ผู้เขียน หัวข้อ: แค่คิดขำๆ เรื่องลดอุบัติเหตุบนท้องถนนครับ  (อ่าน 3891 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ถ้ามีกฎหมายออกมาว่า "รถยนต์ที่ใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนดแล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุ ประกันไม่ต้องจ่ายค่าซ่อม/ค่ารักษาพยาบาล" จะสามารถทำให้อุบัติเหตุลดลงได้ไม๊ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2019, 23:16:25 โดย NS »
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: แค่คิดขำๆ เรื่องลดอุบัติเหตุบนท้องถนนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 23:34:59 »
ไม่คิดเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: แค่คิดขำๆ เรื่องลดอุบัติเหตุบนท้องถนนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 23:40:38 »
อย่างแรกคือจะพิสูจน์ยังไงครับ ว่าตอนชนความเร็วเท่าไหร่
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 00:23:21 »
ปรับมันเข้าไปแพงๆ ครับ กระทงละ 10,000 บาท ถ้าไม่จ่ายมีหมายศาล และติดคุก โทษหนักๆ แบบนี้ไม่เกิน 6 เดือน ครับ อุบัติเหตุลดลงแน่นอน

ทุกวันนี้จะบอกว่าการขับช้าไม่ได้หมายความว่าปลอดภัย ก็เห็นๆ กันอยู่ บางทีขับมาแค่ 80-90 บนถนนใหญ่ เจอมอไซด์ หรือรถยนต์วิ่ง 40-50 มันก็แทบจะชนกันตายอยู่แล้ว ความเร็วมันต้องสัมพันธ์กันครับ

ส่วนพวกขับเร็วต้องแยกกรณีอีก ส่วนมากที่เห็นชนคือพวกมุดมา ปาดไปปาดมาสะมากกว่า ส่วนพวกขับตรงๆ โล่งก็กด รถเยอะก็ผ่อน พวกนี้ไม่ค่อยประสบอุบัติเหตุหรอกครับ ยกเว้นเมาหรือหลับใน

อีกเรื่องที่สำคัญเลยคือการสร้างถนน ทุกวันนี้ทำถนนงงมาก คนนอกพื้นที่มางงและโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูฃมากๆ เช่น วิ่งชิดขวามาจะเลี้ยวแยกข้างหน้า พวกก็มากันบังคับกลับรถได้อย่างเดียวตรงไปไม่ได้ คนที่เขาไม่ชำนาญทางก็ต้องเบี่ยงอีก หรือพวกทางกลับ ทางร่วม ก็ควรจะมีระยะห่าง อะไรบ้าง บางที่ทำทางกลับรถเอาใจห้าง กลับทีต้องปาด 3 เลน เข้าห้าง เช่นที่เซนทัลตรงเรียบด่วน

ปล เรื่องนี่ถกกันยาวครับ มีหลายทางแก้ไข แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่าการปรับแพงๆๆ คือทางออก เพราะประเทศที่เจริญแล้วเขาทำกันแล้วมันเห็นผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2019, 00:39:33 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 01:59:19 »
พิสูจน์​ยังไง​ขั้นแรก

และอีกอย่าง​อุบัติเหตุ​จะลดหรอครับ ไม่แน่นอนเพราะที่เกิดเหตุ​มันเรื่องอื่นเยอะแยะ แค่เคสขับเร็วจนเกิดอุบัติเหตุ​จะเรื่องมาก​ขึ้น แค่นั้น

อยากลดอุบัติเหตุ​ขั้นแรกจับจริงๆ​ก่อน เห็นซึ่งหน้า​ก็จับ ไม่ใช่จับเฉพาะ​ตั้งด่าน จับทุกมาตรา​ไม่ใช่จับเฉพาะ​อยากตั้งด่านจับอะไรก็ได้แต่จับแค่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2019, 02:02:10 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 06:37:11 »
ขำจริงๆ

10ล้อ รถพ่วงหลับใน ข้ามเกาะกระหลั่วๆมาชนฝั่งตรงข้าม ไม่ต้องขับเร็วก็ตายครับ

คนหลับใน คนเมาน่ากลัวกว่าอีก แถมพอมีกระตังค์ก็รอด เรื่องน่ากลัวแบบนี้ดันไม่คิดแก้ไข

