ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในราคาไม่เกิน 3 ล้านบาท?  (อ่าน 5047 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
 :) อยากทราบความคิดเห็นของทุกท่าน  :)
คิดว่ารถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในงบไม่เกิน 3 ล้านบาทครับ
ขอเหตุผลด้วยนะครับ ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยวิเคราะห์นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในราคาไม่เกิน 3 ล้านบาท?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 06:20:49 »
รถอะไร?  กว้างมาก

เดี๋ยวจะบอกว่าผมกวน  อันนี้ไม่ได้กวน  แต่ปลอดภัยที่สุดนี่  ผมมองไปที่สิบล้อ  หรือหัวลาก  "มือสอง" 

แต่ถ้าเฉพาะรถเก๋ง เฉพาะปัจจุบัน  ยุโรป ทุกแบรนด์  พอ ๆ กันแหละ

ออฟไลน์ Skyforce

- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
Re: รถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในราคาไม่เกิน 3 ล้านบาท?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 07:56:12 »
เลือกeverestครับ เพราะคะแนน AOPได้15.38 สูงกว่าpajero sport fortuner mux trailblazerครับ
รถมีแชสซีเวลาชนปลอดภัยกว่าเก๋งอยู่แล้ว อีกอย่างผมไม่มองผลการทดสอบที่อื่นนอกจาก asean ncapเลยเพราะspecบ้านเราไม่เหมือนเค้าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ HLRx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 08:16:35 »
S90 / XC60  รุ่น D4
หลังหักส่วนลด น่าจะอยู่ในงบ 3 ล้าน
ครบเครื่องทั้ง ก่อนชน และ หลังชน รวมทั้ง

ออฟไลน์ basterias

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 08:22:58 »
หลังหักส่วนลด น่าจะอยู่ในงบ 3 ล้าน
ครบเครื่องทั้ง ก่อนชน และ หลังชน รวมทั้ง

2008 - Toyota Camry 2.0 G
2018 - Volvo XC60 T8

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 09:30:18 »
คำถามกว้างมาก    เป็นผมจะตอบหัวลากครับ 

ขับซัก80  ชนรถด้วยกันเราปลอดภัยแน่นอน

ถ้าเอาปลอดภัยเพราะคุณขับซิ่งจะตอบพวกค่ายซูครับ   

ถ้าเอาใช้งานด้วย คงตอบ Everest  ครับ ใหญ่ หนัก
Make manual transmission great again

ออฟไลน์ pratuang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 10:21:39 »
ตอนนี้ ใหม่สุดครับ Accord ตัวท๊อปครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:15:45 »
ใครขับ. ขับรถแบบไหน. ที่ไหน. หลากหลายมาก

ขึ้นอยู่กับคนขับเป็นหลัก. ว่ามีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน

พวกตีนหนักๆ ชอบมุดๆ. แต่จะตอบPPV มันก้อไม่น่าปลอดภัยกว่ารถเก๋งแหละ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA CITY S '15
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '18

ออฟไลน์ SNK vs Playmore

• TIMECOP 1983
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:22:04 »
ออกรถขับ 4 ยกสูง เสริมกันกระสุนรอบคัน และปูพื้นล่างกันกับระเบิด ปลอดภัยและอยู่ในงบครับ

มีลูกค้าผม เป็น ตชด. อยู่ 3 จังหวัด เค้าเอา wildtrack ไปทำ ใช้งบ 1 ล้านบาทครับ

ถามว่าผมกวนไหม กวนมากบอกเลย 5555

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:34:13 »
ถ้ารถเดิมๆ
พวก D-Segment หรือ Premium sedan ฝั่งยุโรปก็โอเคครับ
ในแง่การชน โอกาสในการพลิกคว่ำ หรือหลุดโค้งน้อยมากๆ

ถ้าเน้นว่าชนแล้วไม่ตาย
ผมขอเป็นกระบะยกสูงหรือ PPV โช๊ค Fox หรือ BP-51 ผ้าเบรค จานเบรคดีๆ
แต่งออฟโรดเต็มๆ กันชน ARB สามเขา
ชนประสานงา ต้องเจอรถบรรทุกหรือรถบัส ถึงตาย

แต่โอกาสพลิกคว่ำ ความเกาะถนน คงสู้พรีเมี่ยมซีดานไม่ได้

ออฟไลน์ Champman20

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 12:50:30 »
รถนั่งส่วนบุคคล(รถใหม่) นะครับ Volvo xc60 ตัวล่างรวมส่วนลดแล้วน่าจะไม่เกินงบ ผลคะแนนการชนทุกสถาบันดีเยี่ยม การชนหน้า ข้าง หลัง พลิกคว่ำ(ไม่นับอุปกรณ์Software เช่นเบรคAutoนะครับ) ส่วนถ้าเป็นรถ Sedan ก็น่าจะเป็น S90 ตัวล่างรวมส่วนลด และก็520d รวมส่วนลดครับ. รถเก๋งญี่ปุ่นก็น่าจะพอๆกัน Camry/Accord ส่วนรถกระบะ/PPV พื้นฐานกระบะก็มีจุดอ่อนที่การผลิกคว่ำ ซึ่งตัวBody on frame มันไม่ค่อยแข็งแรงครับ การชนด้านหน้าดีอยู่เพราะชนเข้าที่Chassis.

