ผู้เขียน หัวข้อ: คุ้มมั้ยถ้าจะซื้อรถมือสองสภาพดีมาสลับอะไหล่?  (อ่าน 8251 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ คุ้มมั้ยถ้าจะซื้อรถมือสองสภาพดีมาสลับอะไหล่ให้รถคันที่มีอยู่ แล้วขายกลับออกไป?

Background :
ผมมีแผนจะเก็บงาน Accord งูเห่า ปี98 สภาพวิ่งมา 616xxx กม. (กะจะเก็บอีกยาว) ปัจจุบันทำภายนอก+เครื่อง+ช่วงล่างครบหมดแล้ว เหลือพวกรายละเอียดปลีกย่อย ส่วนใหญ่เป็นพวกชิ้นส่วนภายในห้องโดยสารกับพวกขอบยางต่างๆ (สภาพไม่เสีย แต่ก็ไม่ค่อยสวย)

ลองเช็คราคาเบิกใหม่ดูแล้วไม่เวิร์คครับ เบิกใหม่ตามรายการที่ต้องการ แผงประตู4บาน 4หมื่น ขอบยางทั้งคันเกือบ2หมื่น ไม่รวมกระจุกกระจิก แทบจะซื้ิองูเห่ามือสองได้อีกคัน ส่วนเซียงกงไม่ต้องพูดถึงฮะ หาง่ายหน่อยก็แค่พวกอะไหล่เครื่องกับช่วงล่าง อย่างอื่นนี่หายากมาก สภาพที่เจอก็ไม่ค่อยโอเค

Idea:
ราคางูเห่ามือสองตอนนี้อยู่ช่วง 70,000-150,000 (สามารถจ่ายสดซื้อได้) รอ G10 เริ่มเข้าตลาดมือสอง ราคาอาจจะลงได้อีก ถ้าซื้อกะจะหาตัวไมเนอร์เชนจ์ ปี02 ที่มีออฟชั่นอย่างพวก เบาะไฟฟ้า แอร์ออโต้ แล้วจ้างอู่สีที่ทำประจำสลับของใส่ทีเดียว เสร็จแล้วค่อยขายออกแบบหั่นราคาหน่อย

ระหว่างที่ยังขายไม่ออกก็เก็บเป็นรถสำรองคันที่3

คิดว่าพอไหวมั้ยครับ ใจนึงคิดว่าตัดปัญหาเรื่องอะไหล่ เพราะของครบ+มาพร้อมกันทีเดียว ส่วนต่างอาจจะถูกกว่าการค่อยๆซื้อแยกรายชิ้น แต่อีกใจนึงก็คิดว่ามันจะจบรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 20:36:09 โดย Sith8059 »

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: คุ้มมั้ยถ้าจะซื้อรถมือสองสภาพดีมาสลับอะไหล่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 21:20:16 »
ผมคิดว่างูเห่ามือสองที่จะซื้อมาอีกคันคงมีสภาพชิ้นส่วนไม่ต่างกันครับ
โดยเฉพาะพวกขอบยางต่างๆ คงโทรมไม่แพ้กัน แถมชิ้นส่วนพวกนี้
มักเป็นชิ้นส่วนที่ถ้ารื้อออกมาแล้วจะเสียรูป ใส่กลับไปก็มักจะไม่ค่อย
เนียนเหมือนเดิม สรุปคือถ้าซีเรียสชิ้นส่วนเพื่อความสวยงามพวกนี้
ซื้อของใหม่เถอะครับ  เก็บงานรถเก่าแบบนี้ มีอะไหล่ใหม่ให้ซื้อนี่
ชีวิตก็ง่ายขึ้นเยอะแล้วครับ อย่าเพิ่งไปพูดถึงเรื่องราคาเลย

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
Re: คุ้มมั้ยถ้าจะซื้อรถมือสองสภาพดีมาสลับอะไหล่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 21:24:02 »
ผมว่าลงทุนเยอะไปนิดหรือเปล่าครับ
ถ้าแค่แผงประตูขอบยาง ผมว่า ต้องหารถสภาพดีมากๆ
ผมว่าส่วนใหญ่สภาพไม่น่าจะสวยบาดใจขนาดนั้นนะครับ
แต่ถ้าต้องการอย่างอื่นพ่วงด้วย มีโปรแกรมอยู่แล้ว
เปรียบเทียบแล้วคุ้มก็ทำได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2019, 21:25:42 โดย bmmac »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 21:40:47 »
รุ่นงูเห่า พวกบอดี้ จะไม่แพร่หลายเท่ากลุ่มท้ายก้อน
ได้ยินมาว่าญี่ปุ่นไม่ได้ขายบอดี้นี้
(แต่สามารถเอาหัวตัดญี่ปุ่น EURO R CL1 มา"แปลง"ใส่ได้ครับ)

