ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรุ่นกลาง เทียบกับรุ่นสูงสุดแบบ comfort จะให้ความรู้สึกถึงเป็นรถ "คนละคัน" ไหม  (อ่าน 6276 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
พอดีตอนนี้เจ้าของกระทู้ใช้ยางติดรถมาระยะหนึ่ง ซึ่งศึกษามาพบว่าเป็นรุ่นล่างค่อนไปทางกลาง (Goodyear Assurance Duraplus) และสภาพเริ่มเสื่อมตามกาลเวลา จึงกำลังพิจารณาว่าจะเปลี่ยนเป็น Hankook Kinergy EX ที่ราคาประมาณครึ่งต่อครึ่งกับอีกตัวเลือกเลย หรือจะเป็นยางกลุ่ม Comfort สูงสุดของแต่ละค่าย อาจจะเป็นได้ทั้ง Primacy4 TuranzaT005a หรือ AdvanDBv552 ขึ้นอยู่กับราคา

จากตัวเลือกที่กำลังพิจารณา ก็ทำให้การตัดสินใจเป็นได้สองทาง คือ เอาราคายางต่ำไปเลย (จากยี่ห้อ เท่าที่ดูความคิดเห็นท่านทั้งหลาย เข้าใจว่าคุณภาพเกินราคามาเล็กน้อย ทั้งนี้ใครใช้ห่านกุ๊กรุ่นนี้ รบกวนด้วยนะครับ) หรือเอาสบายเต็มที่ เท่าที่เป็นไปได้ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

ขอตัวอย่างเทียบเคียงก็ได้ครับ อย่างเช่นใครเคยใช้ Michelin Energy แล้วเปลี่ยนไป Primacy หรือ Bridgestone Ecopia เปลี่ยนเป็น Turanza รุ่นท๊อป...Yokohama A-Drive ไป Advan dB มันต่างกันมากขนาดไหน แบ่งปันกันหน่อยนะครับเมื่อสะดวก ขอบคุณครับ

Cool post. Thanks for sharing.

ออฟไลน์ CNX

แล้วแต่รถนิยม ยางนิยม และเงินชมชอบเลยครับ
เคยใช้ตัวนุ่มเงียบ ทนทานนาน100,000km.
ML Primacy3st กับ Latitude Tour มันนุ่มนาน ทนทาน แต่ราคาสูงกว่ายางยี่ห้อรอง

พอเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อรอง จ่ายถูกลง คุณภาพความพอใจก็OKประมาณหนึ่ง
MAXXIS MS800 205-55-16 ใส่Sylphy
MA707 235-60-17 ใส่CRV ตัวนี้2ปี60,000km. เสียงดัง และไม่นุ่มนานแบบMLครับ
CONTI MaxContact 225-60-17 มือ2 ถอดจากSUBARU Forestor อันนี้OK นุ่ม เสียงไม่ดัง เกาะถนนดีครับ

(แก้ไข) ยางประหยัดน้ำมันในB seg1.5 เท่าที่เคยขับ ความรู้สึกตอนเบรก ระยะเบรกจะยาวกว่ายางนุ่มครับ
ส่วนตัว ไม่ชอบยางประหยัด เพราะราคาเท่ากันหรือแพงกว่ายางนุ่มค่ายรอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2019, 02:09:30 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
สำหรับผม ยางใหม่ ไม่นับเกาะกับรีดน้ำ นุ่มเงียบ เป็นคนละคัน ส่วนนานไม่นาน แล้วแต่รุ่น กับราคาคับ

ออฟไลน์ tom46

ถ้าไม่ติดขัดเรื่อง งบประมาณ อะไรนะครับ เลือกยางตัว top ของค่ายเขาไว้ ก็ดีครับ

ยางตัว top ของค่ายเขาส่วนมากเขาจะเผื่อเรื่องต่างๆมาให้ไว้กันหมดแล้ว อาจจะแตกต่างกันไปเรื่องแนวของ ยาง ที่เลือกใช้ เท่าที่ผมเคยลองเลือกใช้ ก็ไม่ผิดหวังครับ แต่ของผมมักจะไปเลือกเอาพวกแนว sport ที่อาจจะหมดเร็วไปหน่อย แต่ถ้ารับเรื่องนี้ได้ ส่วนอื่นอย่าง การเกาะถนน ความนุ่มนวล เสียง ก็ถือว่าโอเคเลยครับ

