ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสองคำถาม สำหรับคนใช้ LEXUS RX350 ปี 2011  (อ่าน 6195 ครั้ง)

ออฟไลน์ financeguy

• Newbie
  • *
    • Promotions Money
ขอสองคำถาม สำหรับคนใช้ LEXUS RX350 ปี 2011
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 14:00:58 »
น้องใหม่นะครับ ขอถามคำถามในนี้ ข้อมูลใน Facebook มันกระจายเกิน หาข้อมูลไม่ค่อยเจอ และเพราะ RX350 ส่วนใหญ่ที่เห็นๆก่อนหน้านี้คนขับไม่ค่อยเยอะ เผื่อจะมีโชค ได้คำตอบจากคนในนี้ หาข้อมูลใน Google ก็น้อยมากๆ ช่วยอะไรไม่ค่อยได้ครับ

จริงๆแล้วการตัดสินใจซื้อ RX350 นี่ คุณ J!MMY เป็นแรงบันดาลใจให้มากๆที่ Link นี้ http://www.headlightmag.com/testdrive-2009-lexus-rx350/

ตอนแรกคิดว่ามันคงกินน้ำมันโหดๆ แต่ พอมาขับจริง เฮ้ยยยย เป็นรถที่ขับดีที่สุดตั้งแต่ซื้อรถมาเลยทีเดียว ทั้งอัตราการเร่ง น้ำมันก็ไม่ได้โหดมากมาย ทนทายาด อีกต่างหาก ขับมาแสนโลแล้วยังไม่ได้ซ่อมช่วงล่างเลยฮะ

พล่ามมาเยอะ ขอเข้าเรื่องครับ มีคำถามเผื่อคนรู้ครับ

1. ผมอยากจะแปลงหน้า RX350 ให้เป็นตัว F-sport (ปี 2011) มันจะต้องทำยังไงบ้าง มันต้องหาอะไหล่ที่ไหน? เคยเห็นใน Google แว๊บๆ มันหายไปแล้ว หาใน Page Facebook ก็ไม่มี

2. ผมเคยเห็นคนทำ Supercharge ผมหาข้อมูลในต่างประเทศ แต่มันก็เป็นตัวถังอื่นๆที่ไม่ใช่ RX ที่เป็นเครื่อง 3.5 เหมือนกัน มันมีที่สั่งได้ หรือ มีคนไหนเคยทำมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: ขอสองคำถาม สำหรับคนใช้ LEXUS RX350 ปี 2011
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 14:38:06 »
super charge โนคอมเม้นนะครับ

ส่วนแปลงหน้าลองเสิชตามเพจละไปถามดูครับมี a กับ f ที่เห็นมีผลงาน แต่เหมือนว่าจะต้องจ่ายเต็มไปก่อนนะครับ เพราะมันไม่ตลาด

แต่ของเก่าๆ ผมว่าถ้าไม่ซีหาอู่ซี้ๆกันสั่งอีเบย์มาก็ได้ครับพวกมีรอยถูกมาก มาขัดนิดเดียวก็หาย รวมภาษีแล้วน่าจะถูกกว่า 2 เจ้านั้น แต่ผมว่าจะแปลงทั้งทีเอาเป็นชุด fsport facelift มาเลยดีมั้ยครับ ไฟท้ายเค้ามีตัวจีนแปลงเป็นแบบ rx ปัจจุบันด้วยนะ อนาคตน่าจะมีแบบ facelift ตามมาด้วย

ว่าแต่กินน้ำมันไม่โหดหรอครับนิ ผมเคยใช้ตัว 2012 rx270 วิ่งได้ 5-6โลลิตรเองครับ ดุมาก สงสัยจะเท้าหนักไปหน่อย

ออฟไลน์ financeguy

• Newbie
  • *
    • Promotions Money
Re: ขอสองคำถาม สำหรับคนใช้ LEXUS RX350 ปี 2011
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 15:17:29 »
ขอบคุณมากครับ มันมีวิธีสั่งใน Ebay อะไรอย่างนี้มั้ยครับ? ไม่ค่อยสันทัดเลยครับ (ถ้ามี link ก็จะดีครับ) อารมณ์ facelift คือตัวนี้ใช่มั้ยครับ? https://www.drivearabia.com/news/2012/02/13/lexus-rx-350-2013-facelift-uae-gcc/