ก็อยู่ร่วมกับพวกนี้ต่อไปแล้วกันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 08:10:45 »
อยากให้ตั้งด่านเยอะๆมากกว่าครับ ด่านที่มีมาตรฐานนะซึ่งผมว่าช่วยได้เยอะ คนที่ขับทางไกลเพลินๆมีโอกาสหลับในก็จะได้ตื่นตัว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 08:29:06 »
 ;) ได้แหละ แต่คนขับรถทางไกล ไม่ถูกใจสิ่งนี้  ::)
ในชมชนผมโอเคเลยน้ะ ต้องเอาให้หนัก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 09:04:33 »
ความเร็วเป็นแค่ส่วนนึง วินัยจราจรสำคัญกว่า
กลับรถในที่ห้าม
ขับรถย้อนศร
เมาแล้วขับ
ขับไหล่ทาง

แต่ลองดูก็ดีครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 09:05:01 »
ปรับมันเข้าไปแพงๆ ครับ กระทงละ 10,000 บาท ถ้าไม่จ่ายมีหมายศาล และติดคุก โทษหนักๆ แบบนี้ไม่เกิน 6 เดือน ครับ อุบัติเหตุลดลงแน่นอน

ทุกวันนี้จะบอกว่าการขับช้าไม่ได้หมายความว่าปลอดภัย ก็เห็นๆ กันอยู่ บางทีขับมาแค่ 80-90 บนถนนใหญ่ เจอมอไซด์ หรือรถยนต์วิ่ง 40-50 มันก็แทบจะชนกันตายอยู่แล้ว ความเร็วมันต้องสัมพันธ์กันครับ

ส่วนพวกขับเร็วต้องแยกกรณีอีก ส่วนมากที่เห็นชนคือพวกมุดมา ปาดไปปาดมาสะมากกว่า ส่วนพวกขับตรงๆ โล่งก็กด รถเยอะก็ผ่อน พวกนี้ไม่ค่อยประสบอุบัติเหตุหรอกครับ ยกเว้นเมาหรือหลับใน

อีกเรื่องที่สำคัญเลยคือการสร้างถนน ทุกวันนี้ทำถนนงงมาก คนนอกพื้นที่มางงและโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูฃมากๆ เช่น วิ่งชิดขวามาจะเลี้ยวแยกข้างหน้า พวกก็มากันบังคับกลับรถได้อย่างเดียวตรงไปไม่ได้ คนที่เขาไม่ชำนาญทางก็ต้องเบี่ยงอีก หรือพวกทางกลับ ทางร่วม ก็ควรจะมีระยะห่าง อะไรบ้าง บางที่ทำทางกลับรถเอาใจห้าง กลับทีต้องปาด 3 เลน เข้าห้าง เช่นที่เซนทัลตรงเรียบด่วน

ปล เรื่องนี่ถกกันยาวครับ มีหลายทางแก้ไข แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่าการปรับแพงๆๆ คือทางออก เพราะประเทศที่เจริญแล้วเขาทำกันแล้วมันเห็นผล

ตำรวจไม่จับ คนก็ทำไปเรื่อยๆครับ จะได้ยินติดหูเลยว่า "คนอื่นก็ทำ ทำไมมาจับผมคนเดียว"
เอาจริงๆคนทำผิดมีข้ออ้างหมดครับ

คนขับเร็วก็จะอ้างว่าไปจับคนแช่ขวาโน้น ทั้งๆที่มันผิดทั้งคู่

ทุกอย่างมันต้องเริ่มที่ตัวเองทำถูก แล้วทางภาครัฐก็ต้องกวดขันจับคนผิดด้วย
ไม่งั้นกลายเป็นทุกวันนี้ คนขับรถตามกฎหมายคือคนโง่ ไปช้า
คนขับเลนโจร ไหล่ทาง ย้อนศร ขับเกิน Speed Limit คือคนฉลาดไปได้เร็วกว่า ตำรวจไม่จับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 09:47:01 »

ตำรวจไม่จับ คนก็ทำไปเรื่อยๆครับ จะได้ยินติดหูเลยว่า "คนอื่นก็ทำ ทำไมมาจับผมคนเดียว"
เอาจริงๆคนทำผิดมีข้ออ้างหมดครับ

