ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki ciaz ต้องเปลี่ยนล้อเป็นขนาดเท่าไหรอาการพวงมาลัยถึงหายครับ  (อ่าน 7251 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terubozu

• Newbie
  • *
พอดีสนใจ ciaz เลยอยากถามพี่ๆว่า เห็นพี่จิมมี่พูดใน the clip ตอนทดสอบ ativ s ว่า ถ้า ciaz เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นอาการพวกมาลัยจะหายไป เลยอยากทราบว่าต้องเปลี่ยนล้อและยางเบอร์อะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ใหญ่เท่าหร่ก็ตามใจ  เทียบยางให้ความสูงล้อเท่าเดิม

ลองหาดูใน web  ที่คำนวน size ยาง

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ของเดิม ตัว Rs มัน 195/55/r16 ซึ่งในรีวิวคุณจิมมี่ก็บอกว่า อาการพวงมาลัยดีกว่าตัวขอบ15 ทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 205 หรือ 215 ผมว่ามันจะดูใหญ่ไปสำหรับรถเครื่อง 1200 CC เอานะครับ ทางที่ดีคือไปลอง ciaz ดูก่อนว่าอาการพวงมาลัยที่คุณจิมมี่ว่า มันเป็นปัญหากับคัวคุณไหม ถ้าไม่ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนให้ยุ่งยากครับ

ปล. 205/55/r16 นี่ยางพวก C seg แล้วนะครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ขยับขึ้น 1 size เพิ่มหน้า ลดหนา

เปลี่ยนยี่ห้อ รุ่นที่เค้าใช้กันว่าดีๆ น่าจะเอาอยู่

ออฟไลน์ HHHsung

บอดี้มันก็พอๆ กับ ซิตี้ แต่ยางหน้ากว้างกว่า แต่พวงมาลัยดันไว การแก้โดยเพิ่มหน้ายางลดความไวจริง อัตราเร่งอืดลงกินน้ำมันขึ้น ท้ายสุดคือมันยังน่าใช้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Krongbun

พวงมาลัยเบามากครับตัวนี้  ;)
เหมาะกับในเมืองกับสาวๆขับ

แต่เคยไปเจอขาซิ่งที่เชียงใหม่เหมือนกัน
ไม่รู้เค้าไปทำไรมาบ้างไม่ได้ถามเลย พอดีตามไม่ทัน  ;D

ไปลองดูก่อนครับ ถ้าไม่ไหวก็ไป city ตูดคล้ายๆกัน hahaha

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยลองขับเลย ได้ข่าวเรื่องพวงมาลัยเหมือนกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
พวงมาลัย ciaz เบามาก ใช้นิ้วเดียวหมุนพวงมาลัยได้สบายเลย ขับในเมืองสบายสุด ๆ แต่ถ้าทางไกลจะเหวอหน่อย เว้นแต่จะชินกับพวงมาลัยแล้ว
การเพิ่มขนาดยาง เช่น 185 -> 195 หรือ 195 -> 205 และเพิ่มเกรดยางเป็นเน้นการขับขี่ จะช่วยให้พวงมาลัยหนืดขึ้นแบบรู้สึกได้แน่นอน
แต่แลกมาด้วยการกินน้ำมันเพิ่มขึ้นนิดนึงนะ ส่วนเรื่องอืดไหมไม่รู้ ที่เคยใช้สูตรนี้กับ Jazz ไม่ค่อยรู้สึกถึงความต่างของอัตราเร่งเท่าไร
รู้แต่ว่าตอนชะลอความเร็วจะชะลอได้ง่ายกว่า ไม่ต้องคอยแตะเบรคอยู่บ่อย ๆ เหมือนยางประหยัดน้ำมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 10:27:26 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ปัจจุบัน 205/50R16 ล้อ Enkei 16x7.0 off 42 อาการ คัดซ้าย คัดขวาหายไปเยอะ ยังคงเหลือ เล็กน้อย

กำลังจะไป 215/55 ครับ หรือ ไม่ก็ 205/55 ลองไปซื้อยางเปอร์เซ็นมาใส่เล่นดูก่อนครับ

ออฟไลน์ shikimaru

อาการพวงมาลัยเบาๆนี่ลองใส่ rigid collar ช่วยได้ระดับนึงเลยนะ อย่างผมใส่ใน accord ที่พวงมาลัยเบาวิว แต่ว่อกแว่กเวลาเจอทางไม่เรียบนี่หายไปเกลี้ยงเลย ประทับใจจนจะเอาคันอื่นไปใส่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตัวนี้ยางเบอร์อะไร ขอบเท่าไหร่ ลองไปหาหน้ายาง205ใส่ครับ
ถ้าพอใจก็จบแต่ก็อืดขึ้น กินน้ำมันขึ้นนะ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกท่านในคำแนะนำมากครับ