ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip กระบะขับจี้ ซิ่งหวังแซงซ้าย เหยียบฝุ่นตลบ ก่อนหมุนลงข้างทาง *-*  (อ่าน 11544 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
คนขับคงมีอาการโมโห ยิ่งรีบๆอยู่พอแซงได้ คงกะโชว์พาวช่วงล่างหนึบแต่ทรายคงหนาไปหน่อยเป๋เลย จากเร็วกลายเป็นช้าก็รอซ่อมกันไปหายบ้า อีก1บทเรียน ดูไว้เป็นอุทาหร

ออฟไลน์ boogie2020

ขับตจวอ่ะ ช่องซ้ายส่วนมากมีไว้ให้รถเครื่องอะ  รถอยุ่เลนขวานั่นแหละ

คำถามต่อมาคือ  ถ้าเอาตามตัวหนังสือในกฎหมายเป๊ะ ๆ ก็เท่ากับว่า  ทุกคันต้องขับเลนซ้าย โฉบเข้า ๆ ออกๆ  เลนขวา เพื่อแซงมอเตอร์ไซค์  > แล้วมันปลอดภัยกว่าขับตาม ๆ กันเลนขวาตรงไหน ?    ผมก็ยังมองไม่ออกว่าคนเขียนกฎหมายข้อนี้ ไปลอกจากไหนมา แล้วมันใช้ได้จริงแค่ไหนกับบริบทการใช้ถนนในเมืองไทยแค่ไหน  มองแค่ขวามีไว้แซง แค่นี้ใคร ๆ ก็คิดได้  แต่การ flow ของการจราจรโดยรวมละ ได้คำนึงไหม  ความปลอดภัยของผู้ใช้ถนนคนอื่นละ ได้คำนึงไหม  ความปลอดภัยคนขี่รถเครื่องละ ได้คิดไหม

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SM.

พื้นถนนไม่ดี การยึดเกาะก็เลยแย่ไปด้วย ไม่แน่ใจเรื่องยาง ว่าสภาพเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าเค้าก็ขับธรรมดา ไม่ได้ขับช้าอะไรนะครับ

ถ้ามีคันที่มาเร็วกว่าก็ควรจะหลบซ้าย
ขับ 200 ถ้ามีรถแซงก็ต้องหลบครับ

แต่จากคลิป เป็นผมก็แช่ขวา เพราะทางซ้ายมันอะไรก็ไม่รู้ ไม่เรียบเลย ดินทราย เต็มไปหมด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ดูจากคลิปเค้าก็ไม่ได้ช้ากันเท่าไหร่นะครับ เขตชุมชนด้วย เผลอๆมีป้ายจำกัดความเร็ว
ช่วงที่เลนซ้ายถนนดีๆกระบะสีขาวและคันเจ้าของกล้องไม่ยอมชิดซ้ายให้เค้ามันก็น่าเกลียดอยู่ แต่จุดเกิดเหตุผมว่าไม่มีใครเอารถไปวิ่งเลนซ้ายที่เต็มไปด้วยฝุ่นและหลุมหรอกครับ ความเร็วที่ใช้ก็เหมาะกับสภาพแวดล้อมแล้วนะ

ออฟไลน์ akewizard

ผมอยากให้ตัดเรื่องอื่นๆออกไปก่อนน่ะคับ ซึ่งมันไม่ค่อยเกี่ยวกัน

ประเด็นหลักคือช่วงนี้มีฝนตก พายุเข้าบ่อย เพราะงั้นสภาพผิวถนนมันจะไม่ค่อยปกติ บางจุดเป็นน้ำขังบ้าง เป็นคราบฝุ่นทรายบ้าง

รถกะบะแรงบิดสูง ขับหลัง ไปเหยียบคันเร่งใส่มันก็ปัดเป็นธรรมดา
แล้วหลังๆมารถกะบะมีแรงม้าแรงบิดสูงขึ้นมาก บางคนขับรถแบบลืมตัวจะเอาเร็วเอาแรงอย่างเดียวโดยไม่สนเองความปลอดภัย มันก้ออกมาอย่างที่เห็นคับ

ถ้ามัวแต่ไปโทษอย่างอื่นเช่นช้าแช่ขวาบ้างอะไรบ้าง มันก็ไม่ได้ช่วยให้หายลื่นหรอก แถมยังไปส่งเสริมวิธีคิดที่ผิด ว่าขับเร็วขับแรงไม่ใช่เรื่องผิดเพราะมีอย่างอื่นให้โทษแล้ว

