ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไฟทับทิมสะท้อนแสงออก แล้วใส่ไฟเบรคแทน ได้มาคุ้มเสียไหม  (อ่าน 5345 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
ได้คุ้มเสียไหม ที่ว่าได้คือ ผมมองเห็นไฟเบรครถเขาชัดจริงๆ มาห้าดวงเลยเท่ากับลดอุบัติเหตุ แต่แลกมาด้วยการถอดไฟทับทิมสะท้อนแสงออกไป ซึ่งผมเข้าใจว่าไฟทับทิมนั้นจะช่วยเราเวลาจอดรถข้างทางและไม่ได้เปิดไฟ หรือกรณี ระบบไฟฟ้าขัดข้อง ก็ยังมีตัวช่วยให้คันหลังได้เห็นอยู่บ้างในยามค่ำคืน  เห็นเดี๋ยวนี้เป็นชุดแต่งสวยๆมาขายกันเลยทีเดียว เหมือนว่าจะดีกว่าจริงเลยมีคนติด ยอมรับเลยบางรุ่นออกแบบมาสวยจริงๆ.

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
เยอะไปก็รำคาญตา เกะกะ น่ะครับ

ออฟไลน์ Stp

ได้นะครับ คันข้างหลังด่าพ่อ ด่าแม่ ด่ายันบรรพบุรุษเลยครับ คือไฟเบรคปกติดูแลให้มันติดสว่าง 3 ตำแหน่งเพียงพอแล้ว

คุณรู้ไหมว่าไฟทับทิมเขามีไว้เพื่ออะไรที่จะไปถอดออก เวลาคุณจอดรถข้างถนนแล้วดับเครื่องยนต์ รถอื่นเขาเปิดไฟส่องมา ตรงแถบทับทิมนี่แหละมันจะสะท้อนให้เขาสังเกตเห็น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AboveGod

ที่บ้านมี g wagon ไฟเบรค 4 ดวง และบนสปอยเลอร์จากโรงงานที่เป็น led บอกเลยโคตรชอบ ชัดเจนกว่า 3 ตำแหน่งแน่นอน แถมไฟทับทิมก็ยังอยู่ เดี๋ยวนี้ขี้งกไฟกันเกินไป

ไฟทับทิมก็ยังอยู่ ความปลอดภัยแบบครบๆ ไม่ผิดกฏหมายด้วย และทุกอย่างเดิมๆโรงงาน

อันนี้ขโมยรูปมาจากเน็ต แต่ไฟตรงสปอยเลอร์ไม่ติด

ได้นะครับ คันข้างหลังด่าพ่อ ด่าแม่ ด่ายันบรรพบุรุษเลยครับ คือไฟเบรคปกติดูแลให้มันติดสว่าง 3 ตำแหน่งเพียงพอแล้ว

คุณรู้ไหมว่าไฟทับทิมเขามีไว้เพื่ออะไรที่จะไปถอดออก เวลาคุณจอดรถข้างถนนแล้วดับเครื่องยนต์ รถอื่นเขาเปิดไฟส่องมา ตรงแถบทับทิมนี่แหละมันจะสะท้อนให้เขาสังเกตเห็น

แบบนี้ผมก็โดนด่าพ่อด่าแม่มาตลอด สิบกว่าปีเลยซินะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2019, 21:09:35 โดย Friday13 »

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
รถรุ่นอะไรอ่ะครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆไป บางรุ่นไฟทับทิมอยู่สูงเกิน คงต้องเปิดไฟสูงถึงส่องถึง แบบนี้ไปเปลี่ยนเป็นไฟเบรคก็ดี
จริงๆแล้วไฟเบรคเดิมๆถ้ามันอยู่ในสภาพดีก็เพียงพอละครับ ยังไงก็มองเห็น ถ้าซวยเจอพวกชนตูดต่อให้ติดเพิ่มห้าดวงสิบดวงมันก็ชนอยู่ดี

ออฟไลน์ rotaryman

เวลาขับรถผมคิดว่าไฟเบรคระดับสายตามองเห็นชัดสุดนะ พวกไฟดวงกลางใหญ่ๆหน่อยนี่ผมว่าช่วยเยอะมากเห็นชัดกว่าอยู่ล่างๆครับ

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ส่งมาสด้า2สกาย ลงประกวด ไฟท้ายกับเบรคแทบไม่เห็น แถบสะท้อนก้็นิดเดียว

ออฟไลน์ akewizard

ไฟเบรครถรุ่นใหม่ๆ ถ้าไม่หลอดขาดหรือโคมมัวหมองจริงๆมีแค่ 2-3 จุดก็สว่างเพียงพอ มองเห็นได้ชัดแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องไปติดเพิ่ม

ส่วนข้อดีของตัวสะท้อนแสง ผมเชื่อว่าจขกท.ก็คงเข้าใจประโยชน์ของมันดีคงไม่ต้องอธิบายอะไรเพิ่ม...