ส่วนยางตัวรองลงมาหน่อย ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่ ไปได้เรื่องความทนทานกลับมาแทน แต่ก็มีเรื่องเสียงยาง ที่ดูจะเสียงดังไปหน่อยครับ แต่ก็ถือว่าโอเคครับ ตรงกับที่ต้องการ (ราคาไม่แรงมาก + ความทนทาน)
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ TeslaX

จากประสบการณ์ goodyear ไป michelin ต่างกันคนละโลก แต่ราคาก็คนละโลกเหมือนกัน

ออฟไลน์ rotaryman

ตอบเฉพาะที่เคยลองนะครับ

พูดถึงยางค่ายใหญ่นะครับ จากรุ่นพวกยางประหยัดน้ำมัน เปลี่ยนไปเป็นรุ่นท๊อป ประสิทธิภาพต่างกันเยอะครับ ผมบอกอย่างนี้ละกันราคาต่อเส้นถ้าร้านใหญ่แถวนนทบุรีมันต่างแค่เส้นละ 100-300 บาท มากสุดก็ไม่เกิน 500 แนะนำว่าข้ามไปเล่นตัวท๊อปสบายใจกว่าครับ

ถ้าอยากประหยัดงบเล่นค่ายรองตัวท๊อปราคาจะย่อมเยากว่า ราคาพอๆกับยางประหยัดน้ำมันค่ายใหญ่ แต่ประสิทธิภาพดีกว่าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
พอดีตอนนี้เจ้าของกระทู้ใช้ยางติดรถมาระยะหนึ่ง ซึ่งศึกษามาพบว่าเป็นรุ่นล่างค่อนไปทางกลาง (Goodyear Assurance Duraplus) และสภาพเริ่มเสื่อมตามกาลเวลา จึงกำลังพิจารณาว่าจะเปลี่ยนเป็น Hankook Kinergy EX ที่ราคาประมาณครึ่งต่อครึ่งกับอีกตัวเลือกเลย หรือจะเป็นยางกลุ่ม Comfort สูงสุดของแต่ละค่าย อาจจะเป็นได้ทั้ง Primacy4 TuranzaT005a หรือ AdvanDBv552 ขึ้นอยู่กับราคา

จากตัวเลือกที่กำลังพิจารณา ก็ทำให้การตัดสินใจเป็นได้สองทาง คือ เอาราคายางต่ำไปเลย (จากยี่ห้อ เท่าที่ดูความคิดเห็นท่านทั้งหลาย เข้าใจว่าคุณภาพเกินราคามาเล็กน้อย ทั้งนี้ใครใช้ห่านกุ๊กรุ่นนี้ รบกวนด้วยนะครับ) หรือเอาสบายเต็มที่ เท่าที่เป็นไปได้ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

ขอตัวอย่างเทียบเคียงก็ได้ครับ อย่างเช่นใครเคยใช้ Michelin Energy แล้วเปลี่ยนไป Primacy หรือ Bridgestone Ecopia เปลี่ยนเป็น Turanza รุ่นท๊อป...Yokohama A-Drive ไป Advan dB มันต่างกันมากขนาดไหน แบ่งปันกันหน่อยนะครับเมื่อสะดวก ขอบคุณครับ

Cool post. Thanks for sharing.

Hankook รุ่นนี้แก้มไม่ค่อยแข็งแรง ส่วนตัวเคยเจอแก้มร้าว เลี่ยงได้ก็ดีครับ ถ้าขอบ 15 เล่นค่ายใหญ่ๆ เจ้าตลาดดีกว่าครับ ราคาไม่แรงเลย

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-*
รถต้องปกติและเป็นรุ่นที่ช่วงล่างดีนะ

ถ้ายางจีน (ยางระดับเริ่มต้น) กับ Pilot Sport 4 ในขนาดเท่าๆกัน ต่างเป็นคนละคันครับ

