ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาเคลือบคอนโซล ป้องกัน UV พวกเราใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ?  (อ่าน 6148 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ถ้าเรามอง Product พวกเคลือบแก้ว

มันจะมีแยกย่อยเป็นเคลือบล้อ เคลือบสีรถ

เคลือบ Trim พลาสติกภายนอก-ภายใน

ซึ่งเป็นตัวที่ผมสนใจ อยากหามาลองทาเอง

เพราะกลัวอาการคอนโซลเหนียวหรือลอกที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต

โดยเฉพาะมือจับประตู ซึ่งสัมผัสที่เหมือนยางของมันทำให้ผมมีลางสังหรณ์ว่าต่อไปมันจะต้องเหนียวแน่ ๆ

เข้าคำถามว่า มีใครบ้างไหม ที่ใช้น้ำยาเคลือบดังกล่าวแล้ว คอนโซลจุดที่เคลือบยังดูดีอยู่ ?

แม้เวลาจะผ่านมาหลายปีแล้ว เทียบกับรถคันอื่นที่ไม่ได้เคลือบ และสภาพเทียบกันไม่ได้เลย

ที่คิดไว้อีกกรณีนึงคือ บางคนอาจจะไม่ทราบผลในระยะยาว เพราะเปลี่ยนรถบ่อยเหลือเกิน (บ้านรวยช่วยไม่ได้) 5555

ออฟไลน์ Tien.W

ผมใช้ของ CG ทั้งหมดเลย

เคลือบเบาะหนัง .. Serum
เคลือบคอนโซล .. Silk Shine
เคลือบล้อ .. Trim & Tyre Gel

พอดีรถผม เป็นญี่ปุ่น ไม่มีประเด็นเรื่องเหนียวหรือลอก ครับ

เคลือบเบาะ .. ข้อดีคือ มันทำให้หนังนุ่ม ไม่มีกลิ่น ไม่ดูดฝุ่น ไม่เหนียว ครับ กับ หนังเทียม ตรงแผงประตูที่ย่นเก่ง (ปัญหาเฉพาะ CRv G3) ยังไงก็ย่นครับ เปลี่ยนไปละ ส่วนที่พวงมาลัย หัวเกียร์ ที่เป็นหนังแท้ ไม่มีลอกอะไร ตัวเบาะนั่ง ก็มีหนังยับตรงปีกหน่อยนึง จากการใช้งานของผม แต่คัน Pulsar ย่นตั้งแต่ออกรถไม่ถึงเดือน ซึ่งก็เป็นที่คุณภาพหนัง ล่ะครับ

เคลือบคอนโซล .. กลิ่นอ่อนๆ สะอาดๆ ไม่เหนียว ไม่ดูดฝุ่น

เคลือบล้อ .. ติดทนดีครับ แต่ตอนลงจะรำคาญหน่อย เพราะมันเหนียวมือ ครับ

.......

CRV ผม 8 ปีแล้วครับ ใช้น้ำยาพวกนี้มายาวๆ ตั้งแต่ตอนใช้ Civic คันเก่าละ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
คอนโซลเหนียวหรือลอกนี่ผมว่าเกิดจากอายุของวัสดุนั้นๆนะครับ
UV จะมีปัญหากับพวกพลาสติคคือทำให้แห้งแตก หรือ กรอบ ซะมากกว่าครับ  :-\

กับอุณหภูมิที่อบร้อนเวลาตากแดดที่เป็นตัวเร่งการหมดสภาพครับ
ในเบื้องต้นถ้าฟิล์มรถดีแล้ว การเคลือบคอนโซลไว้บ้างก็ดีกว่าไม่ทำ
แต่ถ้ามันจะเหนียวหรือลอกนี่ไม่น่าจะหยุดยั้งมันได้ครับ คหสต  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ช่างมันครับพังก็ซื้อมาเปลื่ยนเอา 8)

ออฟไลน์ flybigbear

พวกน้ำยาพวกนี้มีผลต่อร่างกายไหมครับ ถ้าใช้เช็ดภายในรถ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
พวกน้ำยาพวกนี้มีผลต่อร่างกายไหมครับ ถ้าใช้เช็ดภายในรถ

ผมคิดว่าถ้าเอาน้ำยาทายาง มาทาพวงมาลัย คอนโซล ข้างประตู เบาะ

แทบจะทุกอย่างเหมือนที่ร้านล้างแท๊กซี่ 70 บาทชอบทำกัน

แล้วเราขับรถไป กินกล้วยแขกไป ผมว่าน่าจะมีสารพิษสะสมในร่างกายบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวผมเชื่อว่าช่วยครับ แต่ดีสุด คือ ไม่จอดรถตากแดด
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0