ถนนตามย่านชานเมืองนี่เกิดอุบัติเหตุรถลงข้างทางอยู่เรื่อยๆนะคับ ที่มีคลิปมาลงให้ดูกันนี่แค่บางส่วน  แนะนำว้าขับรถกันระวังๆหน่อยคับเพราะด้วยสภาพฟ้าฝนและถนนมันไม่ปกติจิงๆ

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **
เขตชุมชนขนาดนี้ จำกัดความเร็วอยู่ที่ 60 กม/ชม แน่นอนครับ

แล้วเรื่องช้าแช่ขวา ถ้าคันหลังมา 200 ก็ต้องหลบอันนี้แย่มากก
คุณต้องคำนึงถึงเหตุผล และ ความเหมาะสมกับสถานะการณ์ ณ ขณะนั้นด้วย
ควรให้ความสำคัญกับป้ายเตือน หรือ ป้ายข้อจำกัด ณ บริเวณถนนที่เรากำลังสัญจร อยู่ก่อน
ลำดับต่อมาถึงเป็นกฎหมายจราจรอื่นๆ ตามลำดับ

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
ถนนด้านซ้ายมือน่าจะมีดินหรือทราย
(การเกาะถนนลดลงเยอะ)
แล้วพยายามเหยียบคันเร่งแซงแบบฉับพลัน
รถสไลด์ออก รถเริ่มเสียอาการ และหนักขึ้นจนลงข้างทาง

ปล.
ควรจะต้องค่อยๆรินคันเร่งเหมือนตอนพื้นลื่นฝนตก
เพื่อหลีกเลี่ยงอาการดังกล่าวครับ

ขอสบอถามนะครับ
ปิคอัพไม่มีระบบ DSC เหรอครับ

เหมือนเรากดคันเร่ง แล้วล้อฟรีทิ้ง
ไฟจะกระพริบๆหน้าจอแจ้งเตือนว่าระบบทำงาน
และระบบจะตัดกำลังออก เพื่อให้รถไม่เสียหลัก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าเป็นผม จะไม่พลาดโง่ ๆ แบบนี้

จังหวะแซงคันมีกล้อง ควรจะตามไปซักพักก่อน

เห็นดินขนาดนั้นยังจะเร่งขึ้นไปให้ฝุ่นตลบ

อย่าน้อยเกรงใจมอไซข้างหลังบ้าง จะให้เค้ากินฝุ่นเหรอ

สมน้ำหน้าแล้วล่ะ ขับรถใช้แต่อารมณ์แบบนี้

เล่าของผมบ้าง

เมื่อกี้แซงซ้ายรถสองแถวคันนึง วิ่ง 70 แช่ขวา ข้างหน้าโล่ง

แต่ไม่เป็นไร ผมตบไฟเลี้ยวแซงซ้ายก็ได้

มันไม่ให้ผมแซงซะงั้น เร่งเครื่องแข่ง 80 90 100 110

พอถึง 120 ผมบีบแตรไปสองที แล้วหันไปพูดว่า "บ้าหรือเปล่าวะ"

ลุงแก่แล้ว ไม่ใช่เด็ก ๆ จะมาขับรถแบบนี้ทำไม

ผมก็ไม่เร่งมากไปกว่านั้น ใครเห็นเข้าจะสมเพชเอา รถสองแถวแข่งกับรถส่งของ

ผมตบไฟเลี้ยวขวาเอาไว้ บอกความหมายว่า ให้ผมแซงไปเถอะ ผมไม่ได้มาแข่งรถ

แล้วเค้าก็ชลอไปได้

อยากฟังอีกเรื่องไหม

ผมออกจากไฟแดง ตามหลังมิราจคันนึงมา จู่ ๆ พี่แกเบรค แล้วกลับรถตรงที่ห้ามกลับรถทันที

เปิดไฟเลี้ยวนะ แต่เปิดจังหวะหักพวงมาลัย จะบ้าเหรอวะ

ผมเปิดกระจกเลย จะตะโกนว่า ไอ้เหี้ย แต่เกรงใจมอไซที่รอยูเทิร์นอยู่

ไฟเลี้ยวไม่มี แถมกลับรถตรงที่ห้ามกลับอีก

แป๊บเดียวเจอสองเรื่อง ผมเลยแวะกินกาแฟเพื่อให้อารมณ์ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ vee.p

