ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำขนาดนี้  (อ่าน 16005 ครั้ง)

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
ต้องทำขนาดนี้
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 11:42:21 »
เมื่อคืน ประมาน ตี 3 ผม ขับรถจากมอเตอร์ ต่อ ทางด่วนพระราม 9

ขับเลนขวาความเร็วประมาน 120-130 เลย SHOW DC สภาพทางด่วนตอนตีสาม โล่งมาก

ปรากฎมี รถเฟอร์รารี่ สีแดง มาจี้ตูด ไม่ให้สัญญาน เสียง ไฟ ได้ยินแต่เสียงเครื่องยนต์ ผมเห็นว่า อีกประมาน ไม่ถึง 1 กม ผม จะเข้าช่อง EASYPASS แล้ว

จึงไม่ได้หลบให้

ไม่รู้ เฟอร์รารี่ หัวร้อนมาจากไหน
แซงปาดหน้า เบรค เพื่อให้ชนท้าย
จนถึงก่อนทางเข้า ช่องจ่ายเงิน จอดขวางลำ หน้าช่อง EASYPASS  เปิดกระจก
จอดอยู่พักนึง ผม ถอยหลัง ไปเข้าช่องจ่ายอื่น ก้เร่งเครื่องประกบแซง มา
ออกจากช่องจ่ายเงินก่อน มาจอดขวาง หน้าช่องผมอีกรอบ ผม ก้จอดรอเค้าไป จนเค้าไป

ผมผิดมากหรอ ครับ ถ้าในรถพ่อแม่ ผม ไม่ห้ามมันเกิดเหตุได้เยอะแยะ โชคไม่ดีไม่ได้เปิดกล้อง ไม่งั้นมีคลิปมาให้ดู

ขับรถระวัง แล้วไม่พอ นะครับสมัยนี้

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: ต้องทำขนาดนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 11:45:06 »
สงสัยรีบไปรวมตัวที่เรสแอเรีย

เมื่อคืนผมก็โดน f30 มุดยังกับรีบไปลงนรก แถวโค้งหมอชิต

เข้าใจคับว่าไปรวมตัวรวมกลุ่ม แต่ระหว่างทางไป มันเป็นถนนสาธารณะ ขับระวังกันเพื่อนร่วมถนนกันหน่อยก็ดีคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 11:59:30 »
อันนี้ก็ฟังจากคำบอกเล่าของ จขกท ฝ่ายเดียว ถ้าเอาตรงๆ ก็ผิดคนละประเด็น กล่าวแบบไม่ได้เข้าข้างใครครับ

- คุณก็ผิด ที่ช่องทางขวา เค้าไม่ได้มีไว้แช่ เค้ามีไว้แซง จะบอกโล่งมาก หรืออะไรก็ตาม บลาๆ จะบอกอีก นิดเดียวเข้า easy pass มันก็เป็นการเข้าข้างตัวเอง

- เฟอก็ผิด ที่ขับรถเร็ว ประมาทหวาดเสียว หัวร้อน ต่างกรรมต่างวาระครับ

ปล ต่างคนก็ต่างกวนกันแหละครับ ผมว่านะ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:00:51 »
  ช่างเขาเถอะครับ

มีเงินแต่ไม่มีสมอง   

ขับรถต้องเอาตัวเองให้รอด

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:07:38 »
คงมีคำถามในหัวว่า ถนนโล่งขนาดนี้ยังจะขับแช่ขวาอีกหรอ

ส่วนที่ขับแช่ขวาเป็นอาจิณ คงมีความคิดที่ว่าขับความเร็วตามกฎหมายจะขับแช่เลนไหนก็ได้

สมการมันไม่ลงตัว เลยเกิดเป็นประเด็นกันตามคลิปต่างๆทุกวันนี้

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:09:20 »
ผิดทั้งคู่

คนนึงเริ่มก่อน easy pass อีก 1 กิโล ถือว่าไกลมากๆ ครับ  ถ้าใกล้ๆ แล้วเข้า ถ้ากลัวคนเข้าใจผิด  ก็เปิดไฟเลี้ยวบอก

อีกคนก็หัวร้อน คงคิดว่าตัวเองเป็นตำรวจ จะทำตัวเป็นศาลเตี้ย

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:12:09 »
Fer = หัวร้อนไม่เข้าท่า
คุณ = ขับรถไม่ใส่ใจโลก

