ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแฟนๆล้อ BBS ครับ ล้อ FI-R กับ CI-R ความต่างคืออะไรครับ  (อ่าน 14460 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ

พอดีดูๆล้อไว้ เห็นล้อ BBS รุ่น FI-R กับ CI-R หน้าตาคล้ายกันมาก(หรือลายเดียวกันผมก็แยกไม่ออก) พอดูจากเว็บของ BBS เหมือนว่าจะเป็นคนละ Lineกัน FI-R เป็นหมวด Forged ส่วน CI-R เป็นหมวด Performance

แล้วจริงๆมันต่างกันยังไงบ้างครับ
และลายดูเผินๆจริงๆคือลายเดียวกันทั้งคู่รึเปล่าครับ หรือมีจุดสังเกตุความแตกต่างยังไง รบกวนชี้แนะให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
FI-R มีรูที่ก้านครับ แล้วก็เป็น Forged ครับ

ส่วน CI-R ไม่มีรูครับ ลายหน้าตาคล้ายๆกันครับ ขึ้นรูปเป็น Flow forming ครับ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

จริงๆลายเขากวางแบบนั้นเป็นเอกลักษณ์ของ BBS ในหลายๆรุ่นครับ ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 16:00:08 โดย zapdos191 »
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ ck_win

ข้อมูลตามคคห.ด้านบน ถูกต้องเลยครับ เพิ่มเติมให้เท่าที่ทราบนะครับ

CI-R น้ำหนักอยู่ที่ 11-12 กก.ต่อวง ราคาชุดละ แสนต้น-กลาง

FI-R ตัวนี้สเปคโหดครับ มีสเปคสำหรับรถ High Performance เท่านั้นเช่น BMW M3 M4 หรือ Porsche
เป็นล้อ Forged แท้ๆ น้ำหนัก 7-8 กก.ต่อวง ราคาชุดละ 3 แสนกว่าครับ (จำตัวเลขไม่ได้)

ออฟไลน์ oryor

หน้าตาคลายกันครับ
แต่ที่ต่างกันชัดๆเลยคือน้ำหนัก
ขนาดเท่ากัน FIR 8 โล CIR 13 โล
ราคาก็ต่างกันเป็นเท่าตัวเหมือนกันครับ
FIR บ้านเรานับคันได้เลยครับ มีใส่กันอยู่ไม่กี่คัน
CIR ราคาเข้าถึงง่ายกว่าครับ ลายก็สวยเหมือนกัน

FIR ผลิตญี่ปุ่น
CIR ผลิตเยอรมัน

ส่วนคุณภาพก็ไม่ต้องห่วงครับ BBS เชื่อถือได้

ออฟไลน์ tatum0022

ต่างกันทั้งราคาและคุณภาพเลยครับ FI-R สองแสนปลายๆ มีจุดเด่นคือก้านจะเจาะรูครับ ส่วน CI-R แสนกลางๆ จะหน้าตาบ้านๆ หน่อยครับ  FI-R จะมีรถให้ใส่น้อยมากๆ ครับเพราะทาง BBS ทำเสปกมาน้อยมากๆ ส่วนใหญ่จะอยู่กับ M ซะมาก ถ้าจะสั่งใส่รุ่นอื่น ที่ et ต่างกัน ต้องสั่งเกิน 10 ชุดขึ้นไป BBS ถึงจะผลิตให้ครับ

นี่คือ FI-R ครับ รูเจาะชัดมาก รุ่นนี้ไม่มีทาง copy ได้ เพราะต้องเจาะเนี่ยแหละครับ รูปผมถ่ายเอง ตอนเอารถไปถ่ายที่ BBS Thailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 21:42:06 โดย tatum0022 »
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Muvee

กระจ่างชัดเห็นแสงสว่างเลยครับ ขอบคุณเซียนๆทุกท่านมากๆๆครับ

ตัดสินใจง่ายมากว่า CI-R พอ55555

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ถ้าล้อ forged ของ BBS ลองเช็คพวก RGR ดูด้วยก็ดีนะครับ ล้อดีที่คนมองข้ามเขาไปอยู่เหมือนกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tatum0022

กระจ่างชัดเห็นแสงสว่างเลยครับ ขอบคุณเซียนๆทุกท่านมากๆๆครับ

ตัดสินใจง่ายมากว่า CI-R พอ55555

ขอโทษนะครับ จะเอาไปใส่กับรถอะไรครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Tien.W

สำหรับผม แค่ CI-R ก็พอละ แต่ถ้างบน้อย Lenso Jager dyna มาแบบเหมือนเป๊ะ แล้วมโนว่า เป็น bbs ไปก่อนละกัน อิอิ (ใน pulsar ผมไง เป๊ะ)

ออฟไลน์ Stp

ครั้งแรกเห็นล้อใหม่ของ GLC Facelift นึกถึงสไตล์ BBS ล้อลายนี้เลย ขอบมุมต่างกันนิดหน่อย

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ h0661036

เคยเห็นลายนี้ของ  lenso เหมือนกันครับ   ในแง่ของคุณภาพต่างกันไงบ้างครับ