้เลยครับ จะให้รอ accord เปิดตัวมันก็ไม่ทันกิเลสและการใช้งาน คัน ACV70 เปิดตัวมาผมจองวันแรกเลยตอนแรกจะรอ G10 แต่ดูท่าแล้วน่าจะนานและแล้วก็นานจริงแบบนี้รอไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ CK5

อาจจะไม่ทุกคนนะครับ ผมใช้แคมรี่ ตัว 2015 ก็ไม่ ok กับมันเท่าไหร่ อยู่ในคลับก็ดูจะอวยกับเว่อไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ไม่น่าจะทุกคนนะครับ แต่สำหรับผม ยอมรับว่าแบรนด์มีส่วนที่จะทำให้เลือก/ไม่เลือก ผมเคยมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับแบรนด์ H (ไม่ใช่เรื่องรถ แต่เป็นเรื่องความตุกติกของเซลส์) พอมาได้รับการบริการที่ดีกว่าจากแบรนด์ T ทำให้ผมกลับมาชอบรถค่ายนี้แทน ทั้งที่สมัยก่อนผมมองว่าแบรนด์ T ออกแบบรถเฉิ่มๆเชยๆ แต่ตอนนี้ ถ้าจะซื้อใหม่ หรือคนรอบข้างจะซื้อรถ ก็จะเชียร์แต่แบรนด์ T หรือถ้าผมมีทรัพย์หน่อย คงจะโดดไปเล่นแบรนด์ L เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ coolcarrera

สำหรับผมไม่เกี่ยวครับ
เราไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทั้งสองแบรนด์ ใครทำรถมาดี ถูกใจผมก็ค่อยซื้อล่ะครับ
ผู้ผลิตคุณก็มีหน้าที่แข่งกันไป
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่เกี่ยวเลยครับ อยู่ที่หลาย ๆ อย่านะ บางทีก็เบื่ออะไรซ้ำ ๆ
+ เซลที่พูด และ ส่วนลดราคารถด้วย ฯ

แต่ก่อนครอบครัวผมก็
โคโลล่า > โคโรน่า > แคมรี่ > แคมรี่ 2.4 > แอคคอร์ท ไฮบริท เร่งดีกว่าเย๊อะ leg room กว้างกว่า (แต่พื้นที่เก็บของ กะจี๊ดเดียว)  ;D

ออฟไลน์ Tonge

คนใกล้ตัวผม ใช้สลับไปมาของค่ายญี่ปุ่นครับ
บ้านที่1 Accord G6 , Camry acv40 , Accord G9 , Camry acv51
บ้านที่2 Accord G6 , Camry acv40 , Teana L33

ผมว่าคนซื้อใช้ส่วนมาก มองที่ความสวย ภายนอก ภายใน ชอบคันไหนซื้อคันนั้นครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

คนอื่นไม่ทราบ

แต่ผมถ้าจะเล่นรถญี่ปุ่น ผมมองแต่ Toyota ครับ ที่บ้านใช้ทั้งคู่นะ เลยรู้ว่า ถ้าจะใช้รถญี่ปุ่นคันต่อๆไปก็ Toyota โดยไม่รอเทียบ Honda เลยครับ ใช้แล้วไม่ประทับใจเลยทั้ง Civic FD และ CRV G5 แต่ขอเหอะพี่โต เอา SUV พื้นฐานเก๋งมาสักที ไม่ชอบ FTN

ออฟไลน์ Tien.W

ก็มีส่วนนะครับ คนส่วนหนึ่งคิดแบบนี้ แต่ปัจจุบัน ไม่ใช่คนกลุ่มใหญ่ แล้วล่ะ

อย่างบ้านผม ยังไงก็ HONDA จะกี่คัน กี่รุ่น ก็ HONDA ทั้งหมด .. พอหันมา TOYOTA ก็ร้องยี้เป็นแถว อาจจะด้วยภาพลักษณ์ของรถในอดีต และ ปัญหาเรื่องเบาะที่นั่ง ที่นั่งแล้วปวดหลัง นั่งไม่สบาย ตั้งแต่ยุคกระบะ ไงครับ เลยติดภาพมาตลอด