ปล. ลงไปบวกกะระดับนั้น ทางเดียวที่คุณจะมีโอกาสจะชนะ"ศึก"คือเปิดก่อน เปิดเร็ว .. แต่ไม่ว่าจะชนะ"ศึก"หรือไม่ ยังไงคุณก็แพ้"สงคราม"แน่ๆครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:13:25 »
ผมก็เคยเจอคนบ้าประเภทนี้ แต่ไม่ใช่เฟอร์

ถ้าผมวิ่งเร็วมากและอยู่ขวา วิธีที่ได้ผลชะงัดคือ เปิดไฟเลี้ยวขวาครับ

แปลว่าเราจะอยุ่เลนนี้ เพราะจะกลับรถ หรือจะเข้า easypass ครับ

เด๋วมันก็จะแซงไปเอง

พวกนี้มันเรียกร้องความสนใจ ถ้าเฉย มันจะท้าทายเรา

ถ้าเราตอบสนองด้วยไฟเลี้ยว มันก็จะรับรู้ แต่บอกไม่ได้นะ ว่ามันจะทำอย่างไรต่อครับ 5555

แต่ส่วนมากก็จะแซงไปเองนะครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:16:48 »
เล่นด้วยเลยสิครับ เขาอุตสาเอาพิมเสนมาแลกเกลือแล้ว
เบียดข้างก็ได้ ดีไม่ดีอาจประมาทร่วม
ถ้าปาดแล้วไปก็จบ แต่ยังบังขวางคือจะเอาให้ได้ จัดเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:21:21 »
ก็ตามนั้นละ ครับ ผมพูดข้างเดียวไม่มีหลักฐาน
เพราะจังหวะ ที่มาจี้ผม ไม่ถึง 5 วิ แล้ว มาปาด
ไม่ให้สัญญาน ไม่ให้เสียง

ถ้า เป็นคุณ จะหลบ แบบไหนครับ ขอคำแนะนำ

อันนี้ก็ฟังจากคำบอกเล่าของ จขกท ฝ่ายเดียว ถ้าเอาตรงๆ ก็ผิดคนละประเด็น กล่าวแบบไม่ได้เข้าข้างใครครับ

- คุณก็ผิด ที่ช่องทางขวา เค้าไม่ได้มีไว้แช่ เค้ามีไว้แซง จะบอกโล่งมาก หรืออะไรก็ตาม บลาๆ จะบอกอีก นิดเดียวเข้า easy pass มันก็เป็นการเข้าข้างตัวเอง

- เฟอก็ผิด ที่ขับรถเร็ว ประมาทหวาดเสียว หัวร้อน ต่างกรรมต่างวาระครับ

ปล ต่างคนก็ต่างกวนกันแหละครับ ผมว่านะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:47:48 »
ก็ตามนั้นละ ครับ ผมพูดข้างเดียวไม่มีหลักฐาน
เพราะจังหวะ ที่มาจี้ผม ไม่ถึง 5 วิ แล้ว มาปาด

ถ้า เป็นคุณ จะหลบ แบบไหนครับ ขอคำแนะนำ

ขับรถ มองกระจกหลังให้เป็นนิสัย ถนนโล่งๆ ควรจะเห็นในกระจกหลังแต่ไกลว่าเค้ามาเร็ว พอเห็นแล้วก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย รอไฟกระพริบสัก 2 ที แล้วค่อยๆเบี่ยงออก ... เท่านี้เองครับ

แต่ถ้าไม่ได้ดูกระจกหลัง เจออีกทีก็มาติดหลังแล้ว ก็เหมือนเดิมครับ เร่งเครื่องขึ้น เปิดไฟเลี้ยวซ้าย รอกระพริบ 2 ที แล้วค่อยๆเบี่ยงออก (หรือทำอย่างที่เม้นล่างบอกก็ได้ คือ เปิดไฟเลี้ยวขวา แล้วอยู่ที่เดิม)

ขับรถมา 20 กว่าปี ปีละ 2-3 หมื่นกิโล ผมแทบไม่เคยเจอจังหวะอย่าง ท่าน จขกท. เลย เพราะทำอย่างที่ว่าไว้ข้างบน .. ไอ้ไม่กี่ครั้งที่เจอ ก็จะเป็นจังหวะที่ลืมดูกระจกหลังเอง ก็ยกมือขอโทษขอโพยเค้าไปก็จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 12:56:45 โดย Turin »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:49:52 »
โพสคลิปเลยครับ