• **

ขับช้า แช่ขวา แต่ก็เห็นใจทั้งสองฝ่ายนะ เพราะกฏหมายบ้านเราบังคับไว้ ถ้าวิ่งเร็วก็โดนอีก  จะออกซ้ายก็ถนนไม่ดี อันตราย 

ผมว่าทุกคนคงเคยเจอกรณีแบบนี้  จะเพิ่มความเร็ว ก็เกินกฏหมายกำหนด จะโดนอีก 

ออฟไลน์ palma

ผมว่าเค้าก็ขับธรรมดา ไม่ได้ขับช้าอะไรนะครับ

ถ้ามีคันที่มาเร็วกว่าก็ควรจะหลบซ้าย
ขับ 200 ถ้ามีรถแซงก็ต้องหลบครับ

แต่จากคลิป เป็นผมก็แช่ขวา เพราะทางซ้ายมันอะไรก็ไม่รู้ ไม่เรียบเลย ดินทราย เต็มไปหมด

เห็นด้วยในกรณีที่ เลนซ้ายว่าง หรือ ไม่มีสิ่งกีดขวาง หรือ รถขวาไม่ได้กำลังแซงรถคันหน้า

บนทางด่วนในยุโรป เลนซ้าย(ขับชิดขวา) มาเร็วๆ 180-200 ถ้ารถคันหน้ากำลังขึ้นแซงอยู่ก่อนที่ความเร็วช้ากว่า หรือ มีขบวนกำลังตามกัน 2-3 คันด้านหน้ากำลังแซงในเลนซ้าย เขาก็ลดความเร็วและรอจังหวะที่คันหน้าจะหลบให้เมื่อว่างนะครับ ไม่มีอาการโกรธ โมโห ยกไฟใส่อะไรทั้งนั้น

เขาไม่ได้ถือว่าข้ามา 200 แล้วทุกคนต้องหลบให้หมด

และนั่นคือทางด่วนระบบปิด ไม่ใช่ทางวิ่งสวนกันไม่มีเกาะกลาง และ มีผู้ใช้ทางร่วมชนิดอื่นๆ เช่น จักรยานยนต์ รถจักรยาน และมีแยกที่สามารถมีเข้าออกได้ตลอดทาง ถนนแบบนั้น เขาให้วิ่งกัน 60-80 ไม่เกินนั้นครับ

ญี่ปุ่น ถ้ากฏหมายกำหนด 80 กม. /ชม. ถ้าคันขวาวิ่งชิดขวากำลังแซง หรือต่อแถวกันหลายๆคัน ใช้ความเร็ว 80-90 กม. คันที่ตามมาจะไม่มีไล่ด้วยแตร หรือ ไฟ เด็ดขาด  80 คือ 80 คันหลังไปไล่ไม่ได้ เพราะกำหนดไว้ 80 แต่ถ้าข้างหน้าว่าง คุณจะวิ่ง 90-120 ก็แล้วแต่คุณ

ไม่ได้บอกว่าใครผิดถูก แต่ถ้าเราได้สังเกต ได้เห็นความเร็วที่ใช้ กับ สภาพถนนในประเทศที่อุบัติเหตุน้อย จะพบว่า บ้านเราใช้ความเร็วมากเกิน เมื่อเทียบกับสภาพถนนที่วิ่งกันอยู่ครับ

ง่ายๆคือ การจำกัดความเร็วของถนนในบ้านเรา เทียบกับสภาพถนน จริงๆแล้วกฏหมายก็ยังใหัขับเร็วกว่าในประเทศที่อุบัติเหตุน้อยๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 12:45:48 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ในคลิปแซงขวาก็จบครับ ขวาโล่งตั้งแต่ 0:21 น. ยันเกือบจบคลิปเลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

เลนทางด้านซ้าย สงสัยคงมีรถบรรทุกขนดินวิ่งกันเยอะ มีเศษดินตกตามพื้นถนนเยอะแบบนั้น  ฝุ่นเยอะมาก ถ้าขับทางซ้ายตลอด สงสารคนขี่รถจักรยานยนต์ตามหลัง คงมีแต่ฝุ่นเต็มไปหมด

ออฟไลน์ mamaman

เค้าเรียกอาการ ท้ายปัดครับ
กะบะ ผมก็เป้นประจำแต่ผมขับ  50 ในชุมชน
และทางฝุ่นแบบ นี่  ผมคลานครับ