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 13:05:25 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 13:13:13 »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 15:05:58 »
อ้างอิงจากเว็บ Euro NCAP เอาเฉพาะเรื่องปกป้องคนขับรถ ก็ MAZDA3 ตัว2019
Lexus UX / Honda CR-V / Volvo v60 xc40 s60 พวกนี้ระดับเดียวกัน เรียกว่าอยู่ Tier เดียวกันเรื่องความปลอดภัยรวม

ปล. แต่ถ้าซื้อมาวิ่งถนนเมืองไทย ก็อีกเรื่องนึง ถนนที่ตายเยอะสุดในโลก ยูลงยูโรก็เอาไม่อยู่ ดูไม่จืด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2019, 15:08:18 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 16:55:27 »
เพิ่มงบนิดหน่อยเอารถCBUคันนี้ดีกว่าครับ คนในรถปลอดภัยแน่นอน

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 17:02:22 »
        Mercedes Benz E220D Sport ราคา 3.3  หักส่วนลดและของแถมก็เกินงบไปนิดหน่อย  แต่ปลอดภัย  คุ้มราคาแน่นอน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 18:41:14 »
ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านนะครับ
เป็นประโยชน์กับผมมากๆครับ ขอบพระคุณจริงๆ

ส่วนท่านที่สงสัย ว่าผมไม่ได้ระบุว่าต้องการรถแนวไหน
เพราะคำว่ารถที่ปลอดภัยที่สุดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด
ทำให้แต่ละคนคิดต่างกัน จึงอยากทราบความคิดเห็นจากทุกท่าน
อยากฟังแง่มุมและวิธีคิดจากประสบการณ์ของทุกท่าน

บางคนบอกกระบะยี่ห้อนี้ปลอดภัยที่สุด
บางคนบอกถ้าชนประสานงา ppv สิ ปลอดภัย
บางคนบอก sedan ยุโรปเกาะถนนดี

ซึ่งมันทำใหัผมได้รับรู้แนวทางความคิดอันหลากหลาย
ได้ฟังสิ่งที่ไม่เคยรู้ จึงไม่ได้ระบุตายตัว
ทุกท่านแสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนจากประสบการณ์ของตน
เชื่อว่าเป็นประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านในอนาคตแน่ๆครับ
ขอบพระคุณสำหรับทุกท่านที่ช่วยกันเข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ

:) :) :) :) :)

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 21:24:10 »
Volvo S90, Volvo XC60 ครับ
ถ้าราคาลงมาหน่อย ก็ Mazda CX-5, Ford Everest

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 22:11:53 »
พี่ครับ
ซื้อรถหนึ่งครับ
ถ้าไม่ได้เงินถุงเงินถังมาก
เราจะคิดไปเรื่อย แต่พอจะจ่ายเงินจริงๆ แล้วนะ
เราจะกังวลหลายอย่าง ทันที
อย่างคำถามพี่
ปลอดภัยมั้ย ผมแถมให้
จุกจิกรึเปล่า ขายต่อร่วงเยอะมั้ย
ถ้าออกแนวอินดี้ นิดๆ ศูนย์บริการเป็นไง
คำถามพวกนี้ มาแน่นอน ตอนจะควักเงิน
ผมเรียนแบบนี้ครับ
3 ล้าน รถคันที่ 2 มันก็ต้องรถยุโรป  suv หรือไม่เป็นยี่ห้อที่อยากลอง
ไม่ต้องกังวลอะไร เพราะมันเป็นรถคันที่ 2 อยู่ที่รสนิยมส่วนตัว ไม่มีผิดถูก มันมีคำตอบในตัวมันเอง
ถ้าเอาแนวคุ้ม แบ่งเป็น 2 คันไปเลย เหมือนเล่นหุ้น 2 ตัว ตอนนี้กลายเป็น รถที่บ้าน 3 คัน
สุดท้าย เงินทองหายาก คันเดียว ไม่เกิน 2 ล้าน พอแล้ว 4 ปี หมดประกัน เปลี่ยนคันใหม่
เอารุ่นที่ราคาขายต่อไม่เจ็บมาก

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 22:45:45 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 23:00:43 »
พี่ครับ
เราจะคิดไปเรื่อย แต่พอจะจ่ายเงินจริงๆ แล้วนะ
จุกจิกรึเปล่า ขายต่อร่วงเยอะมั้ย
ถ้าออกแนวอินดี้ นิดๆ ศูนย์บริการเป็นไง
คำถามพวกนี้ มาแน่นอน ตอนจะควักเงิน
3 ล้าน รถคันที่ 2 มันก็ต้องรถยุโรป  suv หรือไม่เป็นยี่ห้อที่อยากลอง
ไม่ต้องกังวลอะไร เพราะมันเป็นรถคันที่ 2 อยู่ที่รสนิยมส่วนตัว ไม่มีผิดถูก มันมีคำตอบในตัวมันเอง
ถ้าเอาแนวคุ้ม แบ่งเป็น 2 คันไปเลย เหมือนเล่นหุ้น 2 ตัว ตอนนี้กลายเป็น รถที่บ้าน 3 คัน
สุดท้าย เงินทองหายาก คันเดียว ไม่เกิน 2 ล้าน พอแล้ว 4 ปี หมดประกัน เปลี่ยนคันใหม่
เอารุ่นที่ราคาขายต่อไม่เจ็บมาก