ถ้าโล่งมากจริง ๆ คุณน่าจะเห็นก่อน

ถ้าโล่งมากจริง ๆ เฟอร์น่าจะแซง ๆ ไป

มันมีอะไรมากกว่านั้นหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:53:05 »
คุณเลือกที่จะขับต่อไปเรื่อยๆ แบบไม่รู้ร้อนรู้หนาว ทั้งๆ ที่รู้ว่ามีรถจี้ท้ายมาด้วยความเร็วสูง มันเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุได้สูงครับ

เลือกเอาซักทางครับ อย่าทำเป็นไม่สนไม่แคร์ขับต่อไปแบบนั้น

1. เปิดไฟเลี้ยวซ้ายหลบให้เค้าแซงขึ้นหน้าไปแล้วค่อยกลับเข้าเลนเดิม มันใช้เวลาไม่ถึงห้าวิครับ
2. ถ้ายังดื้อดึงต่อไปจะยื้อแช่ขวาจนถึงช่อง easypass ก็เปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ครับ
ผ่านด่านแล้วก็หลบซ้ายให้เค้าแซงไปหรือจะแช่ขวาต่อให้เค้าแซงซ้ายก็เปิดไฟเลี้ยวบอกกันไป

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 12:55:06 »
โพสคลิปเลยครับ

ถ้าโล่งมากจริง ๆ คุณน่าจะเห็นก่อน

ถ้าโล่งมากจริง ๆ เฟอร์น่าจะแซง ๆ ไป

มันมีอะไรมากกว่านั้นหรือเปล่าครับ?
หลายคนขับรถไม่ค่อยดูกระจกหลังครับ อาทิตย์ที่แล้วเลิกงานตีสี่ ขับกลับบ้านก็เจอ เราวิ่งทางด่วนราบบ่อนไก่ (ตรงที่ท่าน ศ. โดนใบสั่งนั่นแหละ) ลอยๆมาประมาณ 120 ช่องขวาสุด เจอแท๊กซี่ขับ 80 อยู่ขวาสุด .. ก็แซงซ้ายไป

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 13:01:40 »
คือเวลาโล่งๆ ผมเองก็ขับ 160 ยืนพื้นนะ

แต่ถ้าโล่งขนาดนั้น ผมเองก็แซงแบบว่าไม่สนใจรถคันไหนจะอยู่เลนไหนนะครับ อย่าเปลี่ยนเลนแบบไม่ดูตาม้านตาเรือก็พอ

ดังนั้น การกระทำของคนขับเฟอรารี่นี้ ผมถือว่าปัญญาอ่อนมากๆครับ

ถ้าเป็นคนขับเร็วจริง ไม่จำเป็นต้องต้องหวงเลนขวาเอาไว้หรอกครับ เลนไหนมีก็ไปๆเถอะ

รถแรง มันไม่เสียเวลาอะไรกะชีวิตนักหรอก
ถนนโล่งๆ รถไม่แรงอย่างของผมยังปล่อยๆไปเลย
ไปได้ก็ไป ยิ่งไปต่อท้ายหวังเค้าหลบ lap time จะหายไปป่าวๆ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 13:20:42 »

ตั้งแต่ขับมา ยังไม่เคยโดนจี้ครับ ดูกระจกหลังเสมอ หลบซ้ายให้ตลอด

อ่อ ตอนผมไปขับที่เยอรมัน ช่วงไม่จำกัดความเร็วบนออโต้บาร์น คนบ้านเค้าไม่มีแช่นะครับ 200 ก็ชิดครับ แซงปุ๊บ เข้าปั๊บ ผลัดกันแซง ผลัดกันเข้า

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 13:24:35 »
ขอพูดตรงๆนะครับ น่าเกลียดครับ คุณนั้นแหละ โล่งๆ 3เลน ดึกๆบนทางด่วน ต่อไห้ขับ 200-300 ก็ควรจะขับเลนกลางไม่ก็ซ้ายสุดครับ.  จะเข้า easypass เลนกลางก็เข้าได้ครับ ด่านงามวงศ์วาน - พระราม9 กลางทางด่วน.

120-130 ไม่ใช่ข้ออ้างที่จะแช่ขวาครับ. ขับ 300 ถ้าคันหลังเร็วกว่าก็ต้องตีไฟไห้สัญญาณหลบครับ.

