ผู้เขียน หัวข้อ: ศ.ดร.เจริญ เข้าใจแล้วโดนปรับเพราะวิ่งไหล่ทาง ไม่ใช่ทับเส้นทึบ!  (อ่าน 17313 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
ดร.เจริญ วรรธนะสิน พ่อของศิลปิน-นักร้องดัง โจ นูโว และ เจ-เจตริน ทวีตข้อความผ่านทวิตเตอร์ส่วนตัว โดยระบุข้อความว่าขับรถไปแถวบ่อนไก่ คลองเตย ให้ระวังนะครับ กล้อง ตร.จราจร จับมั่ว รถยังไม่ได้ทำผิดกฎข้ามเส้นทึบ ส่งใบสั่งมาแล้ว เจอติดๆหลายคันที่จุดเดียวกันและแบบเดียวกันนี้ มั่วซั่วเส็งเครงมากครับ โดยอธิบายภายในใบสั่งที่ถูกส่งมา แจ้งว่าผิดในข้อหา ไม่ปฏิบัติตามสัญญาณจราจรและเครื่องหมายจราจรที่ติดตั้งไว้ โดยยืนยันไม่ได้ขับรถล่วงล้ำเส้นทึบจริงๆ หรือว่าที่ถูกใบสั่งเพราะล้อรถไปเฉียดเส้นทึบนั้น

อย่างไรก็ตามเจ้าหน้าที่ตำรวจ ได้ออกมาอธิบายถึงการวิ่งช่องทางดังกล่าวที่ออกแบบมาให้เป็นช่องทางของรถฉุกเฉินวิ่ง อย่างไรก็ตาม ในกรณีที่มีการใช้ช่องทางวิ่งบนไหล่ทางทำให้เกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้งที่มีอุบัติเหตุเกิดจากการขับขี่รถบนไหล่ทางแล้วชนเข้ากับรถเสียที่จอดอยู่

https://www.khaosod.co.th/special-stories/news_2661254

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คนระดับ "ศาสตราจารย์"

ออฟไลน์ AkE

ผมก้เคยโดนครับตรงนั้น ยังไม่เห็นต้องบ่นอะไร ผิดก้ผิด รู้อยู่ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

บางคนพยายามทำตัวเหนือกฎหมาย

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ออฟไลน์ Sit: )

การปิดเปิดช่องพิเศษ ก็อาจทำให้คนงงได้
ส่วนตัวผมเชื่อลึกๆว่า การเปิดช่องพิเศษในบางช่วงเวลา มีส่วนทำให้คนเข้าใจว่าไหล่ทางวิ่งได้
ทีนี้พอเกิดเหตุ ก็เริ่มมาเข้าใจกันว่าไม่ควรวิ่ง แต่บางส่วนยังเคยชิน เพราะมันไปได้เร็ว

ออฟไลน์ chaithawat

โตมาได้อย่างไรครับ ไหล่ทางไม่รู้จักท่าน

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
คนระดับ "ศาสตราจารย์"

จริงๆแล้วเพื่อความเคลียร์ ท่านนี้เป็น "ศาสตราจารย์พิเศษ" ไม่ใช่ "ศาสตราจารย์" นักข่าวจะต้องใช้ตัวย่อว่า "ศ.(พิเศษ)" ไม่ใช่ "ศ." เพราะสองตำแหน่งนี้มีที่มาแตกต่างกัน

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ศ ด้านไหนครับ ตีแบต??

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขับไปเถอะครับ​ อย่าได้ปรับเลย​ 

หลายคนก็ขับไม่เห็นมีปัญหา​อะไร​

พอติดเวลาเร่งด่วน​มีรถพยาบาลมาไหล่ทางแล้วติดรถคนขับไหล่ทาง​   คนพวกนี้ก็ไม่รู้สึกอะไร
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ paulmoderndog

ภรรยาผมก็โดน เพราะขับตามๆ กัน กว่าจะเดาว่าแถวไหนก็นึกเป็นชั่วโมง

ปล. ผมว่าควรจะมีระบุพิกัด GPS ด้วยจะดีมากครับ

ออฟไลน์ palma

ขับไปเถอะครับ​ อย่าได้ปรับเลย​ 

หลายคนก็ขับไม่เห็นมีปัญหา​อะไร​

พอติดเวลาเร่งด่วน​มีรถพยาบาลมาไหล่ทางแล้วติดรถคนขับไหล่ทาง​   คนพวกนี้ก็ไม่รู้สึกอะไร
การปิดเปิดช่องพิเศษ ก็อาจทำให้คนงงได้
ส่วนตัวผมเชื่อลึกๆว่า การเปิดช่องพิเศษในบางช่วงเวลา มีส่วนทำให้คนเข้าใจว่าไหล่ทางวิ่งได้
ทีนี้พอเกิดเหตุ ก็เริ่มมาเข้าใจกันว่าไม่ควรวิ่ง แต่บางส่วนยังเคยชิน เพราะมันไปได้เร็ว

