ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในราคาไม่เกิน 3 ล้านบาท?  (อ่าน 8243 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
 :) อยากทราบความคิดเห็นของทุกท่าน  :)
คิดว่ารถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในงบไม่เกิน 3 ล้านบาทครับ
ขอเหตุผลด้วยนะครับ ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยวิเคราะห์นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในราคาไม่เกิน 3 ล้านบาท?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 06:20:49 »
รถอะไร?  กว้างมาก

เดี๋ยวจะบอกว่าผมกวน  อันนี้ไม่ได้กวน  แต่ปลอดภัยที่สุดนี่  ผมมองไปที่สิบล้อ  หรือหัวลาก  "มือสอง" 

แต่ถ้าเฉพาะรถเก๋ง เฉพาะปัจจุบัน  ยุโรป ทุกแบรนด์  พอ ๆ กันแหละ

ออฟไลน์ Skyforce

- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
Re: รถรุ่นไหนปลอดภัยที่สุดในราคาไม่เกิน 3 ล้านบาท?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 07:56:12 »
เลือกeverestครับ เพราะคะแนน AOPได้15.38 สูงกว่าpajero sport fortuner mux trailblazerครับ
รถมีแชสซีเวลาชนปลอดภัยกว่าเก๋งอยู่แล้ว อีกอย่างผมไม่มองผลการทดสอบที่อื่นนอกจาก asean ncapเลยเพราะspecบ้านเราไม่เหมือนเค้าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 08:16:35 »
S90 / XC60  รุ่น D4
หลังหักส่วนลด น่าจะอยู่ในงบ 3 ล้าน
ครบเครื่องทั้ง ก่อนชน และ หลังชน รวมทั้ง

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 08:22:58 »
หลังหักส่วนลด น่าจะอยู่ในงบ 3 ล้าน
ครบเครื่องทั้ง ก่อนชน และ หลังชน รวมทั้ง

Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 09:30:18 »
คำถามกว้างมาก    เป็นผมจะตอบหัวลากครับ 

ขับซัก80  ชนรถด้วยกันเราปลอดภัยแน่นอน

ถ้าเอาปลอดภัยเพราะคุณขับซิ่งจะตอบพวกค่ายซูครับ   

ถ้าเอาใช้งานด้วย คงตอบ Everest  ครับ ใหญ่ หนัก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 10:21:39 »
ตอนนี้ ใหม่สุดครับ Accord ตัวท๊อปครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:15:45 »
ใครขับ. ขับรถแบบไหน. ที่ไหน. หลากหลายมาก

ขึ้นอยู่กับคนขับเป็นหลัก. ว่ามีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน

พวกตีนหนักๆ ชอบมุดๆ. แต่จะตอบPPV มันก้อไม่น่าปลอดภัยกว่ารถเก๋งแหละ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:22:04 »
ออกรถขับ 4 ยกสูง เสริมกันกระสุนรอบคัน และปูพื้นล่างกันกับระเบิด ปลอดภัยและอยู่ในงบครับ

มีลูกค้าผม เป็น ตชด. อยู่ 3 จังหวัด เค้าเอา wildtrack ไปทำ ใช้งบ 1 ล้านบาทครับ

ถามว่าผมกวนไหม กวนมากบอกเลย 5555

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:34:13 »
ถ้ารถเดิมๆ
พวก D-Segment หรือ Premium sedan ฝั่งยุโรปก็โอเคครับ
ในแง่การชน โอกาสในการพลิกคว่ำ หรือหลุดโค้งน้อยมากๆ

ถ้าเน้นว่าชนแล้วไม่ตาย
ผมขอเป็นกระบะยกสูงหรือ PPV โช๊ค Fox หรือ BP-51 ผ้าเบรค จานเบรคดีๆ
แต่งออฟโรดเต็มๆ กันชน ARB สามเขา
ชนประสานงา ต้องเจอรถบรรทุกหรือรถบัส ถึงตาย

แต่โอกาสพลิกคว่ำ ความเกาะถนน คงสู้พรีเมี่ยมซีดานไม่ได้

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 12:50:30 »
รถนั่งส่วนบุคคล(รถใหม่) นะครับ Volvo xc60 ตัวล่างรวมส่วนลดแล้วน่าจะไม่เกินงบ ผลคะแนนการชนทุกสถาบันดีเยี่ยม การชนหน้า ข้าง หลัง พลิกคว่ำ(ไม่นับอุปกรณ์Software เช่นเบรคAutoนะครับ) ส่วนถ้าเป็นรถ Sedan ก็น่าจะเป็น S90 ตัวล่างรวมส่วนลด และก็520d รวมส่วนลดครับ. รถเก๋งญี่ปุ่นก็น่าจะพอๆกัน Camry/Accord ส่วนรถกระบะ/PPV พื้นฐานกระบะก็มีจุดอ่อนที่การผลิกคว่ำ ซึ่งตัวBody on frame มันไม่ค่อยแข็งแรงครับ การชนด้านหน้าดีอยู่เพราะชนเข้าที่Chassis.