ดึกๆผมขับทางด่วน ผมขับซ้าย กลับ กลาง ตลอดครับ ขวามมีไว้แซง ถ้าแซงยาวๆ หน่อย ต้องระวังหลังรถเร็วกว่าครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 13:26:36 โดย bluelawn »

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 13:29:08 »
สิ่งที่สำคัญที่สุด คือควรมีนำใจให้กัน

แม้อีกฝ่ายนึงจะทำผิดกฎหมายด้วยการขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนดก้ตาม แต่เรื่องแบบนี้จะไม่เกิดขึ้น หากท่านมีน้ำใจหลบให้เค้าตั้งแต่แรก
ก็ถือเป็นมารยาทอย่างหนึ่งบนท้องถนน จะบอกว่าเค้าไม่ให้สัญญานอะไรเลยว่าอยากจะให้หลบ แล้วเค้าผิด ผมว่าอย่างนี้ก็ไม่ถูกเสียทั้งหมด
เพราะการขับรถ ถ้าเป็นคนขับรถระวัง ก็ต้องสังเกตุสภาพแวดล้อมรอบข้างอยู่เสมอ หากมองกระจกหลังเห็นคันหลังวิ่งเข้ามาใกล้เรื่อยๆ
มีส่วนต่างของความเร็วมาก นั่นเป็นสัญญานว่าท่านต้องหลบให้เค้าได้แล้ว ตามมารยาท ยกเว้นว่าจะเป็นตอนรถเยอะมากจริงๆเลนส์ข้างๆมีรถ
หลบไม่ได้ อย่างนี้ก็อีกเรื่องครับ แต่ถ้าบนทางด่วน รอจังหวะโล่งๆ หลบได้ก็น่าจะหลบครับ

ก็เหมือนกับ นึกสภาพเวลาท่านยืนขวางทางเข้าประตูหรือทางเดินอะไรสักอย่างอยู่ ถ้าเห็นผมเดินเข้าไป ท่านเห็นแล้วว่าผมต้องการจะเดินผ่าน
ท่านก็สมควรหลบให้ผมได้แล้ว ถือเป็นมารยาทและพฤติกรรมที่ดูดีกว่าหล่อกว่า ที่ท่านยืนทื่ออยู่ทั้งๆที่เห็นผมเดินเข้าไปตรงนั้นแล้ว
แล้วต้องไปให้ผมยืนจี้อยู่ใกล้ๆ แล้วต้องให้ผมพูดออกไปว่า "ขอผ่านทางหน่อยครับ" หน่ะครับ 

แล้วไม่สำคัญว่าท่านจะขับเร็วเท่าไหร่ ต่อให้ท่านขับ 300 km/h. แต่คันหลังวิ่งมา 400 km/h. ท่านก็ต้องหลบ.....

ต่อไปก้ต้องว่าเฟอร์รารี่ นี่ก็ผิดเหมือนกัน ทำตัวเป็นตลาดล่าง พฤติกรรมอย่างนั้นไม่สมควรทำเลย

แต่อย่างที่ผมบอกตอนแรกครับ มีน้ำใจให้กันเข้าไว้ สำคัญที่สุดครับ คิดไว้เสมอว่าคนเราต่างกรรมต่างวาระ ต่างอาชีพ
ตารางการใช้ชีวิตก็ต่างกัน เค้าอาจมีเหตุจำเป็นบางอย่างที่ต้องรีบไปให้ถึงที่หมายก็ได้ครับ พยายามคิดในแง่ดี

อย่างผม ผมขับรถมาเป้นสิบๆปีขับทุกวัน แต่ไม่เคยเจอใครกวนใส่บนถนนเลย เพราะถ้าผมเจอใครวิ่งเร็วกว่าผม
ผมจะหลบให้ตลอด ไม่ต้องรอให้เค้าไล่ เห็นเค้ามาใกล้ๆผมก็หลบให้แล้ว อย่างบนมางด่วน ผมวิ่งซ้ายสุด แต่บางทีมีรถคันหลังอยากจะแซงผม
แต่เลนส์ขวาขวามีรถ ผมหลบขวาให้ไม่ได้ ผมยังเบี่ยงลงไปไหล่ทางให้เค้าแซงเลย แล้วสิ่งที่ผมได้คือ
"คันที่แซงผมไป พยักหน้า ยิ้มแล้วขอบคุณผม หรือไม่บางที เปิดกระจกชูนิ้วโป้งให้ผมเลยก็มี"
มีแต่รอยยิ้มกับนิ้วโป้งให้กัน ไม่เคยเจอนิ้วกลาง...
เห็นมั๊ยครับ ว่าการมีน้ำใจให้กันมันดีกว่าขนาดไหน ปัญหาทะเลาะวิวาทกันจะไม่เกิดเลย หากมีน้ำใจให้กัน