ถ้าเป็นผม ถ้าราคาลงมาถึงประมาณ 5 หมื่น ถึงน่าสนใจซื้อมาเป็นอะไหล่
แต่ถ้ายังแสนบาท+/- เหมือนในปัจจุบัน และราคารถปัจจุบันยังประมาณนี้เช่นกัน
ผมว่าซื้อมาทำอะไหล่แพงไปหน่อยครับ
ระบบเกียร์ก็เป็นสิ่งที่น่าคิดครับ ถ้าโอเวอร์ฮอน A/T ทีก็เสียเงินก้อนได้เหมือนกันครับ

ส่วนพวกเครื่องน่าจะยังแชร์กับกลุ่มท้ายก้อน และตาเพชรได้อยู่ครับ
พวกโช้คอัพช่วงล่างก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
ส่วนพวกภายใน พวกคอนโซลก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยนกันบ่อย

หรือถ้าอาจจะลองพิจารณารถรุ่นใหม่ ปีใหม่กว่านี้ก็น่าสนใจเช่นกันครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 21:41:28 »
ผมคิดว่างูเห่ามือสองที่จะซื้อมาอีกคันคงมีสภาพชิ้นส่วนไม่ต่างกันครับ
โดยเฉพาะพวกขอบยางต่างๆ คงโทรมไม่แพ้กัน แถมชิ้นส่วนพวกนี้
มักเป็นชิ้นส่วนที่ถ้ารื้อออกมาแล้วจะเสียรูป ใส่กลับไปก็มักจะไม่ค่อย
เนียนเหมือนเดิม สรุปคือถ้าซีเรียสชิ้นส่วนเพื่อความสวยงามพวกนี้
ซื้อของใหม่เถอะครับ  เก็บงานรถเก่าแบบนี้ มีอะไหล่ใหม่ให้ซื้อนี่
ชีวิตก็ง่ายขึ้นเยอะแล้วครับ อย่าเพิ่งไปพูดถึงเรื่องราคาเลย

ขอบคุณครับ ถ้าไม่เวิร์คก็คงต้องค่อยๆเบิกตามนั้นฮะ หลายชิ้นที่เช็คไป เริ่มขึ้นเป็นสถานะ "ยกเลิกการขาย" แล้วเหมือนกัน T-T

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 21:52:52 »
ผมว่าลงทุนเยอะไปนิดหรือเปล่าครับ
ถ้าแค่แผงประตูขอบยาง ผมว่า ต้องหารถสภาพดีมากๆ
ผมว่าส่วนใหญ่สภาพไม่น่าจะสวยบาดใจขนาดนั้นนะครับ
แต่ถ้าต้องการอย่างอื่นพ่วงด้วย มีโปรแกรมอยู่แล้ว
เปรียบเทียบแล้วคุ้มก็ทำได้นะครับ

ขอบคุณครับ ที่ลองลิสต์ดูคร่าวๆ

1.แผงประตู+บูชคันชักทั้ง4บาน+ยางที่อยู่ประตูนอกในทั้งหมด รวมฝาปิดเสาบี (เท่าที่เช็คราคาดู เบิกใหม่ 4 บาน ต้องมี 6หมื่นบาท) ถ้ารถที่ได้มาเป็นสีดำ อาจจะสลับบานใส่ไปเลย แล้วขัดทำสีนิดหน่อย

2. แผงบังแดด+โป๊ะไฟส่องแผนที่ (เบิกใหม่รวมแล้วหมื่นนึง)

3. พวงมาลัยกับเบาะต้องหุ้มหนังใหม่ (เคยทำแล้วรอบนึง งานค่อนข้างแย่ เลยจะทำใหม่)

4. ปั๊ม abs ยังไม่กล้าเช็คราคา (เซียงกงบางนาหามา2เดือนแล้วยังไม่ได้)

นี่แค่หลักๆฮะ T-T

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 21:59:16 »
รุ่นงูเห่า พวกบอดี้ จะไม่แพร่หลายเท่ากลุ่มท้ายก้อน
ได้ยินมาว่าญี่ปุ่นไม่ได้ขายบอดี้นี้
(แต่สามารถเอาหัวตัดญี่ปุ่น EURO R CL1 มา"แปลง"ใส่ได้ครับ)