กะบะ ขับหลัง แรงบิดสูง หมุนง่ายมาก

ออฟไลน์ ismael

อันตรายครับ
ขับขี่กระบะด้วยความปลอดภัย

ออฟไลน์ shikimaru

ถนนด้านซ้ายมือน่าจะมีดินหรือทราย
แล้วพยายามเหยียบคันเร่งแซงแบบฉับพลัน
รถสไลด์ออก รถเริ่มเสียอาการ และหนักขึ้นจนลงข้างทาง

ปล.
ควรจะต้องค่อยๆรินคันเร่งเหมือนตอนพื้นลื่นฝนตก
เพื่อหลีกเลี่ยงอาการดังกล่าวครับ

ขอบคุณครับ กำลังคิดอยู่ว่าดูไม่มีอะไรเลย แต่ทำไมเป๋ไปได้ขนาดนั้นอยู่พอดีเลยครับ

+1 รถเก๋งเจอแบบนี้ไม่กลัวครับ แต่กระบะที่ท้ายไม่ได้บรรทุกอะไร แพ้ถนนที่มีทรายกับดินฝุ่นๆแบบนี้มาก ยิ่งถ้าหักแบบนี้แล้วเร่งด้วย จบเลย สะบัดลงข้างทางแน่นอน ถ้ามี vsc ก็ช่วยได้ อาจจะแค่สะบัดแต่ไม่หล่น

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ในคลิปแซงขวาก็จบครับ ขวาโล่งตั้งแต่ 0:21 น. ยันเกือบจบคลิปเลยครับ
มีรถโผล่ออกมาทางขวาก็จบเหมือนกันครับพี่

มีเศรษฐีไทย คนหนึ่ง บอกว่า เค้าขับ lambo บนทาง 2 เลน แบ่งขึ้นล่อง
ทุกวัน ตั้งแต่ ต้นทางยันถึงที่หมาย ความเร็ว 200 km/h
เพื่อฝึกสมาธิ วันหนึ่งเจอวัวสักตัวหนึ่ง สมาธิแตกแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 21:43:35 โดย bmmac »

ออฟไลน์ redsun

ปล.

เหมือนเรากดคันเร่ง แล้วล้อฟรีทิ้ง
ไฟจะกระพริบๆหน้าจอแจ้งเตือนว่าระบบทำงาน
และระบบจะตัดกำลังออก เพื่อให้รถไม่เสียหลัก

ระบบมันก็ช่วยสุดชีวิตของมันแล้วล่ะครับ
แต่มันก็ขึ้นกับสิ่งที่ใส่เข้าไปก่อนหน้าด้วยครับ
(รถขับหน้าก็อย่าประมาทเช่นกันครับ หลุดได้ทั้งหมดครับ)

ออฟไลน์ jinda

• **
เห็นหลาย comment ระบุช้าแช่ขวา  แต่อย่าลืมคำนึงถึงเขตชุมชน ควบคุมความเร็ว ความเร็วที่ปลอดภัยด้วย
เลนก็ไม่กว้างมากถึงแบ่งฝั่งละสองเลนก็ตาม  ไหล่ทางแทบไม่มี  แสดงถึงการขยายถนนรองรับรถ ชุมชน รถย่อมมีโอกาสเลี้ยวเข้า ออก ได้ตลอดเวลา  ความเร็วที่เหมาะสมเป็นเรื่องสำคัญมากกว่าจะไปมองช้าแช่ขวาอย่างเดียว

ออฟไลน์ toffyearn

คนขับกระบะอาจจะ...
โทษรถ แล้วบอกว่าจะไม่เอามาสด้าอีกแล้ว...

ออฟไลน์ Fly to dream

เห็นด้วยในกรณีที่ เลนซ้ายว่าง หรือ ไม่มีสิ่งกีดขวาง หรือ รถขวาไม่ได้กำลังแซงรถคันหน้า

บนทางด่วนในยุโรป เลนซ้าย(ขับชิดขวา) มาเร็วๆ 180-200 ถ้ารถคันหน้ากำลังขึ้นแซงอยู่ก่อนที่ความเร็วช้ากว่า หรือ มีขบวนกำลังตามกัน 2-3 คันด้านหน้ากำลังแซงในเลนซ้าย เขาก็ลดความเร็วและรอจังหวะที่คันหน้าจะหลบให้เมื่อว่างนะครับ ไม่มีอาการโกรธ โมโห ยกไฟใส่อะไรทั้งนั้น