ถ้าไม่ได้ขนาดนั้น ไม่น่าจะต่างมากมายแบบที่กลายเป็นคนละคัน ยกเว้นใจมันคิดไปนะ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ No Trespassing

แม้แต่ยาง Sport ด้วยกัน ยังเห็นความต่างครับ

สมัยก่อนเคยใช้ Dunlop LM703 แค่หมื่นกิโล ทั้งร่อน เสียงดัง รอยต่อทางด่วนยังแฉลบ
แอ่งน้ำที่ลงประจำไม่ต้องพูดถึง VSC ร้องลั่นตลอด และเจอปัญหารถกินซ้าย ทั้งๆที่ศูนย์ล้อถูกต้อง แก้เท่าไรก็ไม่หาย
เปลื่ยนที่ตั้งศูนย์ล้อ 3-4 ที่ รวมถึงสลับยางแล้ว ก็ยังเป็น

พอเปลื่ยนเป็น ML PS3 เท่านั้น เหมือนคนละโลก รีดน้ำดี เกาะเยิ่ยม ไม่มีแฉลบ นิ่มเงียบมาก
ไม่มีการดึงซ้ายอีกต่อไป ที่สำคัญคือลงแอ่งน้ำเดิมที่วิ่งทุกวันไม่มีแฉลบ ทั้งๆที่ช่วงล่าง บูช และลูกหมากไม่ได้เปลื่ยนอะไรเลย

ต้องขึ้นกับการใช้งาน ถ้าขับเรื่อยๆใช้รถไม่มาก ก็เอายางประหยัดน้ำมันราคาถูกก็ได้ แต่ขอยี่ห้อดีๆหน่อย
แต่ถ้าวิ่งเยอะ ใช้ความเร็วสูง นอกจากยี่ห้อดีๆแล้ว ก็ควรเลือก Comfort ตัวท้อปจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dekdemo

ถ้าหา ML PS3 มาใส่ได้จะดีมากครับ ตัวนี้ครอบคลุมทุกด้าน สลับยางที่ 40,000 กิโลจะสังเกตุได้ว่าเริ่มโล้น และเจอคลื่นถนนจะเริ่มลื่น มั่นใจได้ทางเปียก ทางโค้ง ทางแห้งถนนดำ นุ่มเงียบพอตัวเลย เคยใช้กับ march ใส่เบอร์ 195/55 r15

Primacy 4 ใส่ Forester ไม่ค่อยประทับใจกับทางโค้งถนนแห้งเท่าไหร่นะครับ เพราะก่อนหน้า ใช้ Tranpath Luii มันทำได้ดีกว่า T005a กับ v552 ไม่ได้ลองเพราะไม่มีเบอร์ตรงตามสเปคที่จะใส่ครับ (v552 ถ้าเอาเบอร์ 225/60 r17 มาแต่แรก คงได้สมพงษ์ เพราะโทรถามหลายที่แล้ว)

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
เคยใช้ยาง dunlop dz 101, michelin ps3, maxxis ms800
dz แข็ง คม เกาะถนนแห้งดี เสียงดังมาก
ps3 นุ่มกว่า แก้มย้วยกว่าหน่อย เกาะแห้งดีน้อยกว่าหน่อย ถนนเปียกมั่นใจมาก เสียงเงียบกว่าเยอะ
ms800 รู้สึกลื่นๆเกาะไม่มั่นใจมาก นุ่มช่วงแรก 2ปีกว่า ยางแข็ง

สรุป ชอบ ps3 มากสุด

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
ผมเลือกความคุ้มค่าโดยเลือกรุ่นท็อปแบรนด์รอง ดีกว่ารุ่นกลางแบรด์ท็อป ราคาสมเหตูสมผลแล้วเปลี่ยนบ่อย ดีกว่าราคาแพงแล้ว(ต้องมา)ลากยาว

ปล. ถ้าจกท.มอง Hankook Kinergy EX อยู่ แนะนำ S1 Noble2 เป็นอีกตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