เรื่องจริงครับ ตอนผมซื้อรถคันแรก คิดเยอะมาก
ความคิดของท่านเข้าท่าครับ ไม่ต้องคิดอะไรมาก
เอาที่ขายต่อไม่เจ็บตัว แต่ไม่ต้องอยู่กับเรานาน จบ เข้าท่าๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 23:02:56 »

เพื่อนผมก็ใช้วอลโว่ครับ เกิดอุบัติเหตุชนแล้วมันไม่เป็นไรมาก
หลังจากนั้นมันเลือกแต่วอลโว่อย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ andy_duf

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 23:28:56 »
พี่ครับ
ถ้าเงินไม่เยอะ ก็คิดเยอะ...   
ถ้ามีเงินเยอะ ก็ไม่คิดไรมากหรอก ก็คิดแค่เรื่อง ปลอดภัย สมรรถนะ ฯลฯ ที่ไม่คิดเป็นเม็ดเงิน

คันไหนปลอดภัย?  ยังไงๆก็น่าจะรู้กันทั่วอยู่ว่า Volvo for Life

ออนไลน์ bodin

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 01:48:49 »

ออฟไลน์ Nonlamer

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 06:18:27 »
อืมมม ท่านอื่นตอบไปหมดละ

ขอนอกกรอบแบบกวนๆละกันครับ

1. รถในเกมครับ ชนแหลก คว่ำร้อยตลบ ยังไงก็ไม่บาดเจ็บ กดเล่นใหม่ได้ แต่เดินทางจริงๆไม่ได้ :P

2. MRT ครับ ไม่ใช่ชนแล้วปลอดภัยนะ แต่โอกาสเกิดอุบัติเหตุน้อยกว่าเพื่อน ;D

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 09:22:14 »
ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านนะครับ
เป็นประโยชน์กับผมมากๆครับ ขอบพระคุณจริงๆ

ส่วนท่านที่สงสัย ว่าผมไม่ได้ระบุว่าต้องการรถแนวไหน
เพราะคำว่ารถที่ปลอดภัยที่สุดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด
ทำให้แต่ละคนคิดต่างกัน จึงอยากทราบความคิดเห็นจากทุกท่าน
อยากฟังแง่มุมและวิธีคิดจากประสบการณ์ของทุกท่าน

บางคนบอกกระบะยี่ห้อนี้ปลอดภัยที่สุด
บางคนบอกถ้าชนประสานงา ppv สิ ปลอดภัย
บางคนบอก sedan ยุโรปเกาะถนนดี

ซึ่งมันทำใหัผมได้รับรู้แนวทางความคิดอันหลากหลาย
ได้ฟังสิ่งที่ไม่เคยรู้ จึงไม่ได้ระบุตายตัว
ทุกท่านแสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนจากประสบการณ์ของตน
เชื่อว่าเป็นประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านในอนาคตแน่ๆครับ
ขอบพระคุณสำหรับทุกท่านที่ช่วยกันเข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ

:) :) :) :) :)

เขามาอ่าน..
จขกท. เขาไม่เชิงต้องการรู้ว่ารถคันไหน ปลอดภัยจริง?
เป็นแค่ "การอ่านวิเคราะห์ในแต่ละบุคคล" เท่านั้น
เพราะเขา "เพียงแค่อยากรู้" คำตอบที่ทุกท่านตอบ เพราะมันมาจาก
"ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด"

แล้วเขาจะนำคำตอบที่ได้นั้นไปประมวลความคิดตาม
"ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด" ของเขา
"อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด"

ออฟไลน์ Series7

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 09:49:13 »
ผมจะเลือกในสิ่งที่คุ้มค่าและปลอดภัยที่สุดโดยผมจะตั้ง Budget ไว้ครับ ว่าคันไหนที่ผมพอจะฝากชีวิตไว้ด้วยได้ อย่าง Camry กะ Volvo ผมอาจจะเลือก Camry มันอาจจะไม่ดีเท่า Volvo แต่เป็นรถที่คุ้มเงินและคุ้มค่า ปลอดภัยใหญ่เหมือนกัน แล้วเราไม่ต้องเสียเงิน 3 ล้านด้วยครับ ผมว่าเท่านี้ก็พอสำหรับผมแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Toyota Fortuner 2.5V AT 2014 Black Interior (Sold)
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Hilux Revo Single Cab 2.8 J Plus 2018
Ssangyong Stavic SV270 Top Option
Honda HR-V EL 2017

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 10:57:27 »
ยังคงเชื่อว่า Volvo XC40 XC60 ครับ

ออฟไลน์ XMSL

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 11:15:25 »
ซื้อให้เมียขับลูกนั่ง...วอลโว่ครับ