เขาไม่ได้ถือว่าข้ามา 200 แล้วทุกคนต้องหลบให้หมด

และนั่นคือทางด่วนระบบปิด ไม่ใช่ทางวิ่งสวนกันไม่มีเกาะกลาง และ มีผู้ใช้ทางร่วมชนิดอื่นๆ เช่น จักรยานยนต์ รถจักรยาน และมีแยกที่สามารถมีเข้าออกได้ตลอดทาง ถนนแบบนั้น เขาให้วิ่งกัน 60-80 ไม่เกินนั้นครับ

ญี่ปุ่น ถ้ากฏหมายกำหนด 80 กม. /ชม. ถ้าคันขวาวิ่งชิดขวากำลังแซง หรือต่อแถวกันหลายๆคัน ใช้ความเร็ว 80-90 กม. คันที่ตามมาจะไม่มีไล่ด้วยแตร หรือ ไฟ เด็ดขาด  80 คือ 80 คันหลังไปไล่ไม่ได้ เพราะกำหนดไว้ 80 แต่ถ้าข้างหน้าว่าง คุณจะวิ่ง 90-120 ก็แล้วแต่คุณ

ไม่ได้บอกว่าใครผิดถูก แต่ถ้าเราได้สังเกต ได้เห็นความเร็วที่ใช้ กับ สภาพถนนในประเทศที่อุบัติเหตุน้อย จะพบว่า บ้านเราใช้ความเร็วมากเกิน เมื่อเทียบกับสภาพถนนที่วิ่งกันอยู่ครับ

ง่ายๆคือ การจำกัดความเร็วของถนนในบ้านเรา เทียบกับสภาพถนน จริงๆแล้วกฏหมายก็ยังใหัขับเร็วกว่าในประเทศที่อุบัติเหตุน้อยๆนะครับ

ญี่ปุ่นน่ะตัวดีครับจะบอกให้ แต่มีรถตำรวจจับจริงอยู่เยอะ หึหึ
ยิ่งพวกกระบะเล็ก กับรถยุโรปนะ ซิ่งแหลกในญี่ปุ่นเนี่ย  แต่เหมือนจะมีเซนต์ดี หรือมีแอปฯแจ้งเตือนมั้ง ตำรวจซุ่มอยู่จะขับกันเรียบร้อย
แต่บางทีเจอรถตำรวจพลาง จะซวยกันเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mp4_007

ปล.

มีครับ แต่ไม่ได้มีทุกคันแบบรถเก๋งใหม่ๆ มีเฉพาะตัวท็อปเป็นส่วนใหญ่ คันในคลิปผมว่าไม่มี ไม่น่าใช่ตัวท็อปด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ก่อนจะโทษ โน่น โทษนี่ ลองดูรายละเอียดรอบๆ ก่อนดีไหมครับ
1. สภาพถนน เลนซ้าย ไม่ดีเท่าไหร่ คนจึงเลือกวิ่งขวา มันคือเหตุผลว่า อาจจะยังไม่หลบ หรือ หาจังหวะหลบอยู่ แต่กระบะคันนี้ใจร้อนเกินไป
2. บางคนบอกว่า ต่อให้วิ่ง 180-200 ก็ไม่มีสิทธิ์แช่ขวา ถ้าสมมุติ ว่าซ้ายคือ เหว คุณจะวิ่งซ้ายหรือไม่?? ที่ผมจะสื่อคือ จะหลบซ้าย ไม่หลบ ก็ต้องดูสภาพจราจร สภาพถนนด้วย ถ้าทางโล่งๆ
3. เหมือนย่านนี้ เป็นเขตชุมชน การจะวิ่งเร็ว เร่งรีบ ต้องตระหนักเสมอว่า อาจจะเกิดอุบัตเหตุได้ทุกเมื่อ(ซึ่งก็เกิดจริงๆ) เช่น รถเลี้ยว รถออกจากซอย รถตัดหน้า รถย้อนศร รถจอดข้างทาง บลาาาา เป็นต้น

ถ้าถนนโล่งๆ เลยซ้ายสภาพโอเค ย่านนอกชุมชน ทางวิ่งระหว่างเมือง ผมเห็นด้วย เรื่องการไม่ควรแช่ขวา เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่กรณีนี้ต้องดูภาพรวมๆ

ระบบช่วยเหลือ ก็ช่วยได้ส่วนหนึ่ง แต่ทั้งหมดทั้งมวล อยู่ที่ คนขับ ทั้งนั้น