คนขับเร็วก็จะอ้างว่าไปจับคนแช่ขวาโน้น ทั้งๆที่มันผิดทั้งคู่

ทุกอย่างมันต้องเริ่มที่ตัวเองทำถูก แล้วทางภาครัฐก็ต้องกวดขันจับคนผิดด้วย
ไม่งั้นกลายเป็นทุกวันนี้ คนขับรถตามกฎหมายคือคนโง่ ไปช้า
คนขับเลนโจร ไหล่ทาง ย้อนศร ขับเกิน Speed Limit คือคนฉลาดไปได้เร็วกว่า ตำรวจไม่จับ

ตำรวจไม่ต้องใช้ครับตัดตัวแปรออกไปก่อนเลย เอาแค่มีกล้องจับผู้กระทำผิดตามจุดสุ่มเสี่ยงอุบัติเหตุ แล้วส่งใบเสร็จไปที่บ้าน ถ้าไม่จ่ายมีหมายศาล ต้องไปขึ้นศาล และบังคับใช้อย่างจริงจังแต่ทุกระบบต้อง link กันเหมือนของต่างประเทศ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:09:52 »
ไม่ต้องออกกฏหมายอะไรใหม่หรอกครับ เอาเท่าที่มีนี่แหละ บังคับใช้กันอย่างจริงจัง ทุกคนเท่าเทียมกัน ไม่มี 2 มาตรฐาน

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:11:39 »
วินัยจราจร < มันมาจากการบังคับใช้กฎระเบียบที่เข้มงวดอะคับ

คนไทยหลายๆ  คน อยุ่เมืองไทย ขับตามใจฉัน  แต่พอไปเมืองนอก ไหงขับกันตามกฎได้แหะ  เช่นเดียวกัน ฝรั่งหลายคน อยุ่บ้านเขาก็ทำตามกฎ พอมาเมืองไทย ก็ขับไปเรื่อยเปื่อย ละเลยวินัยมากขึ้น

ติดกล้องเนี่ยแแหละครับ  แก้ปัญหาขับรถเร็วได้ชัดเจนที่สุดแล้ว  หรือจะโหด ๆ แบบเมกันก็  โดนกล้อง = ประกันปีถัด ๆ ไปแพงขึ้น (ยกเว้นยอมไปเข้าคอร์สขับรถใหม่ 5 5 ) และระบบ link กันหมด จะหนีไปบริษัทไหน ก็ sync เห็นหมด ว่าไปผิดตรงไหนมา
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:23:15 »
เพิ่มอีกข้อ รถยนต์ที่มีหลักฐานแสดงให้เห็นว่า ขับช้าแช่ขวา จนเป็นต้นให้เกิดอุบัติเหตุ ประกันก็ไม่จ่าย และมีความผิดทางอาญาด้วย
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:33:58 »
ความเร็วเป็นแค่ส่วนนึง วินัยจราจรสำคัญกว่า
ขับรถย้อนศร
เมาแล้วขับ
ขับไหล่ทาง

ผมเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:52:50 »
เพิ่มอีกข้อ รถยนต์ที่มีหลักฐานแสดงให้เห็นว่า ขับช้าแช่ขวา จนเป็นต้นให้เกิดอุบัติเหตุ ประกันก็ไม่จ่าย และมีความผิดทางอาญาด้วย

เอาแค่เวลาลงใต้ เจอรถคอกส่งผักจากภาคกลาง แล้วพวกสิบลอ แช่60 ช่องขวา ตำรวจยังป๊อดไม่กล้าทำไรเลยครับ

ยืนถือกล้องโด่ๆจับแต่รถเร็วที่ต้องแซงพวกนี้ คิดแล้วเจ็บใจชมัด

ถ้าจะล๊อคความเร็วที่ 110 ผมไม่ว่าเลย ไม่ซีเรียสด้วย แต่ขับจริง มันทำไม่ได้เลยครับ จากชั่วโมงละ 100กิโล เหลือชัวโมงละ 60-80กิโลเอง

วิ่งๆไป เจอด่านตรวจอีก โอ้แม่เจ้า ติดยาวเป็นขบวน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2019, 15:00:34 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 12:21:11 »
ขับรถย้อนศร
เมาแล้วขับ
ขับไหล่ทาง