หรือ อย่าง น้องสาวผม ใช้ CRV G3 อยู่ บ่นๆจะเปลี่ยนรถ ผมก็บอกสั้นๆว่า "ถ้าออก camry ก็จัดการเองนะ เพราะไม่รู้จักใคร แต่ถ้า honda ก็ดูแลให้เหมือนเดิม"

คือ ปกติ น้องผม ไม่เคยดูไมล์รถหรอก ผมจะเป็นคนจำว่า กี่กม. ต้องเช็คระยะหรือยัง อะไหล่ทุกตัว อันไหนต้องเปลี่ยน ผมจะจัดการหมด ซึ่ง honda ผมเข้าจนคุ้น จนสนิท ผมอยู่ ปราจีนนะ แต่ไลน์บอกศูนย์ จองคิว / สั่งอะไหล่รอล่วงหน้า หลายครั้งก็หลายพัน หรือ หลักหมืน เค้าก็จัดการให้ไง ไปถึง ก็ซ่อมเลย ไม่ต้องรออะไหล่

หรือ เวลาฉุกเฉิน โทร.บอกเค้า เค้าก็รอ เตรียมอะไหล่เลย เคลียร์ง่าย

ถ้าไปยี่ห้ออื่น ก็ต้องไปสร้าง relation กันใหม่อีก น่ะครับ ดังนั้น ครอบครัวผมเลยเป็น HONDA หมดเลย 55

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คนใช้ Accord หรือ Camry ถึงขั้นแฟนพันธ์แท้ ผมว่ามีนะ แต่น้อย

ส่วนมากก็เป็นคนที่ชอบ Honda หรือ Toyota แล้ว ณ รถ segment นั้นมีแค่ Accord vs Camry ก็จำเป็นต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง

และอีกกลุ่ม เป็นคนที่ โยน หัว ก้อย ออกคันไหนก็ได้ ที่ ณ ตอนนั้นคุ้มค่ากว่ากัน ทั้งในเรื่องราคา ออฟชั่น และ ช่วงอายุของรถ(New/MC)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมชอบงานออกแบบครับ ซึ่งสำหรับผม Accord จะชนะทุกครั้งไปครับ

สำหรับผมคำตอบคือไม่จริงครับ  ::) ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pratuang

ใช่ครับ ผมสาวก ACCORD ผมใช้ แต่ ACCORD ครับ ผมไม่มองเลย คัมรี่ ผมว่าเป็นรถเอกชน และราชการ และแท๊กซี่ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
อย่างปีที่แล้ว ผมชอบ Accord มากกว่า มาปีนี้ดันชอบ Camry มากกว่าซะงั้น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามันเป็นหมดทุกคนแหละถ้าคนนั้นๆรักหรือชอบมากๆ พอใช้อะไรแล้วยังไงก็จะไม่ย้ายค่ายไปหาคู่แข่ง
แต่คนแบบนี้มันมีไม่เยอะเมื่อเทียบกับคนส่วนใหญ่ที่เลือกเป็นเคสๆไป

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ผมว่ามันเป็นเรื่องของความเคยชิน และความประทับใจที่มีต่อยี่ห้อนั้นๆมากกว่า

ถ้าเคยใช้พี่โตแล้วรู้สึกโอเค ก็มีแนวโน้มว่าคันถัดไปก็ยังเป็นพี่โต

ออฟไลน์ civic666

รถนั่งโตคันสุดท้ายที่บ้านคือDX หลังจากนั้นเป็นซูบารุglt แล้วก็เป็นแอคคอร์ด 5 เจน หยุดตอน เจน7-8  กลับมาใช้9 ตอนหยุดก็ไม่ได้ไปไหน ไปCRV 1-2 ตอนนี้ใช้5อีก อ่อมี3ประตูมือเดียว 1คัน แล้วก็กระบะ tourmaster lxs รุ่นแรกอีกคัน แต่กะบะนี่ตอนนี้โตล้วน เท่าที่ใช้มาถ้าเทียบศูนย์กันผมว่าไม่ค่อยต่าง แต่จังหวัดผมศูนย์ฮอนดีกว่าพอควรเลย อีกอย่างคืออะไหล่โตกับค่าแรงแพงกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

จริงครับ บางคนเป็นแบบนั้นจริงๆ  แต่ผมไม่เป็นนะ ดี ไม่ดี ก็ว่ากันไปตามเรื่อง