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ได้ แต่ความสว่างและแสงต้องระดับเดียวกับไฟท้าย/ไฟเบรก ติดรถปกติ  แต่ส่วนใหญ่ถ้าของแต่ง งานจีน  นี้สว่างเวอร์ จนแสบตา

ออฟไลน์ seeker

ที่บ้านมี g wagon ไฟเบรค 4 ดวง และบนสปอยเลอร์จากโรงงานที่เป็น led บอกเลยโคตรชอบ ชัดเจนกว่า 3 ตำแหน่งแน่นอน แถมไฟทับทิมก็ยังอยู่ เดี๋ยวนี้ขี้งกไฟกันเกินไป

ไฟทับทิมก็ยังอยู่ ความปลอดภัยแบบครบๆ ไม่ผิดกฏหมายด้วย และทุกอย่างเดิมๆโรงงาน

อันนี้ขโมยรูปมาจากเน็ต แต่ไฟตรงสปอยเลอร์ไม่ติด

แบบนี้ผมก็โดนด่าพ่อด่าแม่มาตลอด สิบกว่าปีเลยซินะ

ขออนุญาตนะครับ ไม่ถึงกับด่า แต่บ่นประจำ เปลี่ยนเลนหนีตลอดเลยครับ
เพราะจ้องนานๆ เปลี่ยนเลนทีตาพร่าเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แสงมันจ้าเกินไปครับ ผมจอดติดไฟแดงอยู่ข้างหลัง ทรมานมาก

แล้วยิ่งถ้ามีฟอร์จูนเนอร์อยู่ข้างหลังด้วยนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย

:( :-X :-\ :'(

ออฟไลน์ Krongbun

จะใส่กี่ดวงก็แล้วแต่ ขอแค่คงไฟทับทิมไว้เถอะครับ
เดี๋ยวจะได้ทำสีตูดใหม่  ::)

ออฟไลน์ AboveGod

ขออนุญาตนะครับ ไม่ถึงกับด่า แต่บ่นประจำ เปลี่ยนเลนหนีตลอดเลยครับ
เพราะจ้องนานๆ เปลี่ยนเลนทีตาพร่าเลย

งั้นต้องขออภัยด้วยครับ แต่ถ้าเป็นไฟหน้าก็คงจะปรับลงให้ได้ แต่ไฟเบรคมันปรับตั้งกันไม่ได้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมติดแบบในรูปอยู่ครับ ก่อนจะติดลองไปทดสอบกับรถพี่ๆในกลุ่มที่ติดกันแล้ว ขับตามๆกันตอนกลางคืน มันให้ความสว่างพอๆกับแสงสะท้อนจากไฟทับทิม บวกกับให้ผู้ใหญ่ที่บ้านดูแล้ว แกก็บอกว่าไม่แสบตา เพราะตำแหน่งที่ติดก็ค่อนข้างต่ำ และแสงมันมีมุมส่องลงไปที่พื้น ไม่ได้พุ่งตรงๆหรือพุ่งขึ้น ก็เลยกล้าที่จะติดครับ

ส่วนไฟทับทิมสะท้อนแสงนั้น ตอนนี้กำลังหา Sticker สะท้อนแสงมาติดท้ายรถอยู่ครับ

เอาจริงๆ ถ้าเลือกรุ่นที่มันไม่ได้แสบหรือแยงตามากเกินไป ผมว่ามันก็ติดได้นะ อย่างน้อยผมว่ามันแสบตาน้อยกว่าไฟตัดหมอกหลังของรถบางรุ่นครับ

คหสต. นะครับ  ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2019, 09:16:34 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
ผมติดแบบในรูปอยู่ครับ ก่อนจะติดลองไปทดสอบกับรถพี่ๆในกลุ่มที่ติดกันแล้ว ขับตามๆกันตอนกลางคืน มันให้ความสว่างพอๆกับแสงสะท้อนจากไฟทับทิม บวกกับให้ผู้ใหญ่ที่บ้านดูแล้ว แกก็บอกว่าไม่แสบตา เพราะตำแหน่งที่ติดก็ค่อนข้างต่ำ และแสงมันมีมุมส่องลงไปที่พื้น ไม่ได้พุ่งตรงๆหรือพุ่งขึ้น ก็เลยกล้าที่จะติดครับ

ส่วนไฟทับทิมสะท้อนแสงนั้น ตอนนี้กำลังหา Sticker สะท้อนแสงมาติดท้ายรถอยู่ครับ

เอาจริงๆ ถ้าเลือกรุ่นที่มันไม่ได้แสบหรือแยงตามากเกินไป ผมว่ามันก็ติดได้นะ อย่างน้อยผมว่ามันแสบตาน้อยกว่าไฟตัดหมอกหลังของรถบางรุ่นครับ

คหสต. นะครับ  ;D ;D

ไฟสไตล์นี้เขาเรียกว่าอะไรครับ (มีศัพท์การตลาดทางการไหม จะเอาไปกูเกิล) แสงมันสวยดี ออกสว่างนวล ๆ ไม่กระแทกสายตาเท่า LED ที่ใส่กับโคมเดิมดื้อ ๆ
บางคันติดตั้งแทนไฟตัดหมอกไปเลย เป็นเดย์ไลท์ ที่เปลี่ยนสีสลับเป็นไฟเลี้ยวได้ในตัว (คล้าย ๆ Audi เลย)
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ xxivaprl

• Newbie
  • *
เรื่องไฟหน้าไฟท้ายผมมองว่าโรงงานเค้าออกแบบแต่ละรุ่นมาพอดีพอประมาณลงัวกับีไซน์แล้วครับ มีมากไปแสบตามากสว่างจ้ามากจะบอกว่าช่วยให้เห็นง่ายขึ้นก็ไม่ใช่ซะทีเดียวมันมีผลเสียเรื่องรบกวนสายตาด้วยนะ ที่ติดกันเยอะแยะเพราะมันคืออุปกร์ตกแต่งรถชนิดนึงที่ทำให้เด่นกว่ารถคันอื่นขึ้นและราคาไม่แพง 

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าไฟทับทิมก็มีประโยชน์ของมันนะครับ เวลาจอด ไม่ได้เปิดไฟ สะท้อนไฟคันอื่น