ช่องพิเศษ คือ สาเหตุทำให้ภาพรวมจราจรช้าครับ

ถ้ามาช่องพิเศษแล้วมาเบียดเข้าด้านหน้า จะทำให้รถหยุดๆวิ่งๆ เสียจังหวะการไหล เทียบกับไหลไปเรื่อยๆตามช่องจราจรปกติ ช้าแต่ไหลเรื่อยๆ

ไม่เคยเห็นจราจร ใน ตปท.ที่ไหนให้วิ่งช่องพิเศษเลย มีแต่ยกเลิกไหล่ทางเอาเป็นช่องวิ่งปกติเวลาซ่อมถนน

เพราะไหล่ทาง คือ ไหล่ทาง ไม่เคยเห็น ตร.ต่างประเทศเอามาให้รถวิ่ง เพราะมันจะเกิดปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 16:55:06 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ holahola66

กี่ศพแล้วครับ​ จากพวกวิ่งไหล่ทางเนี้ย​ ไม่อ่านข่าวกันบ้างหรอพวกนี้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ CarameLon

แหมระดับ ศาสตราจารย์ด็อกกะเตอร์ มันต้องมีความละเอียดรอบคอบมากกว่านี้ไม่ใช่หรือ?
ไอ้ตรงสุดเส้นไหล่ทางตรงนั้นเห็นชนบ่อยมาก เพราะรถที่อยู่เลนซ้ายก็จะซ้ายเลี้ยวลง ออกไปประตูน้ำ
สมมุติไอ้ศ.ดร.วิ่งไปจนสุดไหล่ทาง ถนนมันบังคับให้เข้าเลนซ้าย (ไหล่ทางหมด)
พอคนจะเลี้ยวซ้ายลงประตูน้ำกับ ศ.ดร.จะเข้าขวาเพราะจะไปตรง มาเจอกันก็ ตู้มมมม!
ผมเคยเห็นชนคาตามาสองรอบ
ปล. จากรูปมันโดนถ่ายตอนบ่ายสองซึ่งผิดเต็มๆ จะวิ่งไหล่ทางได้ในชม.เร่งด่วนเท่านั้น(6โมงถึง9โมงเช้า และ 4โมงเย็นถึง1ทุ่ม)
      แต่ถ้าวิ่งไหล่ทางตรงนี้ในช่วงเวลา แล้วเสือกไปชนกับรถเลนซ้ายที่จะเลี้ยวซ้าย คุณก็ผิดเต็มๆอีกเหมือนกัน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ flybigbear

มันคือขอบทางครับ ถ้าเป็นถนน ตจว จะเป็นที่รถมอไซย์วิ่งกัน น่าจะเห็นภาพ

เลยออกไปคือไหล่ทางครับ ติดกับดิน

ออฟไลน์ I_AM_IM

แล้วจะมีกฎหมายเพื่อ?

ออฟไลน์ CJ.

ไม่ทราบจริงๆหรือว่าเป็นไหล่ทาง/ขอบทาง งงมากครับ
น่ากังวลที่เราต้องใช้ถนนร่วมกับคนจำพวกนี้นะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผิดก็ควรจับปรับให้เป็นตัวอย่าง
ระดับท่านแล้ว เงินแค่นี้ไม่น่ามีปัญหาอะไร และไม่น่ามาโพสอะไรแบบนั้นเลย :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 18:12:59 โดย + Phumiphat + »

ออฟไลน์ ferero000

ทำไมไม่ว่าตอนไหนผมก็ไม่เคยขับเลยครับ เพราะรู้สึกเหมือนตัวเองเอาเปรียบคนอื่น อยากขับก็ขับไปครับ ไม่เลิกขับ ก็ไม่เลิกปรับเท่านั่นเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมขอไม่อิงการเมืองนะครับ
แต่ดูจากการโพส การวางตัว คุณเป็นระดับศ.ได้ยังไง
เข้าใจว่าทุกคนมีดีมีไม่ดี แต่เคสนี้ก็อาการหนักจริง และเชื่อเหอะยังมีแบบนี้อีกเยอะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ระดับ ดร มีวุฒิภาวะแค่นี้ วางตัวแบบนี้ ใช้สื่อโซเชี่ยลแบบนี้ ประเทศเราจะเจริญไปได้ยังไง

ออฟไลน์ ppc044

• Newbie
  • *
แกจบจากอังกฤษจริง ซึ่งเป็น College เทียบก็ ปวช ปวส บ้านเรา

ศาสตราจารย์ก็มาจากแต่งตั้ง ส่วน ดร. อันนี้อยากรู้ มาได้ยังไง ใครพอจะทราบบ้างครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ทึบจริง

ผมว่าต้องไม่ได้หมายถึงเส้นจราจรแน่ๆ

ออฟไลน์ Auto

ผมก็ไม่เข้าใจจริง  ๆ    เวลาโดนตำรวจจับหรือ โดนปรับ  จะมาบ่นหาแมวน้ำอะไรกัน  ผิดคือผิด