เรื่องการกินน้ำมัน ผมขับแถวบางนานะครับ เข้าเมืองสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ก็ได้ประมาณ 250 กิโล เติมทีนึงก็ 1,000 เติม 95 โซฮอล ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 17:01:53 »
ผมขอถามนอกเรื่อง

สงสัยมานาน RX350 กับ LS460 ใช้จริงๆใครกินกว่า

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 18:33:27 »
พวกpart Lexus สำหรับแปลงหน้าหรืออะไหล่อื่นผมใช้วิธีสั่งจากน้องที่รู้จักในกลุ่ม Lexus harrier ครับ เค้าประมูลตาม Yahoo! Auction แล้วคิดค่าดำเนินการเอา

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 03:23:39 »
ไม่แนะนำลง Supercharge ในภูมิอากาศบ้านเราครับ
สมัยอยู่อเมริกา ก๊วนแต่งรถด้วยกันแต่งด้วยชุด Kit พวกนี้ครับ และพบว่าไม่ค่อยงอแง เราทำกันตั้งแต่ Eclipse (NA), M3 (NA), Mustang (NA), Yaris (NA)
แต่พอกลับมาไทย พบว่าหลายๆคันที่เอาชุด Turbo-Supercharge สำเร็จรูป (ยี่ห้อดัง) มาลงแล้วไม่จบ ถ้าไม่เกียร์ ก็ลูกสูบมีกลับบ้านเก่าเร็ว อย่าง Yaris นี่ใช้ Supercharge ชุดเดียวกันเป้ะ แต่ในไทยนี่ใช้ไม่นานกลับเจอปัญหาสูบทะลุ
ก็เลยเดาแบบโง่ๆนะครับ
พวก bolt on Turbo-Supercharge kit เหล่านี้ วิ่งบนลูกสูบเดิม พอเจออากาศร้อนบ้านเราน่าจะเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 14:51:03 »
ขอบคุณมากครับ มันมีวิธีสั่งใน Ebay อะไรอย่างนี้มั้ยครับ? ไม่ค่อยสันทัดเลยครับ (ถ้ามี link ก็จะดีครับ) อารมณ์ facelift คือตัวนี้ใช่มั้ยครับ? https://www.drivearabia.com/news/2012/02/13/lexus-rx-350-2013-facelift-uae-gcc/

เรื่องการกินน้ำมัน ผมขับแถวบางนานะครับ เข้าเมืองสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ก็ได้ประมาณ 250 กิโล เติมทีนึงก็ 1,000 เติม 95 โซฮอล ครับ

ขอบคุณครับ

หน้าตาแบบนี้เลยครับ

ใน ebay/aliexpress กดสั่งปกติเลย ใส่ที่อยู่ในไทย จะมีโดนเรียกไปเสียภาษีที่ ปณ ครับประเมินกันไปถูกแพง เท่าที่เคยโดนมา หลักพันครับ แต่รวมๆแล้วมันยังถูกกว่า ไปสั่งศูนย์หรือร้านรับแต่ง (ใน ebay ผมเคยสั่งแต่พวกมีตำหนิมาให้ร้านในไทยทำนะ คือมันถูกมาก บั้มเปอหน้ารวมกระจัง 8000 จ่ายภาษี 1400กว่าๆ มีรอยนิดนึงตรงไฟตัดหมอก ไปขัดสีพ่นใหม่)
หรือเข้ากรุ๊ปใน facebook ไปก็ได้ครับ เห็นมีคนขายของใหม่ อาจจะเป็นพวกตัดรถอะไหล่มาขายหรือยังไงไม่รู้

หรืออีกกรณีมีคนบอกว่าถ้าภาษีแพงให้ตีกลับแล้วทำเรื่องคืนเงินได้ ไม่เคยทำนะครับ น้องที่รับสั่งของแนะนำมา