เคยใช้ยางติดรถ กับยาง GR100 ซึ่งน่าจะดีในกลุ่มคอมฟอร์ดแล้ว
คือดีขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่ถึงขั้นเเป็นรถคนละคันนะ แต่ใช้รถเดินทางไกลบ่อยเลยเอายางดีไว้ก่อน การใช้งานงั้นๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ต่างกันไม่มากครับ ถ้ายางที่เทียบอยู่ในกลุ่ม comfort เหมือน ๆ กันครับ

ความจริง การเปรียบเทียบยางต้องดูหลายอย่าง ทั้งเสียง ความนุ่มนวล เกาะถนนเปียกและแห้ง และอายุการใช้งาน

แต่ถ้าข้ามกลุ่ม comfort ไปเป็นยาง sport อันนี้ต่างชัดเจนครับ ทั้งเรื่องเกาะถนน เรื่องเบรค และเสียงรบกวนครับ

ออฟไลน์ bingoman

ประเด็นแรกคือ ยาง comfort vs ยางประหยัด   โดยไม่พูดเรื่องค่ายยางและราคา  สำหรับผม ขอยาง comfort ไว้ก่อนเลยครับ เพราะยางประหยัด มันไม่มีจุดเด่นสักด้าน

ประเด็นต่อมาคือ เมื่อเลือกประเภทของยางได้แล้ว จะเอาค่ายแพงหรือค่ายถูก  อันนี้ถ้าไม่คิดเรื่องเงิน  ยังไงค่ายแพงกว่า ก็สมรรถนะรอบด้านกว่าครับ  ผมเคยใช้ยาง comfort ของ Nitto จะชื่อรุ่นไม่ค่อยได้  น่าจะรุ่น 8xx ครับ  ราคาค่อนข้างแรงด้วย  ประมาณ 80% ของ Brid, Mich  แต่ใช้ไปแล้วสมรรถนะก็ตามราคาครับ และจะแย่กว่าตรงที่ยางเสื่อมเร็วกว่าด้วย

ถ้าให้เลือกยังไงก็ตาม  ผมแนะนำให้ใช้ยางค่ายหลักรุ่น comfort  มากที่สุด  ยางพวกนี้ไม่ใช่ 4 หมื่นโล 2ปี กลับบ้านเก่าครับ  ผมใช้ 4ปี 70,000 โล++  ยังสมรรถนะดีอยู่เลย

แต่ถามว่ายางยี่ห้อรอง อย่าง Maxxis MA800, Hankook S1, Apollo พวกนี้ใช้ได้ไหม  ตอบให้เลยว่าใช้ได้ดีด้วยครับ ถ้าไม่ใช่คนที่ใส่เต็มและชอบจับผิดอาการรถต่างๆ   แต่แนะนำให้หนียาง eco นะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ยางกลางๆ ไปยางดีๆ ผมไม่รู้สึกนะครับ
แต่ยางกลางๆ มายาง 1แสนโลนี่

เหมือนรถคนละคันจริงๆครับ

เมื่อปีที่แล้ว เอาเจ้า nissan cube ไปเปลี่ยนยางที่ eagle store มา (ของเดิม nct5) พอดีวันนั้น tripple max ขาดช่วงไป ประกอบกับเค้ามี campaign ไม่พอใจยินดีคืนเงินหรือเปลี่ยนยางรุ่นอื่นภายใน 60 วัน ผมเลยจัดตัวที่วิ่งแสนโลมาใส่

ผมใช้ได้ไม่เกินอาทิตย์รีบเข้าไปเปลี่ยนเลยครับ ตอนแรกกะจะเอา nct5 เหมือนเดิมก็ได้ เพราะรถไม่ค่อยได้วิ่ง แต่ tripple max มาพอดี เลยจัดไปครับ

คือเจ้าตัววิ่งแสนโลนี่ แข็งแบบนรกเรียกพี่เลย ขนาดใส่ลม 28 แล้วยังแข็งมากๆอยู่เลยครับ

แล้วแต่รถนิยม ยางนิยม และเงินชมชอบเลยครับ
[...]
CONTI MaxContact 225-60-17 มือ2 ถอดจากSUBARU Forestor อันนี้OK นุ่ม เสียงไม่ดัง เกาะถนนดีครับ