ออฟไลน์ bmmac

ก็ตำรวจทำจนเคยชินไงครับ
อโศกมนตรี ห้ามเลี้ยวขวาตลอดเส้น
แต่ตำรวจเปิดเอง ให้เลี้ยวเข้าตึกเข้าโรงเรียน
พอไม่มีตำรวจ มีแต่ กรวย จราจร พวกก็ไม่สน
ลงไปเปิดเองเลย คิดว่าเลี้ยวได้
ป้ายห้ามเลี้ยว มีตลอดเส้นทาง ยังทำกันได้
ตำรวจก็ทำได้แค่ ช่วง ราบบ่อนไก่แค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ประจานความโง่ตัวเองแท้ๆ   

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

ช่องพิเศษ คือ สาเหตุทำให้ภาพรวมจราจรช้าครับ

ถ้ามาช่องพิเศษแล้วมาเบียดเข้าด้านหน้า จะทำให้รถหยุดๆวิ่งๆ เสียจังหวะการไหล เทียบกับไหลไปเรื่อยๆตามช่องจราจรปกติ ช้าแต่ไหลเรื่อยๆ

ไม่เคยเห็นจราจร ใน ตปท.ที่ไหนให้วิ่งช่องพิเศษเลย มีแต่ยกเลิกไหล่ทางเอาเป็นช่องวิ่งปกติเวลาซ่อมถนน

เพราะไหล่ทาง คือ ไหล่ทาง ไม่เคยเห็น ตร.ต่างประเทศเอามาให้รถวิ่ง เพราะมันจะเกิดปัญหา

แล้วจะมีกฎหมายเพื่อ?

ทำไมไม่ว่าตอนไหนผมก็ไม่เคยขับเลยครับ เพราะรู้สึกเหมือนตัวเองเอาเปรียบคนอื่น อยากขับก็ขับไปครับ ไม่เลิกขับ ก็ไม่เลิกปรับเท่านั่นเอง

ผมประชดนะครับ  ซึ่งผมเองก็รังเกียจมาก   ดั่งเช่นที่ตอบในหัวข้อ "คุณวิ่งไหล่ทางบนทางด่วนรึเปล่า"   
 https://community.headlightmag.com/index.php?topic=71023.msg1246488#msg1246488
ซึ่งในกระทู้นั้นก็ความเห็นหลากหลายดีครับ

ในชีวิตทุกวันนี้หากผมไม่เจอรถขับบนไหล่ทางผมคงคิดว่าอยู่ต่างประเทศด้วยซ้ำไป  ล่าสุดวันนี้ผมวิภาวดีในเลนช่องด้านในช่วงวัดเสมียนผมยังเจอวีออสทะเบียน ษตXXXX บีบแต่ไล่เพราะผมขับเลนซ้ายขวางทางป้าจะวิ่งไหล่ทางอยู่เลยครับ     

ป.ล.  ผมเคยลงเพจนึงด้วยนะ เกี่ยวกับประจานขับรถแย่เเนี่ยละ  ถนนวิภาวดีที่จะออกข้างเซ็นทรัลลาดพร้าวจะมีไหล่ทาง  วันนั้นผมงงรถต่อกันในช่องไหล่ทางเพื่อจะออกตรงข้างเซ็นทรัลทำไม? ผมวิ่งเลนซ้ายสุดออกไปกลับเจอพวกวิ่งไหล่ทางเจอถ่ายรูปประจานด้วยหาว่าผมไม่ต่อคิว (เวรไปต่อในไหล่ทาง) ดีว่าคนในเพจก็ถาม ผญ ที่ประจานรถผมว่าเค้าวิ่งผิดยังไง คุณเองที่วิ่งไหล่ก็เห็นว่าเงิบอยู่นะครับ  ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fly to dream

คนแบบนี้เยอะครับ ผิดแต่ไม่รู้ตัวเองว่าผิด อันตรายนะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ หนุ่ย

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Sit: )

คนแบบนี้เยอะครับ ผิดแต่ไม่รู้ตัวเองว่าผิด อันตรายนะครับ

เยอะจริงครับ
ที่ผ่านมาถ้าไม่ชน ก็ไม่ดัง
คราวนี้ไม่ชน แต่เป็นคนที่สังคมรู้จัก
และดันออกสื่อเอง เลยดังขึ้นมา

อยากแขร์ความคิดให้เพื่อนสมาขิก
เวลาเจอคนเลาะซ้าย อย่าไปขวางให้เสียอารมณ์ เสียเวลา หากบานปลายทะเลาะกัน เกี่ยวกันไม่คุ้ม

เราระวังของเรา อย่าไปเข้าใกล้ดีกว่า
ไม่ได้ยอมนะครับ แต่เอาตัวเราและครอบครัวปลอดภัยไว้ก่อน ให้พวกเขาแซงๆพ้นๆไปเจออะไรข้างหน้าแทนเราดีกว่า