ผู้เขียน หัวข้อ: เงิน 1.89ล้าน กำลังหารถครอบครัวไว้ใช้ในชีวิตประจำวันและเดินทาง ตจว.ครับ  (อ่าน 6359 ครั้ง)

ออฟไลน์ AU1441

• Jr. Member
  • **
  • BMW = Bring Me Women
ผมมองอยู่ 2 คัน ระหว่างมือ 1 และ มือ 2
คันที่ 1 คือ Everest 2.0 bi-turbo 4*4 Top สุด ช่วงแรกๆเรื่องน้ำมันเครื่อง หรือปัญหาเรื่องเกียร์ มีปัญหา พักหลังๆข่าวเริ่มเงียบน่าจะแก้ไขแล้ว
คันที่ 2 คือ Toyota land cruiser Prado150 2013-2015 ตัว top ถุงลมหลัง หาตัวไมค์น้อยๆ ปัญหาน่าจะไม่เยอะ ไม่จุกจิก
เดินทาง ตจว. เดือนละ 2-3 ครั้ง ส่วนใหญ่จะเดินทางพร้อมครอบครัว พ่อ แม่ ลูก 4 คนครับ ที่บ้านมีรถใช้งานทั่วไปแล้วครับ ขอประสบการณ์คนใช้งานจริงๆ ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 10:53:07 โดย AU1441 »

ออฟไลน์ seederxx

• **
ผมขอแนะนำ subaru forrester ใหม่ รุ่นท๊อปที่มี eyesight AWD ละกัน
เคยขับที่ญี่ปุ่น เหมาะกับรถครอบครัวมาก คือไปเรื่อยๆสบายๆ ระบบความปลอดภัยกับช่วยการขับขี่มาแบบจัดเต็มจริงๆ

ดูรีวิวของ HLM http://www.headlightmag.com/full-review-2019-subaru-forester/

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  Ford 0 น้อย

Prado อะไหล่ไม่ถูก ซ่อมไม่ง่าย อะไหล่ต้องหาเฉพาะที่. ง่ายอย่างเดียวคือเครื่อง

ตัดสินใจเอา.  หรือจะไป ppv ตัวอื่น. หรือ suv ก็อยู่ในงบ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
รถครอบครัวผมคำนึงความปลอดภัย นั่งสบาย ห้ามเสียกลางทาง ขอเลือกรถใหม่
ตามโจทย์ ฟอร์ด เอฟเวอร์เรส
นอกโจทย์ ขออนุญาตแนะนำเกียร์คาร์นิวัล ครับ

ออฟไลน์ madboy

2.0 จากฟอร์ด เห็นผ่านตาเรื่องน้ำมันเครื่องหายที่โพสต์กันใน facebook ทุกวันครับ  ;D

ออฟไลน์ sexysecret

• **
Prado ครับ ถ้าหารถสวยๆได้

ออฟไลน์ 3ankok

ถ้าตามตัวเลือกเชียร์ฟอร์ดครับ pradoมือสองต้องใช้เวลาหารถดีๆกับเสี่ยงมากกว่ารถป้ายแดง

ปล.นอกตัวเลือก ผมเชียร์ปาปอดtop4×4 ระบบขับเคลื่อนและความปลอดภัยแบบครบๆ เหลือเงินอีก2แสนกว่าไว้เติมน้ำมันกับซ่อมบำรุงและไปทำอย่างอื่นต่อได้ครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเคยไปลองนั่ง everest รู้สึก  leg room
คับแคบอึดอัดพอ ๆ กับปาเจโร่สปอท ( ผมสูง 187 )
พราโด้ไม่โหล ถ้ากลัวปัญหาจุกจิก ก็ไปมือ 1 รุ่นอื่นดีกว่านะครับ  8)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
2.0 ปัญหาน้ำมันเครื่องหายก็ยังเห็นอยู่เหมือนเดิมนะครับ และยังไม่เห็นการวิเคราะห์ปัญหารวมถึงแนวทางการแก้ไขอะไรที่เป็นรูปธรรมเลย

ออฟไลน์ CJ.

สำหรับผม จาก 2 ตัวเลือกนั้นผมมั่นใจ Prado มากกว่าครับ
แต่ถ้าต้องซื้อจริงๆผมมองพวก Forester CRV อะไรประมาณนี้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
มั่นใจโตต้ามากกว่าครับ Ford มีที่บ้านแต่เป็นก่อน MC ก็ขับดีครับ แต่ตอนนั่ง Prado ของเพื่อนชอบมากกว่าเยอะครับ นั่งสบายคันใหญ่ คนอื่นเกรงดี
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ต้องลองขับดูครับ (มือ1 ผมว่ามีให้ลองหมด) ส่วนตัว ผมว่า Everest เริ่มต้นก็พอ ถุงลมก็6ใบแล้ว

ไม่ก็ รอ cx8 แต่กลัวราคาจะเกิน2ล้านมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

Everest เลยครับ ชีวิตจะได้มีสีสัน มีลุ้นเหมือนหวยเลย แต่มันไม่ได้เป็นทุกคันหรอก  ขอแค่เราอย่าเจอคันแจ็คพอร์ตก็พอ

ออฟไลน์ legion

ไปลองขับดูครับ
ส่วนตัวเชียร์everest biturboครับ

ออฟไลน์ SLuang

ขออนุญาต นอกโจทย์

แนะนำ All new Ventury (Grandvia)
อาจจะคนละประเภท แต่วิ่งทางไกลผู้โดยสารแฮปปี้แน่นอน และราคานี้มีให้เลือกซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ civic666