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 13:05:25 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 13:13:13 »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 15:05:58 »
อ้างอิงจากเว็บ Euro NCAP เอาเฉพาะเรื่องปกป้องคนขับรถ ก็ MAZDA3 ตัว2019
Lexus UX / Honda CR-V / Volvo v60 xc40 s60 พวกนี้ระดับเดียวกัน เรียกว่าอยู่ Tier เดียวกันเรื่องความปลอดภัยรวม

ปล. แต่ถ้าซื้อมาวิ่งถนนเมืองไทย ก็อีกเรื่องนึง ถนนที่ตายเยอะสุดในโลก ยูลงยูโรก็เอาไม่อยู่ ดูไม่จืด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2019, 15:08:18 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 16:55:27 »
เพิ่มงบนิดหน่อยเอารถCBUคันนี้ดีกว่าครับ คนในรถปลอดภัยแน่นอน

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 17:02:22 »
        Mercedes Benz E220D Sport ราคา 3.3  หักส่วนลดและของแถมก็เกินงบไปนิดหน่อย  แต่ปลอดภัย  คุ้มราคาแน่นอน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 18:41:14 »
ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านนะครับ
เป็นประโยชน์กับผมมากๆครับ ขอบพระคุณจริงๆ

ส่วนท่านที่สงสัย ว่าผมไม่ได้ระบุว่าต้องการรถแนวไหน
เพราะคำว่ารถที่ปลอดภัยที่สุดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด
ทำให้แต่ละคนคิดต่างกัน จึงอยากทราบความคิดเห็นจากทุกท่าน
อยากฟังแง่มุมและวิธีคิดจากประสบการณ์ของทุกท่าน

บางคนบอกกระบะยี่ห้อนี้ปลอดภัยที่สุด
บางคนบอกถ้าชนประสานงา ppv สิ ปลอดภัย
บางคนบอก sedan ยุโรปเกาะถนนดี

ซึ่งมันทำใหัผมได้รับรู้แนวทางความคิดอันหลากหลาย
ได้ฟังสิ่งที่ไม่เคยรู้ จึงไม่ได้ระบุตายตัว
ทุกท่านแสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนจากประสบการณ์ของตน
เชื่อว่าเป็นประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านในอนาคตแน่ๆครับ
ขอบพระคุณสำหรับทุกท่านที่ช่วยกันเข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ

:) :) :) :) :)

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 21:24:10 »
Volvo S90, Volvo XC60 ครับ
ถ้าราคาลงมาหน่อย ก็ Mazda CX-5, Ford Everest

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 22:11:53 »
พี่ครับ
ซื้อรถหนึ่งครับ
ถ้าไม่ได้เงินถุงเงินถังมาก
เราจะคิดไปเรื่อย แต่พอจะจ่ายเงินจริงๆ แล้วนะ
เราจะกังวลหลายอย่าง ทันที
อย่างคำถามพี่
ปลอดภัยมั้ย ผมแถมให้
จุกจิกรึเปล่า ขายต่อร่วงเยอะมั้ย
ถ้าออกแนวอินดี้ นิดๆ ศูนย์บริการเป็นไง
คำถามพวกนี้ มาแน่นอน ตอนจะควักเงิน
ผมเรียนแบบนี้ครับ
3 ล้าน รถคันที่ 2 มันก็ต้องรถยุโรป  suv หรือไม่เป็นยี่ห้อที่อยากลอง
ไม่ต้องกังวลอะไร เพราะมันเป็นรถคันที่ 2 อยู่ที่รสนิยมส่วนตัว ไม่มีผิดถูก มันมีคำตอบในตัวมันเอง
ถ้าเอาแนวคุ้ม แบ่งเป็น 2 คันไปเลย เหมือนเล่นหุ้น 2 ตัว ตอนนี้กลายเป็น รถที่บ้าน 3 คัน
สุดท้าย เงินทองหายาก คันเดียว ไม่เกิน 2 ล้าน พอแล้ว 4 ปี หมดประกัน เปลี่ยนคันใหม่
เอารุ่นที่ราคาขายต่อไม่เจ็บมาก

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 22:45:45 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 23:00:43 »
พี่ครับ
เราจะคิดไปเรื่อย แต่พอจะจ่ายเงินจริงๆ แล้วนะ
จุกจิกรึเปล่า ขายต่อร่วงเยอะมั้ย
ถ้าออกแนวอินดี้ นิดๆ ศูนย์บริการเป็นไง
คำถามพวกนี้ มาแน่นอน ตอนจะควักเงิน
3 ล้าน รถคันที่ 2 มันก็ต้องรถยุโรป  suv หรือไม่เป็นยี่ห้อที่อยากลอง
ไม่ต้องกังวลอะไร เพราะมันเป็นรถคันที่ 2 อยู่ที่รสนิยมส่วนตัว ไม่มีผิดถูก มันมีคำตอบในตัวมันเอง
ถ้าเอาแนวคุ้ม แบ่งเป็น 2 คันไปเลย เหมือนเล่นหุ้น 2 ตัว ตอนนี้กลายเป็น รถที่บ้าน 3 คัน
สุดท้าย เงินทองหายาก คันเดียว ไม่เกิน 2 ล้าน พอแล้ว 4 ปี หมดประกัน เปลี่ยนคันใหม่
เอารุ่นที่ราคาขายต่อไม่เจ็บมาก