ผมเห็นด้วยครับ

ถ้าจะทำแบบที่ จขกท บอก ประกันก็ต้องจ่ายบ่อยอยู่ดี เพราะอุติเหตุหลายๆเคสก็ไม่ได้เกิดตอนขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด
แต่เกิดจากพวกขับรถประมาท (คำว่าประมาท ไม่ได้หมายความว่าคือการขับเร็วอย่างเดียว) เช่น ไร้วินัย , ไม่ดูตาม้าตาเรือ
ขับรถเอาอะไรดูถนนก็ไม่รู้ เหมือนไม่ใช้ตา , กระจกข้างกระจกหลังมีไว้ประดับรถ ไม่เคยใช้ , ขับกินเลนชาวบ้าน
อยากเปลี่ยนเลนก็เปลี่ยน ไม่มองรถข้างๆ , ขับด้วยความเร็วที่ต่างจากชาวบ้านเค้ามากไป (ช้าไปหรือเร็วไปก็ไม่ดีทั้งนั้น ควรจะขับบวกลบกันไม่เกิน 20 กม./ชม.) , รถสภาพไม่พร้อม เอาออกไปใช้ก็ถิอว่าประมาท , ตัวเองสภาพร่างกายไม่พร้อม ออกไปขับ ก็คือประมาท
เล่นโทสับขับรถ , เปิดเพลงเสียงดังเต้นแร้งเต้นกาขับรถ สมาธิไม่อยู่กับการขับรถ ก็ถือว่าประมาท
ดูดม้าแล้วแล้วขับรถ (ช่วงนี้ม้าถูก กลางคืนเจอพวกขับแปลกๆบ่อย) , และที่เจอบ่อยตลอดการคือเมาแล้วขับ ฯลฯ
มีเยอะครับ

ทั้งหลายทั้งปวงที่กล่าวมา ไม่ได้บอกว่าการขับรถเร็วกว่ากฎกำหนด ไม่ใช่ตัวแปรของการเกิดอุบัติเหตุ คือมันใช่ด้วยส่วนหนึ่งครับ
แต่มันเป็นแค่ตัวแปรเล็กๆ ไม่ใช่ทั้งหมด

ปล. ถ้าออกกฎหมายแบบนอร์เวย์ ให้ขายเครื่องดื่มแอลกอฮอร์เฉพาะวันอาทิตย์วันเดียว แล้วห้ามซื้อตุนเกินจำนวนที่กำหนด
กะว่าไม่ให้ ปชช เมากันได้ทุกวันเลย ถ้าออกกฎหมายแบบนี้ ผมเชื่อว่าลดอุบัติเหตุได้ผลมากกว่าครับ แต่สำหรับประเทศนี้คงเป็นไปไม่ได้หรอก
เพราะคอเหล้าคอเบียร์เยอะ คงไม่ถูกใจสิ่งนี้ แล้วรัฐบาลได้ผลประโยชน์ทางภาษีจากเครื่องดื่มพวกนี้เยอะมากกก
คงเป็นไปไม่ได้ที่จะออกกฎหมายนี้....ก็ถือว่าเป็นเครื่องดื่มที่ช่วยลดประชากรได้ดีครับ เพราะทั้งอุบัติเหตุ(ซึ่งอาจจะไม่เกี่ยวกับการขับรถก็ได้)
และโรคจะตามมาแน่นอน.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2019, 12:23:14 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 14:13:37 »
ง่ายๆเลยคือเอารถตำรวจออกตรวจให้มากที่สุด และออกใบสั่งทุกครั้งที่มีใครผิดกฎ พวกรถตำรวจแพงๆห้ามเอามาใช้นำขบวน แต่ให้มาออกตรวจให้หมด คนขับรถจะระวังไปเองเพราะไม่รู้ว่าจะเจอตำรวจเมื่อไหร่

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 15:05:21 »
ที่เป็นอยู่ตอนนี้พอหมดประกันแถมแีแรกคนก็ไม่อยากทำประกันภัยอยู่แล้วครับ ดีนะที่ กม.บังคับทำ พรบ.ไม่งั้นขับกันไปไม่มีหลักประกันอะไร

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 17:26:59 »
ถ้าแบบนั้น ควรแก้ที่รถยนต์ด้วยครับ
คือออกกฏหมาย มีกล่องล็อคความเร็วในรถยนต์เลยดีกว่าครับ
ขายรถสัก 1000-1500 cc พอครับ จะได้ไม่มีแรงขับเร็วกัน  8)
เวลาผมขับ accord hybird แตะนิดเดียวมันก็พุงไป150-160 แล้ว
ถ้าเป็น freed แตะน้ำหนักเท่ากัน วิ่งอยู่ที่ 70-80 เองครับ  8)