เป้าหมายการเปลี่ยนครั้งนี้ ส่วนหนึ่งก็คือนิยมความนุ่มเงียบครับ คงเล็งได้ง่ายขึ้น

MaxContact นุ่มดีเหมือนกันครับ ที่ใช้ในซูบี้ จนหมดอารมณ์ซิ่งเลย

สำหรับผม ยางใหม่ ไม่นับเกาะกับรีดน้ำ นุ่มเงียบ เป็นคนละคัน ส่วนนานไม่นาน แล้วแต่รุ่น กับราคาคับ
งั้นคงต้องสู้ราคา

ถ้าไม่ติดขัดเรื่อง งบประมาณ อะไรนะครับ เลือกยางตัว top ของค่ายเขาไว้ ก็ดีครับ
[...] แต่ของผมมักจะไปเลือกเอาพวกแนว sport ที่อาจจะหมดเร็วไปหน่อย

Will do. แต่คงไม่เลือกกลุ่มสปอร์ต เพราะใช้กับอีกคันแล้วครับ

จากประสบการณ์ goodyear ไป michelin ต่างกันคนละโลก แต่ราคาก็คนละโลกเหมือนกัน
ยางติดรถมา ถือว่าไม่สามารถเทียบราคาได้ละกันครับ ม้าชลินโลด

ตอบเฉพาะที่เคยลองนะครับ

พูดถึงยางค่ายใหญ่นะครับ จากรุ่นพวกยางประหยัดน้ำมัน เปลี่ยนไปเป็นรุ่นท๊อป ประสิทธิภาพต่างกันเยอะครับ ผมบอกอย่างนี้ละกันราคาต่อเส้นถ้าร้านใหญ่แถวนนทบุรีมันต่างแค่เส้นละ 100-300 บาท มากสุดก็ไม่เกิน 500 แนะนำว่าข้ามไปเล่นตัวท๊อปสบายใจกว่าครับ

ถ้าต่างกันเยอะ คงข้ามไปเล่นตัวท๊อปเลยครับ

Hankook รุ่นนี้แก้มไม่ค่อยแข็งแรง ส่วนตัวเคยเจอแก้มร้าว เลี่ยงได้ก็ดีครับ ถ้าขอบ 15 เล่นค่ายใหญ่ๆ เจ้าตลาดดีกว่าครับ ราคาไม่แรงเลย
เป็นข้อมูลที่สำคัญมาก ขอบคุณครับ

:-*
รถต้องปกติและเป็นรุ่นที่ช่วงล่างดีนะ

ถ้ายางจีน (ยางระดับเริ่มต้น) กับ Pilot Sport 4 ในขนาดเท่าๆกัน ต่างเป็นคนละคันครับ

ถ้าไม่ได้ขนาดนั้น ไม่น่าจะต่างมากมายแบบที่กลายเป็นคนละคัน ยกเว้นใจมันคิดไปนะ
รถเป็นรุ่นที่พี่จิมเคยกล่าวชมไว้ว่าทำได้ดีในยี่ห้อและยุคนั้นๆครับ คิดว่าห่านกุ๊กๆน่าจะมาจากเพื่อนบ้านของจีนครับถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ยังไม่มองของจีนแน่ๆ แต่น่าจะต่างจาก Primacy4 ละครับ

ออฟไลน์ mazeraty

แม้แต่ยาง Sport ด้วยกัน ยังเห็นความต่างครับ

สมัยก่อนเคยใช้ Dunlop LM703 แค่หมื่นกิโล ทั้งร่อน เสียงดัง รอยต่อทางด่วนยังแฉลบ
แอ่งน้ำที่ลงประจำไม่ต้องพูดถึง VSC ร้องลั่นตลอด และเจอปัญหารถกินซ้าย ทั้งๆที่ศูนย์ล้อถูกต้อง แก้เท่าไรก็ไม่หาย
เปลื่ยนที่ตั้งศูนย์ล้อ 3-4 ที่ รวมถึงสลับยางแล้ว ก็ยังเป็น

