ผู้เขียน หัวข้อ: เอ็กเทรล ไฮบริด(3ปี3เดือน) กล่องควบคุมABSเสีย สมาชิกท่านใด มีแหล่งหาอะไหล่ไหมครับ  (อ่าน 5282 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
อาการของรถคือ ขับอยู่ดีๆ รถเบรกไม่ได้ แป้นเบรกแข็ง ขึ้นไฟสัญลักษณ์ตกใจในกรอบวงกลมสีส้ม ช่างนิสสันที่ศูนย์เช็คพบว่า กล่องควบคุมABSเสีย รถ3ปี3เดือน ช่างแจ้งว่าเป็นเรื่องปกติ เกิดขึ้นได้กับทุกคัน ราคาอะไหล่8หมื่นบาท ผมจะหาอะไหล่เองข้างนอกดีกว่าครับ มันแพงเกินไป ไม่ไหว พี่ๆท่านใดพอมีแหล่งหาอะไหล่ได้จากที่ไหนบ้างครับ
ปล.ใช้รถมาหลายรุ่น หลายแบรนด์ คันนี้เป็นคันแรกเลยที่เสียแทบทั้งคัน เปลี่ยนอะไหล่แทบทุกชิ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ลองเข้า Ebay ดู ครับ เสิช abs module nissan x-trail T32   รถmazda3ผมเคยพังเหมือนกัน เบิกศูนย์4หมื่น แต่ได้ของมือสองญี่ปุ่นสภาพดีมา7พัน สบายไป

ยังไงก้อดู P/N ให้ตรงกับรุ่นรถเราด้วยนะครับ   ยังงัยถามในคลับดูก้อดีครับ อาจจะมีคนนำเข้าอะไหล่มาขายอยู่

ราคาเบิกใหม่โหดร้ายมากครับ 8หมื่น
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ johnlee

เปราะเกินไปนะ กับเงิน 1.5 ล้านที่จ่ายไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ปั๊มเบรคไฟฟ้าหลายยี่ห้อนี่พังง่ายกว่าปั๊มเบรคธรรมดาแบบสังเกตุได้ตลอดเลยแฮะ คงเพราะมันทำงานตลอดเวลาแม้ดับเครื่องยนต์ด้วยมั้ง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ oryor

วิ่งไปกี่โลแล้วครับ

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
คุ้นเหมือนมีaccord พังปั้มabs
ตอนนี้ลามมานิสสันแล้วหรือครับ

ออฟไลน์ Barracuda

Camry AHV40  ราคาโหดร้ายกว่าเยอะครับ แต่รายนั้นมีประกันให้นานกว่า จำไม่ได้แล้ว แต่เสียง่ายจริง

ออฟไลน์ mozart

เหมือนมีที่รับซ่อมนะครับ  เคยเห็นแต่ไม่เคยซ่อมครับ

ออฟไลน์ alpha14

รถ3ปี3เดือน ช่างแจ้งว่าเป็นเรื่องปกติ เกิดขึ้นได้กับทุกคัน
เสียเร็วไปไหมครับนิสสัน อะหลั่ยแต่ละตัวนี่อายุขัยสั้นจริงๆ เฟียสต้าที่บ้าน6ปีกล่องเพิ่งเสียวิ่ง170000ละ ฟอร์ดเคลมให้ฟรี ถือว่าดีครับ นิสสันควรเคลมให้นะเพิ่งเกินไปไม่นานเท่าไหร่

ออฟไลน์ SM.

เหมือนจะเสียกันง่ายจริงๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แปดหมืนกว่ากับปั๊มเบรครถไฮบริด ถึือว่าครองแชมป์ถูกที่สุดแล้วนะครับนี่

ลองหาซ่อมไหมครับ ถามตามพวกร้านรับซ่อมกล่องเครื่องกล่องเกียร์ ไม่ได้มีอะไรเสียมากก็พอซ่อมได้ แต่ถ้าไหมจนหมดแบบนี้ก็อาจจะซ่อมไม่ได้ ลองหาซ่อมครับ ของพวกนี้มือสองยังหายากอยู่ ของใหม่ก็ติดลิขสิทธิ์เบิกศูนย์อยู่ดี คนผลิตเขาไม่ทำขายเองข้างนอก

มีก็พวกช่างในศูนย์เล่นแร่แปรธาตุเอาของรถคันอื่นที่มีประกันบอกว่าเสียแล้วเคลมมาใส่ให้เราคิดเงินกันแบบนี้ก็พวกช่างโจรครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อันนี้ผมถามเป็นความรู้หน่อยครับว่าเดี๋ยวนี้เปลี่ยนแต่ตัวปั๊มอย่างเดียวได้หรือยังครับ? หรือว่าเปลี่ยนยังต้องเปลี่ยนทั้งชุดอยู่ พอดีได้ยินข่าวว่าปั๊มเบรคไฟฟ้าของโตโยต้าเปลี่ยนแค่ตัวปั๊มอย่างเดียวได้อยู่ เป็นแท่งทรงกระบอกเล็ก ๆ ถอดใส่กับโมดูลควบคุมเบรคได้เลย ราคาถูกกว่าเปลี่ยนทั้งชุดไปมากกว่าครึ่งอีก

ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขหรือยืนยันให้หน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 10:46:55 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ลองพิมพ์คำว่า "ซ่อมปั้ม ABS" ใน Google แล้วจะมีตัวช่วยขึ้นมา คุณจะได้เห็นว่ายี่ห้อไหนพังมากกว่ากัน  กดเสิร์ชแล้วจะมีร้านรับซ่อม-เปลี่ยน หรือหาอู่นิสสันข้างนอกให้เขาหาอะไหล่ให้ เช่นอู่ช่างบรรจบ หรือลองเข้าไปในคลับนิสสัน เช่น X-Trail  หรือ Teana แล้วลองตั้งหัวข้อสอบถามดู ใจเย็นๆครับ