ผู้เขียน หัวข้อ: BMW420D เหยียบเบรคแล้วแป้นเบรคสะท้านและรถมีอาการสั่นจะเข้าServiceศูนย์ไหนดีครับ  (อ่าน 4651 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
BMW 420D ขับมา 62000KM ตอนนี้เวลาเบรคบางทีเริ่มมีเสียงเสียดสี และ ถ้าใช้ความเร็วปกติเวลาเหยียบเบรครถจะมีอาการสั่นๆและแป้นเบรคมีแรงสะท้านๆ น่าจะมีปัญหาที่จานเบรครึเปล่าครับ

ผมอยู่แถวพระราม2 โทรไปนัดเช็คที่ยูโรป้ามอเตอร์ พระราม2ต้องรอถึงกลางเดือนหน้า แต่น้องรับเรื่องแนะนำไปที่ยูโรป้าจรัลฯ อีก3วันได้คิวเลย

ใครมีประสบการณ์การซ่อมเบรคจากศูนย์ ยูโรป้า จรัลฯบ้างมั๊ยครับ หรือมี ศูนย์ไหนแนะนำเพิ่มเติมบ้างมั๊ยครับ

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆทุกๆท่านด้วย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ตรวจบูชปีกนก ตัวรับแรงด้วยครับ ว่าฉีกขาดหรือไม่
นอกจากตรวจระบบเบรคแล้ว

ตรวจบูชปีกนก ตัวรับแรงด้วยครับ ว่าฉีกขาดหรือไม่
นอกจากตรวจระบบเบรคแล้ว

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ จะได้แจ้งช่างให้ตรวจสอบดูด้วยนะครับ  :-* :-*

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
อาการเดียวกับรถข้างบ้านเลยครับ
แต่มีอาการหลังจากเปลี่ยนยางไป   สั่นจนต้องขายทิ้ง
งงตรงที่ช่างหาสาเหตุไม่เจอ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ sukhontha

ลองเบรคเบา ๆถ้าไม่มีอาการสะท้าน  เป็นแค่จานเบรคคด 

ถ้ากดแรง  สะท้านและดิ้นที่พวงมาลัยด้วย ใช่เลย 

ออฟไลน์ samaklen

ถ้าผมตรวจเช็ค คงเริ่มจากของที่หมุนได้ก่อน
ล้อ ยาง ลูกปืนล้อ
จานเบรค ผ้าเบรค ชิ้นส่วนเคลื่อนไหวได้ของระบบเบรค
แล้วไปตรวจสอบบุชรับแรง ที่ปีกนกตัวหน้า
รวมไปถึงจุดยึดช่วงล่าง
มันต้องเจอตัวการบ้างละครับ

ลองเบรคเบา ๆถ้าไม่มีอาการสะท้าน  เป็นแค่จานเบรคคด 

ถ้ากดแรง  สะท้านและดิ้นที่พวงมาลัยด้วย ใช่เลย

อาการเบรคเบาๆปกติครับรถไม่สั่น แป้นไม่สะท้าน มีแต่เสียงเสียดสีของโลหะจี๊ดๆครับ แล้วพอเหยียบเบรคแรงขึ้นเพื่อต้องการหยุดรถ ก็จะมีอาการสั่นๆกับแป้นเบรคสะท้านพวกกับพวงมาลัยก็จะมีอาการด้วยเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ลูกปืนล้อก้อมีส่วนนะครับ  ถ้ามันหลวมมันแกว่งเสียเซนเตอร์ตอนเบรค ถ้าเบรคแล้วพวงมาลัยสั่นจะเกี่ยวกับช่วงล่าง ถ้าเบรคแล้วแป้นเบรคเต้นสู้เท้าอันนี้จานคดครับ เคลมได้ครับถ้าจ่ายเองก็สองหมื่นกว่าหละครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 ::)

BMW ถ้าอาการนี้น่าจะจานเบรคคดครับ
อาการจะชัดเวลาเบรคเมื่อลงจากที่สูงชัน (ทางราบไม่ออกอาการมากเท่า แต่รู้สึก)

ไม่ลองเจียรืจานแบบประชิดดูก่อน ถ้าไม่หายก็เปลี่ยนจาน (แพงพอตัว)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ลูกปืนล้อก้อมีส่วนนะครับ  ถ้ามันหลวมมันแกว่งเสียเซนเตอร์ตอนเบรค ถ้าเบรคแล้วพวงมาลัยสั่นจะเกี่ยวกับช่วงล่าง ถ้าเบรคแล้วแป้นเบรคเต้นสู้เท้าอันนี้จานคดครับ เคลมได้ครับถ้าจ่ายเองก็สองหมื่นกว่าหละครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วอาการจานคดสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ หรือเป็นธรรมชาติของจานเบรคที่ใช้งานมาระยะหนึ่งอยู่แล้วครับ

::)

BMW ถ้าอาการนี้น่าจะจานเบรคคดครับ
อาการจะชัดเวลาเบรคเมื่อลงจากที่สูงชัน (ทางราบไม่ออกอาการมากเท่า แต่รู้สึก)

ไม่ลองเจียรืจานแบบประชิดดูก่อน ถ้าไม่หายก็เปลี่ยนจาน (แพงพอตัว)

ขอบคุณครับ ของผมเบรคทางราบก็เห็นอาการแล้วครับ สงสัยจะหนักนะเนี่ย  ตอนแรกว่าจะเอาไปเจียดูก่อนเหมือนกันครับ ไม่อยากรอคิวเซอร์วิส แต่กลัวแกะเบรคนอกศูนย์แล้ว bsi จะหลุดเลยนัดศูนย์ให้เช็คแก้ดีกว่าครับ