เรื่องจริงครับ ตอนผมซื้อรถคันแรก คิดเยอะมาก
ความคิดของท่านเข้าท่าครับ ไม่ต้องคิดอะไรมาก
เอาที่ขายต่อไม่เจ็บตัว แต่ไม่ต้องอยู่กับเรานาน จบ เข้าท่าๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 23:02:56 »

เพื่อนผมก็ใช้วอลโว่ครับ เกิดอุบัติเหตุชนแล้วมันไม่เป็นไรมาก
หลังจากนั้นมันเลือกแต่วอลโว่อย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 23:28:56 »
พี่ครับ
ถ้าเงินไม่เยอะ ก็คิดเยอะ...   
ถ้ามีเงินเยอะ ก็ไม่คิดไรมากหรอก ก็คิดแค่เรื่อง ปลอดภัย สมรรถนะ ฯลฯ ที่ไม่คิดเป็นเม็ดเงิน

คันไหนปลอดภัย?  ยังไงๆก็น่าจะรู้กันทั่วอยู่ว่า Volvo for Life

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 01:48:49 »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 06:18:27 »
อืมมม ท่านอื่นตอบไปหมดละ

ขอนอกกรอบแบบกวนๆละกันครับ

1. รถในเกมครับ ชนแหลก คว่ำร้อยตลบ ยังไงก็ไม่บาดเจ็บ กดเล่นใหม่ได้ แต่เดินทางจริงๆไม่ได้ :P

2. MRT ครับ ไม่ใช่ชนแล้วปลอดภัยนะ แต่โอกาสเกิดอุบัติเหตุน้อยกว่าเพื่อน ;D

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 09:22:14 »
ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านนะครับ
เป็นประโยชน์กับผมมากๆครับ ขอบพระคุณจริงๆ

ส่วนท่านที่สงสัย ว่าผมไม่ได้ระบุว่าต้องการรถแนวไหน
เพราะคำว่ารถที่ปลอดภัยที่สุดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด
ทำให้แต่ละคนคิดต่างกัน จึงอยากทราบความคิดเห็นจากทุกท่าน
อยากฟังแง่มุมและวิธีคิดจากประสบการณ์ของทุกท่าน

บางคนบอกกระบะยี่ห้อนี้ปลอดภัยที่สุด
บางคนบอกถ้าชนประสานงา ppv สิ ปลอดภัย
บางคนบอก sedan ยุโรปเกาะถนนดี

ซึ่งมันทำใหัผมได้รับรู้แนวทางความคิดอันหลากหลาย
ได้ฟังสิ่งที่ไม่เคยรู้ จึงไม่ได้ระบุตายตัว
ทุกท่านแสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนจากประสบการณ์ของตน
เชื่อว่าเป็นประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านในอนาคตแน่ๆครับ
ขอบพระคุณสำหรับทุกท่านที่ช่วยกันเข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ

:) :) :) :) :)

เขามาอ่าน..
จขกท. เขาไม่เชิงต้องการรู้ว่ารถคันไหน ปลอดภัยจริง?
เป็นแค่ "การอ่านวิเคราะห์ในแต่ละบุคคล" เท่านั้น
เพราะเขา "เพียงแค่อยากรู้" คำตอบที่ทุกท่านตอบ เพราะมันมาจาก
"ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด"

แล้วเขาจะนำคำตอบที่ได้นั้นไปประมวลความคิดตาม
"ทุกอย่างมันบ่มเพาะจากข่าวสารข้อมูล วุฒิภาวะ ประสบการณ์และแนวคิด" ของเขา
"Make It Count"

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 09:49:13 »
ผมจะเลือกในสิ่งที่คุ้มค่าและปลอดภัยที่สุดโดยผมจะตั้ง Budget ไว้ครับ ว่าคันไหนที่ผมพอจะฝากชีวิตไว้ด้วยได้ อย่าง Camry กะ Volvo ผมอาจจะเลือก Camry มันอาจจะไม่ดีเท่า Volvo แต่เป็นรถที่คุ้มเงินและคุ้มค่า ปลอดภัยใหญ่เหมือนกัน แล้วเราไม่ต้องเสียเงิน 3 ล้านด้วยครับ ผมว่าเท่านี้ก็พอสำหรับผมแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 10:57:27 »
ยังคงเชื่อว่า Volvo XC40 XC60 ครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 11:15:25 »
ซื้อให้เมียขับลูกนั่ง...วอลโว่ครับ