พอเปลื่ยนเป็น ML PS3 เท่านั้น เหมือนคนละโลก รีดน้ำดี เกาะเยิ่ยม ไม่มีแฉลบ นิ่มเงียบมาก
ไม่มีการดึงซ้ายอีกต่อไป ที่สำคัญคือลงแอ่งน้ำเดิมที่วิ่งทุกวันไม่มีแฉลบ ทั้งๆที่ช่วงล่าง บูช และลูกหมากไม่ได้เปลื่ยนอะไรเลย

ต้องขึ้นกับการใช้งาน ถ้าขับเรื่อยๆใช้รถไม่มาก ก็เอายางประหยัดน้ำมันราคาถูกก็ได้ แต่ขอยี่ห้อดีๆหน่อย
แต่ถ้าวิ่งเยอะ ใช้ความเร็วสูง นอกจากยี่ห้อดีๆแล้ว ก็ควรเลือก Comfort ตัวท้อปจะดีกว่าครับ

จริงๆ ตอนใช้ FD LM703 นี่มันดีแค่ 7 พันโลแรก หลังจากนั้นไปเหมือนยางเอาไว้กลิ้งให้ถึงจุดหมาย เสียงก็ดัง ดังจนต้องเอารถไปเช็คลูกปืนล้อ ละแวงทั้งลูกปืนทั้งยาง 555
ผมเลยเปลื่ยนมา PS3 คนละเรื่องเลยทั้งเกาะทั้งเงียบจนถึง 4 หมื่นโล ตอนนี้ก็ยังใช้ PS4 กับ FB จะ 5หมื่นโลแล้วยังนุ่มละเงียบกว่า LM703 7 พันโลตอนนั้น ส่วนเรื่องราคาที่ถูกกว่าแค่ 2 ใน 3 ไม่ถึงครึ่งๆ ยังไงผมว่าก็มิชลิน เจ็บแต่จบ แต่ก็ LM703 มันมีแต่ชื่เสียอยู่แล้ว 5555

ออฟไลน์ shikimaru

ตัวเลือกยาง gy นี่ก็ติดรถแท็กซี่ เน้นทนถึก ไม่เอาอะไรเลย อีกรุ่นก็เรียกกากได้ละมั้ง บวม ร้าวมีเจอกันเรื่อยๆเลย แถมไม่ได้เกาะดีอะไรเท่าไหร่เลย

เล่น hankook ลองดู v12 evo2 ครับ ยางสปอร์ตแต่แก้มนุ่มมาก รีดน้ำดีหน่อย เกาะถนนดี ราคาไม่ได้ต่างกะตัวบนเท่าไหร่ครับ 4 หมื่นโลได้สบายๆถ้าขับไม่ซัดมาก ซัดมากก็ 3 หมื่นโล แต่ถ้าขับชิวๆลากไป 5 หมื่นก้ได้ครับ แต่เกิน 2-3 หมื่นโ,ไปเสียงมันจะดังละครับ

ตัดยางประหยัดน้ำมันทิ้งทุกตัว ย้ำว่าทุกตัวไม่ว่าจะแบรนด์รองหรือดัง ไม่มีดีซักตัวที่เคยลองมา ไปเล่นยางคอมฟอร์ดยังดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Odrecranon

เอาคันที่ได้ขับบ่อย ๆ
ส่วนตัวแต่ไม่เคยลอง Comfort รุ่นสูงสุดนะครับ
ถนนเป็นทางตรง คอนกรีต กับหลังเต่าในหมู่บ้าน

Focus MK2 กับ 2.5
ติดรถ เหมือนจะ NCT5 พอเปลี่ยนเป็น GR80 GR90 ต่างกันชัดเจน เงียบกว่ามาก ซับแรงสะเทือนดีกว่า ทนกว่า

Focus MK3
ติดรถ คุ้นว่า Primacy LC เปลี่ยนเป็น GR100 อันนี้ผมว่าไม่ต่าง

V40
ติดรถ Primacy 3 เปลี่ยนเป็น PS4 ผมว่าไม่ต่างเหมือนกัน

PS3 เท่านั้น เหมือนคนละโลก รีดน้ำดี เกาะเยิ่ยม ไม่มีแฉลบ นิ่มเงียบมาก
ไม่มีการดึงซ้ายอีกต่อไป ที่สำคัญคือลงแอ่งน้ำเดิมที่วิ่งทุกวันไม่มีแฉลบ
[...]

