ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าจากนี้ไปห้องเครื่องรถฮอนด้าจะรกๆทุกรุ่นเลยมั้ยครับ  (อ่าน 5693 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เริ่มจาก Civic ที่รกรุงรังสายท่อต่างๆวางเต็มไปหมด ก็เห็นคนเอารูปเบ้าโช้ค Camry กับ Accord มาเทียบกัน Accord งานหยาบมากทั้งรอยยาแนวแถมมีสายกราวน์ติดไว้ด้วย และห้องเครื่องรกรุงรัง คาดว่ารุ่นใหม่หลังจากนี้จะเป็นแบบนี้หมดมั้ยครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ผมอย่างชอบ มองเห็นชัดดี

เวลา ตรวจเช็ค ห้องเครื่องยนต์ เปิดปุ๊บ เห็นปั๊บ

เวลาสายรั่ว สายน้ำแตก ฝาซึม สายหลุด หรือ หนูกัด

มีฝาครอบ มันไม่เห็นอะไรเลย

ห้องเครื่องยนต์ ไม่มีใครมองหรอก

นอกจากเรา กับช่าง

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าต่างไม่มากครับ Honda จะไม่ค่อยเก็บสายให้เรียบร้อย กับไม่มีฝาปิดมากกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถใหม่ ๆ จะห้องเครื่องไม่รกคงยากแล้วครับ

เอาง่ายๆ
อุปกรณ์ที่ใช้ลดไอเสีย EGR ก็ต้องมีสี่ท่อเป็นอย่างน้อย มีปลั๊กและสายไฟอีกสองชุด มีท่อแว็คคั่มไปใช้เปิดปิดวาวล์ ไปถังชาร์โคล ไปวาวล์Purge ...  แค่คิดว่าต้องยัดของเหล่านี้ไปอยู่ในห้องเครื่องให้สวยๆก็ยากแล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ต้องเป็นรถไฟฟ้า ถึงไม่รกครับ  ;D

ออฟไลน์ apinui

รกยังพอเข้าใจครับ แต่ไม่เข้าใจ HONDA ตรงทำไมเอาปั๊ม ABS ไปไว้ตรงนั้น ...

วิศวะกรคงคิดมาดีแล้วล่ะครับ แต่เรามองแล้วมันแบบ....??? ที่ว่างมันไม่มีแล้วหรอในห้องเครื่องน่ะ ถึงเอาไปแปะไว้หลังไฟหน้าแบบนั้น ...

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เวลามีอะไรเสียนิดหน่อยหรือจะทำอะไรซักอย่าง มือสอดเข้าได้มั้ย ต้องถอดท่อถอดสายแค่ไหน ขณะที่ยี่ห้ออื่นมือล้วงเข้าไปได้เลย

ออฟไลน์ HHHsung

จุดเด่น honda คือพื้นที่ภายในห้องโดยสารกว้างขวาง ไม่รู้ว่าเพราะการเดินสายแบบนี้ เลยทำให้ห้องเครื่องเล็กกว่ายี่ห้ออื่นหรือเปล่า

เทียบกับห้องเครื่องมาสด้าแม้ดูสายงามแต่กินพื้นที่เยอะ ห้องโดยสารคับแคบ ผมว่ารกก็รกไปเถอะ เพราะนานๆ เปิดดูที เช็คแค่ แบต น้ำฉีดกระจก เป็นหลัก

คือไม่ได้เปิดบ่อยหรือเปิดโชว์ใคร ถ้าไม่มีเกี่ยวกับอายุใช้งานเครื่องยนต์ จะรกก็ยอมรับได้ไม่เป้นไร   

ออฟไลน์ Dymatize

• Newbie
  • *
ตราบใดที่ไม่มีฝาครอบมาให้ก็เป็นแบบนี้แหละครับ
สำหรับผมเฉยๆ นะ ไม่ได้รู้สึกอะไร ขอให้ทนๆ ไม่พังก่อนเวลาอันควรก็พอแล้วครับ