ถ้าเป็นผม ถ้าราคาลงมาถึงประมาณ 5 หมื่น ถึงน่าสนใจซื้อมาเป็นอะไหล่
แต่ถ้ายังแสนบาท+/- เหมือนในปัจจุบัน และราคารถปัจจุบันยังประมาณนี้เช่นกัน
ผมว่าซื้อมาทำอะไหล่แพงไปหน่อยครับ
ระบบเกียร์ก็เป็นสิ่งที่น่าคิดครับ ถ้าโอเวอร์ฮอน A/T ทีก็เสียเงินก้อนได้เหมือนกันครับ

ส่วนพวกเครื่องน่าจะยังแชร์กับกลุ่มท้ายก้อน และตาเพชรได้อยู่ครับ
พวกโช้คอัพช่วงล่างก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
ส่วนพวกภายใน พวกคอนโซลก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยนกันบ่อย

หรือถ้าอาจจะลองพิจารณารถรุ่นใหม่ ปีใหม่กว่านี้ก็น่าสนใจเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ ปกติใช้ท้าย2ก้อนด้วยเหมือนกัน คันนั้นทำไปครบแล้ว

คันงูเห่า ผมลง H22 ฝาดำแล้ว สบายใจเรื่องเกียร์ได้ แล้วเครื่อง+เกียร์เคย OH มาแล้วไม่นานนัก ส่วนเรื่องแปลง Euro R เคยคิดเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายไม่ทำเพราะชอบแนวเดิมๆคลีนๆมากกว่าฮะ

ที่กะจะทำเก็บเพราะ ทั้งท้ายก้อนและงูเห่าเป็นรถที่อยู่ด้วยมาแต่เด็กครับ เลยไม่กะขายทิ้ง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 06:38:40 »

ดีครับ
ดูแลสม่ำเสมอแบบนี้ใช้กันยาวๆครับ
เข้าใจว่าพี่น่าจะดูแลรถได้ดีพอสมควรเลยครับ

เสริมอีกนิด
รถอายุเยอะๆ พวกช่วงล่างถ้าขับแล้วรู้สึกว่ามันมีอาการแปลกๆไป
ให้ช่างตรวจสอบ(ละเอียดๆ) พร้อมๆกับเรา ไม่ปล่อยไว้นานเกินไป
ตรวจสอบพวกบูชปีกนก พวกบูชแร็ค คันชักคันส่งระบบบังคับเลี้ยวต่างๆ
( บูชสภาพดีมี "กิ๊ฟล็อคต่างๆครบ" )
ใช้ไปนานๆมันคลอนวันละนิดได้เหมือนกันครับ
หรือสายเบรกอ่อนมีการยึดไว้ถูกตำแหน่ง มั่นคงไม่ไปสีโดนล้อหรือยาง
ช่างซ่อมบางคนสะเพร่า มักง่าย หรือเผลอเรอ ไม่รอบคอบ ด้วยความปรารถนาดีครับผม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 13:35:09 »
ลองชั่งน้ำหนักดูละกันครับ ว่าอันไหนคุ้มว่า

การล้มคันแบบนี้ เคยเห็นแต่รถเก็บ หรือ รถแข่ง ไปเลย

ส่วนรถใช้งาน ผมไม่ค่อยเห็น เพราะว่า

1. ต้องมีที่จอด(เก็บอีกคัน)

2. อะไหล่คันที่จะล้มคัน งูเห่าเองอายุก็ไม่น้อย สภาพผมว่าอาจจะใช้ได้ และ ใช้ไม่ได้ และไอ้ที่ใช้ได้ ก็สภาพกี่ % ก็ไม่รู้

3. ถ้าจ่ายแพงกว่าหน่อย หาอะไหล่ใหม่มาเปลี่ยนเลย น่าจะใช้ได้อีกยาวๆ เลย แต่พอเอาของล้มคันมาใส่ เหมือนแค่ยืดอายุไปได้อีกหน่อย แต่อาจจะไม่นาน ก็อาจจะกลับมาพังอีก

ถ้าเป็นผมนะครับ ถ้าไม่หลงไหลอะไรกับเจ้างูเห่านะ ถ้ายังชอบ Honda อยู่ ผมหาซื้อคันใหม่ ปีใหม่ อย่าง ปลาวาฬ ก็ได้ มาใช้ได้อีกยาวๆ เลย

ราคาขายคันเดียว + ที่จะซื้อที่ล้มคัน เพิ่มเงินหน่อย ได้ ปลาวาฬ มา ผมว่าสบายใจมากกว่า

ออฟไลน์ plu

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 14:13:41 »
มือสองย้ายคันเฉยๆ