ถ้าหา ML PS3 มาใส่ได้จะดีมากครับ ตัวนี้ครอบคลุมทุกด้าน สลับยางที่ 40,000 กิโลจะสังเกตุได้ว่าเริ่มโล้น และเจอคลื่นถนนจะเริ่มลื่น มั่นใจได้ทางเปียก ทางโค้ง ทางแห้งถนนดำ นุ่มเงียบพอตัวเลย

เคยใช้ยาง dunlop dz 101, michelin ps3, maxxis ms800
[...]
ps3 นุ่มกว่า แก้มย้วยกว่าหน่อย เกาะแห้งดีน้อยกว่าหน่อย ถนนเปียกมั่นใจมาก เสียงเงียบกว่าเยอะ
สรุป ชอบ ps3 มากสุด

ขอบคุณครับ PS3 ใส่ในอีกคันอยู่แล้ว ที่จะเน้นดึงสมรรถนะหน่อย และความดีงามของมันเป็นที่ประจักษ์ คันที่จะเปลี่ยนนี้เน้น comfort สุดทางครับ

ผมเลือกความคุ้มค่าโดยเลือกรุ่นท็อปแบรนด์รอง ดีกว่ารุ่นกลางแบรด์ท็อป ราคาสมเหตูสมผลแล้วเปลี่ยนบ่อย ดีกว่าราคาแพงแล้ว(ต้องมา)ลากยาว

ปล. ถ้าจกท.มอง Hankook Kinergy EX อยู่ แนะนำ S1 Noble2 เป็นอีกตัวเลือกที่ดีครับ
ขอบคุณครับ คงเอารุ่นท๊อปแบรนด์ท๊อปไปเลย เพราะใช้เยอะหน่อย ระยะทางและเวลาน่าจะสัมพันธ์กัน

คือดีขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่ถึงขั้นเเป็นรถคนละคันนะ

ถ้าดีกว่าเดิม ก็ควรทำ จริงไหมครับ

ต่างกันไม่มากครับ ถ้ายางที่เทียบอยู่ในกลุ่ม comfort เหมือน ๆ กันครับ

ความจริง การเปรียบเทียบยางต้องดูหลายอย่าง ทั้งเสียง ความนุ่มนวล เกาะถนนเปียกและแห้ง และอายุการใช้งาน

แต่ละค่าย คงโฆษณาด้วยเกณฑ์ไม่เท่ากัน และต้องบอกว่าของตัวเองดีแน่ๆ ตอนนี้เลยคิดจะใช้แบรนด์ชั้นนำแล้วครับ

แต่แนะนำให้หนียาง eco นะครับ
จะกด esc หนีแล้วครับ

ยางกลางๆ ไปยางดีๆ ผมไม่รู้สึกนะครับ
แต่ยางกลางๆ มายาง 1แสนโลนี่

คือเจ้าตัววิ่งแสนโลนี่ แข็งแบบนรกเรียกพี่เลย ขนาดใส่ลม 28 แล้วยังแข็งมากๆอยู่เลยครับ
ก็ตัวนี้แหละครับ รุ่นที่วิ่งได้แสนโล ที่เจ้าของกระทู้กำลังจะหนีจาก คงแข็งจริงๆนั่นแหละ แล้วลม 28 นี่ลดจาก std เท่าไหร่ครับ

LM703 มันมีแต่ชื่เสียอยู่แล้ว 5555

SP Sport LM นี่ไม่สปอร์ตเอาเสียเลย เป็นเอกฉันท์ก็ว่าได้

เล่น hankook ลองดู v12 evo2 ครับ ยางสปอร์ตแต่แก้มนุ่มมาก รีดน้ำดีหน่อย เกาะถนนดี ราคาไม่ได้ต่างกะตัวบนเท่าไหร่ครับ
จะไปหาไซส์ ขอบคุณครับ

Focus MK2 กับ 2.5
ติดรถ เหมือนจะ NCT5 พอเปลี่ยนเป็น GR80 GR90 ต่างกันชัดเจน เงียบกว่ามาก ซับแรงสะเทือนดีกว่า ทนกว่า

ชัดเจนครับ