ปล. ไม่ได้เข้าข้างใครน่ะครับ ผมว่าก็ผิดทั้งคู่ครับ แต่ผืดคนละแบบครับ แล้วอย่าลืมครับ มีน้ำใจให้กัน ดีที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 13:33:32 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 13:34:34 »
ตัวอย่างเค้าก็มี    กรขับรถแช่ขวามันเป็นต้นตอของหลาย ๆ อย่างที่ไม่ควรจะเกิดขึ้น 
ผมหวังว่า จขกท อย่าไปขับรถแช่ขวานะครับ     เรื่องเหตุการณ์วันนี้จะไม่เกิดขึ้น

ผมเคยขับแช่ขวาที่ความเร็ว 120  มาแล้ว  ผลคือ  โดนรถยุโรปขับเร็วมากแซงซ้ายไปหน้าตาเฉย     ผมเลยรู้อันตราย  ห้ามขับแช่ด้านขวาไม่ว่าเราจะขับเร็วหรือไม่ก็ตาม เพราะเราไม่รู้จะมีใครขับเกิน 200  วิ่งมาหรือเปล่า  อันตรายครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:01:38 »
สบายๆ ครับ

สถานะการณ์ ไม่เหมือนกัน ผมผิดแช่ขวา

แซงไปก็จบ หรือ จะบีบแตรเตือนก็จบ
แต่ตามมาปาดหน้า 3 ครั้ง เบรคใส่อีก 3 ครั้ง
มูลเหตุ มันไม่น่าถึงขั้นนั้น ตั้งแต่ขับมาผมไม่เคยเจอแบบนี้

เพราะผมก้ขับรถเร็วพอสมควร ส่วนมากจะแซงเค้ามากกว่า เจอแช่ขวา ให้สัญญาน ซักพักเค้าไม่หลบเราก้แซงเอง ต้องตามมาปาดหน้าจอดรถ หาเรื่องกลางทางด่วน

เนื่องจากผม ไม่มีหลักฐาน ซักพักผม คงลบกระทู้ทิ้งครับ แต่ถ้าขอกล้องด่านเก็บเงินด้ก้อยากขอครับ ประมาทร่วมกันไป

ขอพูดตรงๆนะครับ น่าเกลียดครับ คุณนั้นแหละ โล่งๆ 3เลน ดึกๆบนทางด่วน ต่อไห้ขับ 200-300 ก็ควรจะขับเลนกลางไม่ก็ซ้ายสุดครับ.  จะเข้า easypass เลนกลางก็เข้าได้ครับ ด่านงามวงศ์วาน - พระราม9 กลางทางด่วน.

120-130 ไม่ใช่ข้ออ้างที่จะแช่ขวาครับ. ขับ 300 ถ้าคันหลังเร็วกว่าก็ต้องตีไฟไห้สัญญาณหลบครับ.

ดึกๆผมขับทางด่วน ผมขับซ้าย กลับ กลาง ตลอดครับ ขวามมีไว้แซง ถ้าแซงยาวๆ หน่อย ต้องระวังหลังรถเร็วกว่าครับ.

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:09:57 »
พี่พลาดมากๆ

ที่มาตั้งกระทู้ในนี้

ตนที่นี่ชอบขับรถเร็วครับ  เร็วเท่าไหร่ก็ไม่ผิด
คนที่ทำให้เขาขับเร็วไม่ได้ คนนั้นล่ะครับที่ผิด

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:14:05 »
รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดีครับ เฟอตลาดล่างจริงครับ..ฝีมือมีพอจะแซงก็ไม่น่ามีปัญหา รถแรงอยากแค่จะวิ่งตรงๆ?