ลองดูนะครับ ในเพจมีให้เห็นทุกวันเรื่องน้ำมันหาย 0บอกปกติ ส่วนเกียร์ก็มาเป็นระยะๆ รถพาครอบครัวไปเที่ยวผมไม่เสี่ยงครับ หมดสนุก อดเที่ยว สำคัญสุดคือโดนเมียด่าครับ

ส่วนอีกคัน ต่อให้เก็บสภาพดีแค่ไหน แต่มันคือรถเก่าครับ แถมอะไหล่ไม่แพร่หลาย แค่ไฟแตกก็ลำบากแล้วครับ ไม่ต้องพูดถึงชิ้นใหญ่ๆเช่นฝากระโปรง กระจกบังลม

ผมเสนอ2อย่าง
1.suv เก๋ง CRV forester x-trail เท่าที่ดู3คันนี้ไม่มีปัญหาครับ คันสุดท้ายอาจจะเก่าไปบ้าง
2.suv กระบะ ยี่ห้ออื่นๆ fortuner Mu-x Pajero แต่ปานี่น่าใกล้ไมเนอร์แล้ว

มีอีกอันคือมิตซูกำลังจะมีรถใหม่เข้ามาอีกตัว แต่อาจเป็นปลั้กอินครับ คันใหญ่พอควร รถตู้ไม่แนะนำเพราะไปแค่4คน และคนขับ เหนื่อยกว่า เทอะทะ นอกจาก คาร์นิวัล

ออฟไลน์ Putee

• Newbie
  • *
ผมใช้ 2.0 single turbo อยู่ครับ ที่อ่านตามคลับเจอทุกวี่ทุกวัน
ณตอนนี้ถผมก็อยู่ในศูนย์ เก็บรายเอียดนู่นนี่ ช่างหาอาการไม่เจอจะๆก็ไม่ซ่อมให้
กว่าจะคุยเคลมอะไรก็ยาก ช้า นาน
ตัวสเป็ครถอะผมไม่เถียงว่ามันได้อะไรเยอะกว่ารถราคาระดับเดียวกันครับ แต่มันจุกจิกมากกกก

น้ำมันเครื่องหาย
เกียร์กระตุก
เสียงเขกตอนเครื่องเย็น
เข้าดีครั้งแรกหลังจากไม่ได้ขับนานๆสดุดเหมือนรลัชจับไม่แน่น
เซนเซอร์รวน
รถโยนๆบางสภาพถนน

ทั้งหมดที่ว่ามาเจอคนในคลับเริ่มมีอาการคล้ายๆกันบางรายการ
ส่วนผมก็ไล่เคลมเป็นจุดๆไป เหนื่อยครับ เก็บเกือบหมดแล้ว

ออฟไลน์ Putee

• Newbie
  • *
เอาข้าดีบ้างนะครับ
ช่วงล่าง เบรก เบาะนั่งคู่หน้า ของ Everest นี่เลิศครับ
การบังคับรถเทียบกับ fortunner mu x นี่มั่นใจกว่ามากเลยครับ เบรกกระทันหันคืออยู่ ไม่ปัด ฝนตกเจอแอ่งน้ำก็นิ่งๆ ถ้าขับเร็ว ออกอาการแล้วแก้กลับง่าย

แล้วแอร์ก็เย็นเจี๊ยบสะใจมาก เวลาจอดตากแดดร้อนแบบเบาะนั่งไม่ได้ เปิดแอร์แป๊บเดียวเย็น เอาเป็นว่าพวก Alphard Camry Accord สู้ไม่ได้เลย ยิ่งเป็นรถครอบครัว ข้อนี้คะแนนบวกมากครับ แล้วเย็นเยือกๆแบบลมเบาๆได้ด้วย

ออฟไลน์ mandize

รถครอบครัว kia grand carnival เลยครับ
ตัวรถค่อนข้างเสถียร ปัญหาน้อยมาก
ขับดีด้วย

ออฟไลน์ h0661036

everest  ภรรยากับลูกจะไม่บ่นเรื่องช่วงล่างแข็งเหรอครับ    ตัวผมเองพอไปลองขับผมว่ามันกระด้างนะครับ

ออฟไลน์ SM.

รถครอบครัว ออก ตจว. ด้วย ผมว่าเอารถใหม่ รถตลาดหน่อย เพื่อความสบายใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าตามตัวเลือกนี้ มันเป็นเหมือนเลือกรถใหม่ กับ รถมือสอง

เพราะถ้ารถใหม่ ก็คงไป Everest ถ้ามือสอง ก็หนีไม่พ้น Prado

แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องใหม่ มือสอง ให้เลือกแค่คันเดียว ผมเลือก Everest ครับ

อย่างที่ท่านบอก Prada เป็น Toyota ก็จริง แต่เป็น Toyota ที่ไม่ได้ซ่อมง่ายนะครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

ลองดูเป็น KIA Grand Carnival รุ่น Ex มั้ยครับ (รองท้อป) ราคาใกล้เคียงกับจขกท.พอดี
เป็นรถดีที่ไม่ค่อยมีคนรู้จัก ออกตจว.สบายๆ ถ้าอยู่ในกทม.คือโอเคเลยครับ หา0บริการง่าย แต่ถ้าอยู่ตจว.อยู่แล้วอาจจะลำบากเรื่อง service หน่อย แต่รถดีมากๆครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL