ผู้เขียน หัวข้อ: // All NEW Mazda 3 เบนซิน 2.0 Skyactiv-G เตรียมเปิดตัวในไทย กันยายน นี้ ! //  (อ่าน 16035 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
ภายในเรียบหรูดูดี

ออฟไลน์ sixsax

รถรุ่นใหม่ๆ ใช้หน้าแพลตฟอร์มเดียวกัน ประมาณว่ามี DNA เดียวกัน

จำได้ว่า MAZDA เป็นรถยนต์ญี่ปุ่นค่ายแรกๆที่เอาเรื่องนี้มาทำ
หลังจากนั้น Toyota Honda ก็เอา design concept นี้มาทำบ้าง จนผมเอียนกับหน้าตาประหลาดๆของ Toyota design มากๆ เห็นแล้วเป็นสิ่งรบกวนทางสายตาพอสมควร อย่าง ยาริส แม้แต่แคมรี่

แต่อย่างว่า เรื่อง ความสวยงาม เป็นเรื่องของ รสนิยมจริงๆ มองต่างกันได้
อย่าง MAZDA 3 Hatchback ผมมองแล้วเคลิ้ม คือมันสวยมากๆ ฉีกการออกแบบรถ5 ประตูทั่วๆไป (ซึ่งคำสัมภาษณ์ CEO และ Designer ของ MAZDA ก็พูดไว้ประมาณนี้)

Torsion beam เห็นรีวิวมีแต่ชม ดู moose test ก็ไม่เห็นนิ่งดี เดี๋ยวคงได้ลองคันจริง

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ขอ option อย่าน้อยลงจากรุ่นเดิม และเพิ่มสิ่งดีๆเพิ่มให้คนไทยด้วยนะครับ

เช่น adaptive cruise control with stop & go
และอยากให้แก้ไขระบบ adaptive cruise control จากรุ่นเดิม ให้มันทำงานนุ่มนวน ไม่เร่งและลากรอบสูงเกินไปครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ถ้าไม่เคยเห็นรถมาสด้ามาก่อน จะบอกว่าเป็นรถที่ออกแบบมาได้ดีมากๆ แต่ทรงนี้เราเห้นจนชินตา บอกได้เลยว่า เฉยๆ ครับ ไม่ว้าวแต่อย่างใด

มียกเว้นก็แผงคอนโซลที่ดูหรูมาก ขัดก็แต่เรือนไมล์โบราณคลาสสิค คือมันน่าจะดิจิตอลได้แล้ว เพราะคนซื้อสมัยนี้เรื่องเทคโนโลยีชอบมาก

โดยเฉพาะการสื่อสารระหว่างรถ กับโทรศัพท์มือถือ ผมว่ายุคนี้ความเป็นสิ่งที่รถควรมี ไม่ควรย้ายเอาไปไว้ที่อื่น

ปล. ยอดขายถ้าจะให้ดี ราคาต้องจูงใจครับ เพราะยังงัยเครื่องขนาดนี้ไม่ประหยัดน้ำมัน แบบที่ชูในจุดขายแบบ 2 เป้นแน่

ดิจิตอลนะครับ

ออฟไลน์ sixsax

ถ้าไม่เคยเห็นรถมาสด้ามาก่อน จะบอกว่าเป็นรถที่ออกแบบมาได้ดีมากๆ แต่ทรงนี้เราเห้นจนชินตา บอกได้เลยว่า เฉยๆ ครับ ไม่ว้าวแต่อย่างใด

มียกเว้นก็แผงคอนโซลที่ดูหรูมาก ขัดก็แต่เรือนไมล์โบราณคลาสสิค คือมันน่าจะดิจิตอลได้แล้ว เพราะคนซื้อสมัยนี้เรื่องเทคโนโลยีชอบมาก

โดยเฉพาะการสื่อสารระหว่างรถ กับโทรศัพท์มือถือ ผมว่ายุคนี้ความเป็นสิ่งที่รถควรมี ไม่ควรย้ายเอาไปไว้ที่อื่น

ปล. ยอดขายถ้าจะให้ดี ราคาต้องจูงใจครับ เพราะยังงัยเครื่องขนาดนี้ไม่ประหยัดน้ำมัน แบบที่ชูในจุดขายแบบ 2 เป้นแน่

ดิจิตอลนะครับ

นั่นสิครับ Cluster ของ MAZDA 3 นี่ผมว่าไฮเทคและ พรีเมียมกว่ารถยุ่นค่ายอื่นแล้วนะ 
มันเป็นไมล์กราฟฟิค วาดเป็น Analog ครับ คือจงใจใช้เทคโนโลยีไฮเอนด์ให้ความรู้สึก user friendly แบบ Analog guage นะครับ