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:19:35 »
แปลกใจ คันหลังมาเร็วถนนโล่ง เขาไม่แซงซ้ายเหรอครับ โดยปกติถ้ามีรถช้าอยู่ คนที่ขับเร็วกว่าก็มักจะ (ใช้คำนี้ไม่ได้แปลกว่าถูกต้อง แต่คนขับเร็วน่าจะทำ) หาทางแซงไป เพื่อให้แซงไปให้เร็ว

ยกเว้นคันที่ช้า มีอาการลังเล ไม่อยู่นิ่ง อันนี้จะเริ่มทำให้คนมาเร็วด้านหลังสับสนว่าจะรอแซงขวาหรือ มุดแซงซ้ายไปเลย

ออฟไลน์ constanstine

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:21:27 »
ในมุมเฟอร์ เค้าอาจจะอัดมายาวๆ แล้วต้องมาเบรคแรงๆเพราะคุณก็ได้ ซึ่งกว่าคุณจะรู้ตัวเค้าก็มาจี้ตูดแล้ว

แถมพอคุณไม่หลบให้ กลายเป็นไปใส่ไฟเพิ่มอีก คุณอาจจะมองว่าอีกไม่ถึงโลก็ถึง easy pass แต่เค้าอาจจะมองว่าคุณจงใจกวนตีน

สรุปคือผิดทั้งคู่ แต่ต้นตอคืออะไร วันหลังเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ ผมก็ขับเร็ว วิ่งขวาบ่อย แต่เวลาเจอรถที่เร็วกว่าถ้าออกซ้ายหลบได้ ผมไม่ต้องรอให้เค้ามาจี้ตูดหรอกครับ

เพราะผมเข้าใจว่าเวลาขับมาเร็วๆแล้วต้องมาเบรคแรงๆแถมคันหน้าทำท่าทีเหมือนไม่รับรู้มันน่าหงุดหงิดครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:30:54 »
หลายครั้งแล้วครับที่เห็นเรื่องแนวๆนี้ ที่หลายคนพยายามจะชี้ให้เห็น "เหตุร่วม" อันมาจากตัวเราเอง เจตนาเพื่อให้เข้าใจสาเหตุ เพื่อที่จะได้หลีกเลี่ยงเหตุการณ์คล้ายๆกันนี้อีก

ก็กลายเป็นว่าเข้าข้างฝ่ายตรงข้ามซะงั้น

ที่หลายท่าน รวมถึงผมพูดไป ไม่ได้หมายความว่าอีกฝ่ายถูก หรือจะมาเข้าข้างกัน

สำคัญที่สุดในการขับรถ คือ หลีกเลี่ยงอันตราย การเรียนรู้จากประสบการณ์ช่วยหลีกเลี่ยงอันตรายในอนาคตได้ การมาด่าอีกฝ่ายกว่านิสัยแย่ อีคิวต่ำ มันไร้ประโยชน์ เพราะเค้าไม่ได้มาอยู่ฟังตรงนี้ด้วย .. จะเป็นฝ่ายถูกไปทำไม ถ้าสุดท้ายแล้วเราเป็นคนต้องสูญเสีย เสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 14:32:51 โดย Turin »

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:37:56 »
เหลือเกือบๆกิโล กว่าจะเข้าช่อง ไม่ใช่100เมตร เป็นผมก็หลบให้นะ...เขาจี้ขนาดนั้นแสดงว่าเขาพร้อมมีเรื่อง ถ้าคุณพร้อมมีเรื่องก็สนุกเลย แต่คุณไม่พร้อมมีเรื่อง ก็เลยไม่มีอะไรมากไปกว่านี้ คราวหน้าก็หลบๆทางให้เขาไปก่อน...

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 14:43:09 »
ถ้าหลวงระหว่างเมืองในไทย no speed limit
ก็ยังจะมีคนช้าแช่ขวาอยู่เหมือนเดิมแน่นอนครับ
ฉะนั้นทำใจ คนไทยหลายคนไม่เข้าใจคำว่าเลนขวามีไว้แซง

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 15:40:22 »
คงถูกเลี้ยงมาแบบตามใจ, สปอย น่ะครับ​ ไม่ได้ดั่งใจนิดหน่อยก็หัวร้อน
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 15:41:14 »
fer ผิดครับ น่ารูดๆให้มันเสียเวลาไปทำสีนะ  :-X

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 15:54:31 »
ควรแก้ไขพฤติกรรมการขับขี่ทั้งคู่ครับ

แต่ปาดแล้วเบรคใส่กะให้ชน ทั้งๆที่ข้างหน้าก็โล่ง นี่ไม่ไหว

สรุปจะรีบหรือไม่รีบกันแน่ ถึงมีเวลากระทีบเบรคใส่ชาวบ้าน  :'( :'( :'(